Pentax K70 hay Nikon D5600

.K.
11/4/2018 11:45Phản hồi: 17
Trong tầm giá này thì nên chọn em nào trong 2 em này ạ.
Em đang ở Nhật:
Nikon D5600 giá ~92000 yên = khoảng 19,3 triệu cho "Double lens kit 18-55 và 70-300"
Pentax K70 giá ~82000 yên = khoảng 17,2 triệu cho Lens kit 18-135
Em tìm hiểu thì Pentax thua Nikon các điểm:
- màn hình không có cảm ứng (em nghĩ là k quan trọng vì máy có 2 bánh xe điều khiển)
- pin K70 chỉ bằng một nữa so với D5600 (410 shot vs 820 shot)
- chí có 11 điểm lấy nét...
Còn lại thì hầu như K70 đều ngon hơn hết, mà hầu như toàn những công nghệ của dòng cao cấp như là chống chịu thời tiết (sau này về VN e còn đi phượt này kia), 2 bánh xe điều khiển, pentaprism, chống rung trên Body...v.v.
Thích K70 hơn nhưng thấy it người dùng quá sợ khó chơi với cũng sợ lens giá cao (nikon mới mua là có kèm lens tele 70-300 luôn rồi). Bộ lens cơ bản chắc cũng phải có tiêu cự từ 18mm đến 250mm với 1 lens 50mm F1.8 nữa.
Các chuyên gia cho ý kiến khách quan dùm e. Phân vân quá
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

minhqnet
ĐẠI BÀNG
6 năm
K70 đi
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhqnet Nhận xét thêm đi bác
BaThoPT
ĐẠI BÀNG
6 năm
- Mình nghĩ bạn nên chọn Nikon vì có hệ sinh thái tốt hơn. Máy Pentax sau này bác muốn lên đời (mình chắc chắn bác sẽ lên) sẽ rất rất khó bán lại vì ko ai mua cả, hơn nữa ống kính của Pentax ko đa dạng, khó tìm mua.
- Những cái điểm hơn của Pentax bác nói mình thấy ko ảnh hưởng nhiều lắm đến chất lượng ảnh chụp ra.
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BaThoPT Mình xem đánh giá ở các trang nước ngoài thì thấy Pentax hơn cả về chất lượng hình ảnh luôn bác ơi. Với những cái nó có cho thấy trải nghiệm khi cầm có vẻ như nhỉnh hơn mấy cái cùng phân khúc
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BaThoPT Mà mình thấy giá lens Nikon có vẻ cũng đắt
BaThoPT
ĐẠI BÀNG
6 năm
@.K. - Mình thấy giá cũng bt mà bạn ?!! Như con 35m F/1.8G DX tầm 4tr2, 50mm F/1.8G tầm 4tr5. 2 con này giá rẻ mà chất lắm.
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BaThoPT chắc tại mình xem 2 hãng này mà lại xem giá lens của Canon nên thấy hơi cao hơn
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu quay phim là chính thì chọn Pentax, chụp hình là chính thì chọn Nikon
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giangcj Còn chất ảnh mà nói là màu sắc và chi tiết chứ mình biết nó là crop mà
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@.K. Đúng là body pentax hơn do có chống chịu thời tiết, kính ngắm 100%, 2 bánh xe chỉnh chế độ, cảm biến chống rung thân máy. Cái hạn chế là hệ len không nhiều thôi. Dài len từ 18 tới tận 300 thì quá dài, bao phủ gần hết nhu cầu thông thường rồi, bạn cứ thích len nào thì chọn len trước khi chọn máy. Màu sắc thì màu Nikon nó thật lắm, da vàng là chụp đúng da vàng luôn chứ không được trắng hồng. Còn chi tiết hay không là do chất lượng len. Len zoom dải tiêu cự càng rộng thì chất lượng ảnh càng tệ, giá càng cao thì "gần như" càng tốt
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giangcj Như mình đề cập ở trên thì Nikon D5600 đắt hơn khoảng 2tr cho 2 lens kit từ 18 đến 300. Thêm lens 50 f1.8 khoảng 4tr5 nữa.
Trong khi pentax có 18-135 nên mình phải mua thêm lens tele (chính hãng pentax thì tới hơn 10tr cho lens 70-300) còn lens 50 f1.8 pentax thì chỉ có hơn 2tr nên mình phân vân hơi nhiều.
Mình là ng dùng phổ thông mới lần đầu định chơi DSLR nên chắc không phân biệt nổi ảnh từ lens xịn và lens rẻ.
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@giangcj Cho mình hỏi thêm là nếu mua lens Sigma 70-300 thì có ổn k bác. Lens này chỉ có hơn 2tr thôi
phuhung06
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mạnh dạn đề nghị bạn chơi Pentax, khác với ở Việt Nam khó mua lens ngàm K (ngàm của Pen nếu bạn chưa biết), ở Nhật bạn có thể kiếm những con lens từ thời máy phim vẫn cắm xài dc ngon lành trên Pentax.

Về chất lượng hình ảnh thì mình nói thật, không có hãng nào làm máy ảnh chụp ra ảnh xấu ở 10 năm trở lại đây rồi. Lên coi review kiểu chui vào phòng tối chụp sao cho ra noise nó khác thực tế lắm. Nếu chụp RAW quan trọng hậu kỳ nữa thì ảnh lên màu thế nào phụ thuộc vào hậu kỳ nhiều hơn sensor nữa.

Nếu bạn gắn bó với dòng Crop thì Pentax là hãng sản xuất lens nhiều nhất cho crop, giá lens sẽ rất dễ chịu hơn hơn phương án Nikon vì nếu bạn chọn Nikon, hầu hết những lens tốt nhất đều dành cho fullframe
Nếu bạn muốn lên full frame thì K-1 của pentax là con máy cho giá cả trên chất lượng tốt nhất trước khi sony ra a7III, nhưng thậm chí về mặt chụp ảnh tĩnh (phong cảnh, đời thường, du lịch) thì K-1 vẫn hơn.

Về tốc độ focus thì trên 2 con bạn kể chẳng khác nhau gì nếu bạn chụp ảnh bình thường đâu, hơn thua nhau ở DSLR là ở chế độ chụp chuyển động kiểu đua xe, đua ngựa thôi chứ chạy bộ, xe đạp thì bắt nét single focus đều OK cả.

Nếu bạn muốn quan trọng quay film thì lời khuyên là dẹp nhẹ 2 hãng này ra mà nhắm đến Canon hoặc Sony thì hơn.

Pentax là 1 hãng ít người dùng, nhưng ai dùng cũng đều thành fan cả.
.K.
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phuhung06 Mình tu nghiệp ở Nhật chỉ 3 năm thôi nên mua lens gì là phải chắt góp mua ở đây luôn. Mình muốn lens có 2 lens có dãi tiêu cự từ 18~300 và 1 lens 50mm nhưng lens tele Pentax đắt quá.
Ngược lại thì Lens 50mm của Nikon lại đắt hơn của Pentax

Còn RAW thì chắc người dùng mới chơi như mình chắc chưa đụng đến cái đó đâu.

Mua Boby FF thì dễ rồi nhưng vấn đề là mình vẫn k dám chi tiền mua lens.

Focus thì mình thấy máy Pen có số điểm lấy nét sao nghèo nàn quá, mình k biết điều này có quan trọng hay không. Còn tốc độ lấy nét cũng phụ thuộc nhiều vào lens mà đúng k ?

Quay phim thì chắc lâu lâu quay chơi thôi chứ k làm phim gì đâu nên k quá quan trọng.
Mà Pen thì chỉ quay được FHD 60i còn Nikon thì 60p nên mình cũng thấy Pen thua khoảng này rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019