Phân biệt các mã iPhone đang được bán tại Việt Nam (LL/A, ZP/A, VN/A...), về bảo hành & phần cứng

TDNC
24/10/2016 11:37Phản hồi: 794
Phân biệt các mã iPhone đang được bán tại Việt Nam (LL/A, ZP/A, VN/A...), về bảo hành & phần cứng
Cùng một loại iPhone 7 sẽ có nhiều mã vùng (Model) khác nhau. Mã vùng được in trên hộp máy và ghi trong phần About của Settings. Ví dụ một model được ghi như vầy: MNR52LL/A. Trong đó, 3 ký tự chữ cuối chính là cái để bạn biết nguồn gốc chiếc máy được bán chính hãng ở đâu. Hiện tại iPhone ở VN có rất nhiều xuất xứ, có máy xách tay từ Mỹ, từ Singapore, Hong Kong, Thái Lan và tất nhiên là máy bán chính hãng ở VN với tên mã là VN/A.

1. Phân biệt các model

Model được in trên hộp máy và trong Settings
MNR52LL/A: máy này được bán cho thị trường Mỹ. Máy sau đó được các cửa hàng hoặc cá nhân mua và xách tay về VN rồi bán lại như máy mới. Tương tự như vậy, khi bạn thấy mã ZP/A thì sẽ biết máy đó được bán ra ở Hong Kong, còn VN/A là Việt Nam... Có rất nhiều model khác nhau, sau đây là những model phổ biến đang được bán tại nước ta:
  • LL/A: Mỹ, Canada
  • ZP/A: Singapore, Hong Kong
  • CH/A: Trung Quốc
  • J/A: Nhật Bản
  • MY/A: Malaysia
2. Sự khác nhau về phần cứng giữa từng model

Không phải mọi model đều có chất lượng phần cứng như nhau. Tuỳ vào từng thị trường mà Apple sẽ thiết kế sao cho máy phù hợp với đặc tính kỹ thuật và môi trường của quốc gia đó. Ví dụ lúc trước có model iPhone màn hình hơi ngả xanh, còn có máy thì lại hơi ám vàng. Nhiều khả năng đây là chủ ý của Apple dựa trên sự ưa thích của người dùng tại từng quốc gia chứ không phải lỗi.

Đường màu đỏ thể hiện chất lượng bắt sóng của modem Qualcomm, còn màu xanh của modem Intel (iPhone 7)
Bên cạnh đó cũng có những khác biệt không theo chủ ý của hãng vì trên thực tế Apple có rất nhiều công ty gia công và lắp ráp máy cho họ. Cùng một con chip, cùng một modem nhưng có khi lại có đến hai hãng khác nhau cùng làm. Ví dụ trên iPhone 7/7 Plus, modem kết nối 4G LTE có hai công ty cùng nhau sản xuất đó là Qualcomm và Intel. Trong đó máy dùng modem của Qualcomm lại có khả năng bắt sóng 4G mạnh hơn máy dùng modem Intel từ 30-75%. Một ví dụ khác là trên iPhone 6s, cũng có hai công ty cùng sản xuất chip cho 6s đó là TSMC và Samsung. Thời lượng pin của hai máy này chênh nhau khoảng 2-3% (TSMC dùng được lâu hơn).

Kết quả benchmark pin bằng phần mềm trên iPhone 6s, giữa hai model dùng chip của TSMC và Samsung
Muốn biết model nào dùng chip nào/modem nào thì phải đợi sau khi có báo cáo lỗi từ người dùng trên toàn thế giới. Lúc đó mới có cách kiểm tra xem một model bất kỳ có nằm trong diện bị lỗi hay không.

Phụ kiện trong hộp của mỗi model cũng khác nhau, ví dụ: hộp model Mỹ dùng củ sạc hai chấu, còn model Singapore và Hong Kong thì dùng sạc ba chấu. Hộp Mỹ không có cây chọt SIM trong khi hộp của hai thị trường kia lại có.

3. Về bảo hành của từng mã

Đối với mã VN/A:
Bảo hành tại nơi bán hoặc đem đến FPT Shop.

Quảng cáo

Đối với các mã còn lại:
Đến thẳng các điểm Authorized Service ngay tại VN. Điều này có nghĩa là những máy iPhone xách tay được bán tại VN cũng có thể được bảo hành 12 tháng đầy đủ như máy chính hãng. Miễn là máy đó được mua từ Apple Store (gọi là máy Factory Unlock), nếu máy đó được Unlock từ nhà mạng thì không được.
iPhone là một sản phẩm được bảo hành toàn cầu của Apple cho nên lúc bị hư không cần phải nhờ người quen đem sang Mỹ hay Singapore để sửa. Kể cả khi nơi bán không nhận bảo hành cho bạn, hoặc lúc bán chỉ bảo hành 3 ngày/1 tuần/1 tháng thì bạn cũng không cần lo lắng vì thực chất iPhone luôn được bảo hành 12 tháng tại các điểm Authorized Service.

Một số ý kiến tham khảo từ các bạn:

Sau đây là danh sách các điểm Authorized Service tại TPHCM được cập nhật liên tục trên website của Apple (bất kể nhà mạng, model, phân vùng): https://locate.apple.com/vn/en/service/?pt=3&lat=10.75&lon=106.6666667&address=Ho chi minh&carrier=MobiFone

Quảng cáo

Tóm lại
  • Phụ kiện theo từng model có thể khác nhau về loại củ sạc và có hay không có cây chọt SIM.
  • Chất lượng phần cứng không đồng đều. Nhưng phải qua một thời gian sử dụng thì người dùng mới bắt đầu nhận ra những lỗi và khác biệt đó.
  • iPhone xách tay cũng có thể được bảo hành 12 tháng tại VN (máy mua từ Apple Store).
  • Mua iPhone xách tay từ những ngày đầu máy mới về VN thì sẽ không có nhiều lựa chọn về model vì số lượng máy nhập về quá ít.
  • Thường xuyên theo dõi Tinh Tế để cập nhật model lỗi của iPhone :D
794 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mời anh em có kinh nghiệm chia sẻ thêm nhé.
@cuhiep a cho hỏi iphone xách tay bảo hành ở VN có cần hóa đơn mua hàng ko?
@cuhiep Đem cọc tiền mua hộ con e. Iphone 7, giá ở FPT là 17, qua hoangha mua máy mã của Anh Quốc, có tem FPT, sạc 3 chân to đùng thì giá còn 15.6 và bảo hành mang đến địa chỉ bảo hành chứ k mang đến cửa hàng. Vậy các cửa hàng bán vậy thì khác nhau giữa VN và Anh quốc là gì?
Mua mã LL dễ hố nhất nhé.
Hàng lock lên code thì chỉ được BH tại nhà mạng bên đó thôi.
Với lại mod lấy đâu ra thông tin Iphone được bảo hành toàn cầu vậy?
Chỉ 1 số mã thôi nhé.
poorman_198x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TakaVainglory Cho mình hỏi. Mod bảo các máy xách tay còn lại được bảo hành tại Authorized Service. Nghĩa là cứ mua xách tay ở các cửa hàng tại việt nam mà máy chưa active là đủ điều kiện phải ko bạn
@TakaVainglory Vậy cho mình hỏi con LL mình muốn kiểm tra là factory unlock hay nhà mạng unlock thì có cách nào ko
ninh911
ĐẠI BÀNG
7 năm
@alexxlee101 😆. Nhầm rồi e ie. A bảo hành hàng lock bt nhé. Thấy hàng vn/a mà lock t-mobile bao giờ chưa. Bây giờ mấy service bảo hành đủ các mã rồi.
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
7 năm
@TakaVainglory Dịch vụ bây giờ làm đủ hết. Mã gì cũng nhận giá tầm 1xx.
Mới biết cái vụ BH Authorized Service 😃 Thú vị lắm... chỉ cần check BH, còn hạn BH là cứ mang ra Authorized Service à Mod? Có cần giấy tờ, mang theo những gì chứng minh không ^^

nếu có thêm 1 bài trải nghiệm dịch vụ Authorized Service cho các máy xt thì hay quá
chán nhất là cái sóng sánh. con đt chức năng mà nó sinh ra đảm nhiệm là bắt sóng. ở VN 3G đã như rùa, vô nhà vệ sinh là tắc sóng rồi thì kiếm bản qualcomn cho ra hồn tí
@toan tran 1992 cái lỗi kia là modem sóng 4g chế ạ
[ tf ]
TÍCH CỰC
7 năm
ipad thì biết được bảo hành toàn cầu, chứ iphone thì bây giờ mới biết, mà giờ máy hư, còn bảo hành repair service check trên selfsolve thì cứ xách mông với máy ra điểm authorized fai ko?. Với tất cả các loại iphone hay sao, nó có xử lý thoải mái với dễ dàng như ipad không?
@[ tf ] Iphone vẫn được bảo hành toàn cầu. nếu máy mua là bản quốc tế sẵn. k phải là mua bản nhà mạng xong mua code unlock xong về bán thì máy đó k được bảo hành ở vn nhé 😃
tuanthanh11
ĐẠI BÀNG
7 năm
@davidphamhong Không có đâu bác ơi. Mình bản sim free mà còn bị fpt nó từ chối bảo hành
@tuanthanh11 Đừng ra nó... ra cái thằng j bên Minh Khai gần Phong vũ á 😃 FPT nó hay vậy lắm
tuanthanh11
ĐẠI BÀNG
7 năm
@davidphamhong mình con lên 234 trần hưng đạo. thakpad gì đó mà cũng bị từ chối
@tuanthanh11 Kì mình bảo hành cái 6s lỗi khe sim nó nhận máy xong đổi lun trong vòng 1 tuần... qua icenter k đứa nào nhận mới vãi 😆))
anhhoang02
TÍCH CỰC
7 năm
lưu ý mua mã LL, cửa hàng cam kết unlock dù hết bảo hành và reset lại không bị lock.
Vụ vừa rồi lòi ra thương ra mua code unlock đểu.
Các bác vào cho danh sách thương gia mua mua máy iphone unlock thành lock để kiềng mặt nó ra.

VN chuẩn bị có 4G các bác nhớ check xem nó có hỗ trợ cùng băng tần không nhé, không sau này lên 4G lại khóc.
@anhhoang02 Mua mấy cái Iphone của bachlongmobile.com (bây giờ là bachlong.vn), lúc mua nó nói là bản quốc tế, giờ check hóa ra là bản LL/A mua code unlock. Cạch mặt bọn nó luôn!
Loyaltyth09
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dungnick check sao biết mua code vậy thím ?
Không hiểu sao. Cảm giác cầm máy mã LL của thị trường Mỹ thấy máy cứng cáp và màn hình luôn trong và đẹp. Độ hoàn thiện lại ít có lỗi nữa nếu không muốn nói khá là tinhte
ninhmos
TÍCH CỰC
7 năm
@bthieu2212 Mình dùng cả us và Việt Nam! Thấy như nhau, chả cảm thấy nó ngon hơn bản ở Việt Nam! Điểm nào.
truyentinhte
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bthieu2212 Có dùng hàng X/A chưa ?, người nào sành điệu thì sẽ khoái X/A nhé, và nó có nguyên nhân khác nữa khiến X/A hiếm và nhiều người thích nếu am hiểu, biết X/A là ở đâu ko ?
Bounen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@truyentinhte XA chắc là xa lắm. Em nghỉ vậy chắc là sản xuất ở ngoại thành nen mới gắn nhãn XA.
Bounen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@truyentinhte XA chắc là xa lắm. Em nghỉ vậy chắc là sản xuất ở ngoại thành nen mới gắn nhãn XA.
tonion
TÍCH CỰC
7 năm
Máy mình là CN/A, tra từ nguồn bên cộng hoà Czech
Làm sao biết máy nào unlock bằng Code dỏm nhỉ ?
quyit84
TÍCH CỰC
7 năm
@hsdhnh Nâng cấp lên iOS 10. Hoặc Reset all máy, khởi động lại. Nếu máy Lock sẽ không nhận SIM
kien2810
TÍCH CỰC
7 năm
Ko phải máy nào cũng được bảo hành ở VN,nhất là dạo này mấy người bán 6s/6sp mã A1687 A1688 mà cứ kêu được bảo hành ấy 😁

PHẢI là máy FACTORY UNLOCK mới được bảo hành,còn máy UNLOCK TỪ NHÀ MẠNG thì bye bye nhé :D
@kien2810 Làm sao để biết máy mình mua lại của người khác là factory unlock vậy bác
pha1412
CAO CẤP
7 năm
@Lê Nhựt Huy check trả phí, or bác đưa về dfu rs là bik, nếu lock là nó lock ngay.
kien2810
TÍCH CỰC
7 năm
@Lê Nhựt Huy Gọi lên FPT để check là nhanh nhất,nó sẽ trả lời luôn có đủ đk bảo hành ko b ơi.
pha1412
CAO CẤP
7 năm
@kien2810 bên đấy h phải cầm máy lên check, chứ nó ko trả lời qua đt nữa bác nhé.
phân biệt bản quốc tế và bản unlock worldwide (ko cần cắm itunes restore)....

...hóng:p
update 25/10: chat với apple ko còn hỏi được nữa;)
xedieu
CAO CẤP
7 năm
Như này có phải không ạ. Hay em bị chăn?
@Handheld HCM Thì đó, mình nghĩ là chung 1 nguồn phân phối rồi.
@barrettroyal Bác mua bên Sing có rẻ hơn xt ở Việt Nam! Nhiều k bác nhỉ
0987909880
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoainam0710 Úc là XA mà bạn ơi
hoainam0710
ĐẠI BÀNG
7 năm
@0987909880 uh thanks bạn.mình ko chắc ở Úc mã j mà,nhưng zp của Sing thì chuẩn đấy
Theo kinh nghiệm của a e thì máy thị trường nào giá đắt nhất hay tốt nhất ạ? Ai biết chia sẽ nha
@DONG HO THE KY Thị trường Canada thì phải. bạn mình kêu ở Mỹ còn order hàng Canada về xài
V_P942
TÍCH CỰC
7 năm
bài này ko thu thập đủ thông tin rồi 😃
asus k53e
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nói chung mua hàng XT muốn đc bh chính hãng(ch) thì nhìn vô model máy Ch ở fpt hay tgdd rồi mua ở cửa hàng XT ở VN nếu trùng model chỉ khác ở thị trường phân phối.V/d VN/A , ZP/A , X/A....rẻ hơn 2-3tr mà đc bh ch thì mua thôi.
Máy mih nè XT ipSE MLXP2ZP/A. Fpt,tgdd Ip SE MLXP2VN/A.bh ch FPT ngon lành đây.
Dong999pro
TÍCH CỰC
7 năm
@asus k53e trùng model là sao bác? mà giả sử mua ở apple store bên Thụy Sĩ đem về thì có được bảo hành chính hãng ở VN không?
Iphone bảo hành toàn cầu rồi. Nhưng mấy thằng bảo hành luôn làm khó hàng xách tay để kiếm chác thêm (đưa 200k để lấy máy đổi). Các bác cứ làm lớn chuyện lên là nó im re à.
khangndv
ĐẠI BÀNG
7 năm
@greenfield238
Phức tạp vãi nhỉ.
tuanthanh11
ĐẠI BÀNG
7 năm
xin đính chính lại là iphone không được bảo hành toàn cầu nhé! (chỉ một số model thôi chứ k phải là tất cả)
Mình bị lỗi tróc sơn 6s plus. Chat với support và được chấp nhận bảo hành, họ cung cấp cho 1 cái code để đi bảo hành nhưng mà mang ra 72 đinh tiên hoàng nó k chấp nhận, mang ra 234 trần hưng đạo cũng vậy. Lý do Model A1634 của 6sPlus k được bảo hành ở Việt Nam
tuanthanh11
ĐẠI BÀNG
7 năm
@leminhtu88 bạn phải xin được nó chấp nhận bảo hành cơ. cứ xin nói chuyện với senior ấy. kể lể các kiểu. cứ chat chục đứa kiểu gì cũng có đứa chịu
pha1412
CAO CẤP
7 năm
@tuyphong1983vn vào trang chủ apple chỗ phần support đấy bác, nhấp vào rồi chọn cần hỏi về vấn đề gì...
@pha1412 Tks b, htrc e tìm dc phần support r nhưng k tìm ra dc chủ đề nào liên quan đến warranty. Hoá ra còn có mục "topic not in the list" 😁. Đang chờ chat b ah^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019