Phần IV - Windows trên Apple - Bootcamp vs Parallel

vuhai6
27/2/2009 8:34Phản hồi: 76
Đối với nhiều người thì cài win lên máy mac vẫn là việc bắt buộc phải làm, mặc dù muốn hay không muốn. Trong bài này mình chỉ nêu lên một số điều cần nhớ khi cài win, còn quá trình cài chi tiết thì đã có nhiều bài trong forum nói đến rồi.
  • Hiện nay có 2 cách để chạy win trên máy tính apple: 1 - cài win chạy độc lập với mac (bootcamp), 2 - cài win chạy trên máy ảo (parallel hoặc vmware). Chỉ hỗ trợ những dòng máy mới sử dụng chip Intel.
  • Mỗi cách làm có cái hay và dở khác nhau, và phục vụ cho những nhu cầu khác nhau. Vì thế bạn hãy xác định rõ nhu cầu dùng win của mình để làm gì rồi quyết định sẽ cài win trên máy mac bằng cách nào.
  • Cài win chạy độc lập (bootcamp): tận dụng tối đa cấu hình của máy, phù hợp với các thao tác cần cấu hình máy cao. Ngoài ra một số phần mềm yêu cầu phải có vga card thì bắt buộc phải dùng win chạy độc lập.
  • Cài win qua máy ảo (parallel): Cấu hình máy là ảo, và không tận dụng hết được sức mạnh của hệ thống. Mặc dù parallel đã hỗ trợ vga card nhưng cũng vẫn chỉ là ảo. Hệ thống máy ảo này chỉ phù hợp cho những công việc văn phòng.
  • Bootcamp hơn parallel là tận dụng hết sức mạnh của hệ thống, nhưng nó lại chiếm không gian đĩa cứng nhiều hơn. Với bootcamp thì ta phải chia ra một partition riêng cho nó, còn parallel thì máy ảo chỉ là một file data (được chứa trong thư mục documents) và nó chỉ chiếm dung lượng tầm 5Gb (tùy người dùng).
  • Với parallel ta có thể chuyển qua chuyển lại giữa win và mac chỉ mất 1s, nhưng với bootcamp thì ta phải khởi động lại máy.

Mọi ý kiến đóng góp xin gửi tại đây.
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1./ Cài win chạy độc lập với MacOS (Bootcamp)

• Thứ tự để cài win và phân thêm một ổ data dùng chung tốt nhất lên là:
    • Dùng bootcamp để cài win như trong bài hướng dẫn trên.
    • Sau khi cài đặt win hoàn chỉnh, cài drive cho win và cài thêm phần mềm Macdrive cho win thì bắt đầu vào MacOS để chia ổ cứng.
    • Chia thêm một ổ data dùng chung cho mac và win, ổ data lên format dạng mac. Có nhiều trường hợp khi format data dạng fat thì ổ win bị hỏng. Coi thêm bài Leopard: chia và gộp partition để biết phải làm như thế nào.
  • Một số điều cần lưu ý:
    • Khi cài win có một bước format partition, tốt nhất bạn hãy thực hiện bước này, format lại cái ổ định cài win. <- thường những trường hợp bị lỗi "disk boot erro" là không thực hiện bước này.
    • Trong Macdrive bạn lên để chế độ readonly, như thế ổ mac và data sẽ an toàn hơn. Có vài trường hợp ổ data không truy xuất được nữa.
    • Nếu như bạn muốn cài lại win, chỉ cần bỏ disk setup win vào cài luôn, không cần dùng qua bootcamp nữa.
    • Trong trường hợp máy bạn đang có 2 phân vùng (mac và data), bạn muốn cài thêm win vào, thì không cần phải dùng bootcamp. Đầu tiên là hãy chia ổ data ra thêm một ổ nữa để cài win, sau đó chỉ cần bỏ disk win vào và tiến hành boot từ dvd và cài đặt bình thường.
    • Nếu muốn xoá win đi thì chỉ cần vào Disk Utility format cái ổ win đi là được.

@vuhai6 a Hải cho e hỏi, MBP của e đã tháo bay ổ quang. Vậy bi h làm sao mà cài bằng Bootcamp hả a?
2./ Cài win trên máy ảo (Parallel)
  • Mời bạn coi: Hướng dẫn cài đặt windows qua Parallel 4.0
  • Lưu ý là khi thiết lập cấu hình máy ảo, bạn chia cho máy ảo bao nhiêu ram thì khi chạy nó cũng chiếm từng đó ram thật của hệ thống.
  • Mặc dù đã hỗ trợ 3D nhưng parallel cũng chỉ cung cấp cho máy ảo một vga ảo chứ không phải vga thật của hệ thống.
  • File máy ảo được lưu trong thư mục user/documents , vì thế nếu muốn xóa hay backup máy ảo thì bạn chỉ cần thao tác với thư mục parallel trong documents là được.
  • Khi cài win trong parallel, bạn không cần cài drive, parallel đã tự động làm điều đó cho bạn. Vì thế việc tốt nhất bạn nên làm là kiếm cốc cafe đợi đến khi nào parallel báo mọi việc đã hoàn tất 😃

Bài trước: Phần III - Các phần mềm cần thiết

bác ơi thế cách gỡ win nếu cài độc lập thì thế nào ạ..^^
Dùng Disk Utility để format cái ổ win đi là được 😃
cho em hỏi có thể đập hản phần mềm Mac đi cài win được không, nếu được thì hướng dẫn cho em nhé
Chỉ đơn giản là qua win, chọn format ổ mac đi là xong.
Hiện em ibook hiệu Apple của mình đang chạy HĐH Mac OS X , mình mới xài em này nên chưa quen, chắc lại phải cài win cho dễ use....
Chỉ có dòng máy dùng chip intell mới cài win qua bootcamp và parallel (hoặc vmware) được thôi bác.
lang
ĐẠI BÀNG
15 năm
Lưu ý, việc dùng máy ảo bằng parallel desktop hay vmware còn có một giúp ích rất lớn cho những người hay làm việc trên mạng, họ có một môi trường mạng như thật nhưng lại mang theo người được. Hơn nữa, với cách dùng máy ảo này, cho phép những người làm về lập trình song song có cái supercomputer dạng make-self để viết và thử nghiệm chương trình của họ.
Vài dòng xin bổ sung thêm cùng các bạn.
bác vuhai cho mình hỏi, hiện nay Windown của mình bị hỏng, mình muốn cài lại win thì có ảnh hưởng j tới Mac ko,mình chạy Win độc lập, xài con Leopard ........
Không ảnh hưởng gì đâu bác, cứ format nó đi rồi cài lại win thôi.
cho e hỏi là cài win ao = parallel thì xoa sạch đi kiểu j hả bác
Chỉ đơn giản là bác vào thư mục ~user~/Document và xoá thư mục Parallel đi là xong
anh vuhai6 cho em hỏi vấn đề này : em đã cài đi cài lại window trên cái MACbook của em , cài thì ok .
Nhưng sau đó , em khởi động mày , vào Mac , chọn disk utiliti , rồi chia lại cái partition của MAC ( em resize nó nhỏ lại , để có thêm 1 partition nữa em đặt tên là DATA ) .
sau đó em lại rétartt máy , chọ bôt từ windows , thì nó hiện ra màn hình xanh , hĩ

anh chỉ em cách khắc phục với

thanks anh
Chắc là bác cài winXP, đây là lỗi thỉnh thoảng có vài máy gặp. Giờ bác bỏ cái cd win vào để nó repair. Nếu không được thì vào MacOS format cái ổ win hiện thời và cài lại.

Coi thêm: http://www.tinhte.com/forum/t199494/
cám ơn anh Hải .
Cho em hỏi th6m cái này : làm cách nào để xem trang web hay tài liệu mà nó full cái màn hình trên Macbook vậy anh ? em tìm mãi mà không biết làm sao , vì nó chỉ có 3 cái nút bên trái 1 cửa sổ , clikc mãi mà cái trang web cũng chỉ là 1 phần thôi , không có đầy cái màn hình . Macbook của em màn hình 13.3" .
mong anh giúp em nhé
cám ơn anh
Bạn đọc bài này nhé: http://www.tinhte.com/forum/t161541/
em bị thêm 1 vấn đề nữa : đã cài thành công windows XP SP2 trên Macbook , nhưng em không thể right click trên touchpad . chỉ khi gắn chuột vào thì right click trên chuột ok , tháo chuột ra là không thể righht click được .
mong anh giúp em với

cám ơn anh
Không biết máy bạn là máy gì, macbook unibody thì có thể 2 ngón làm chuột phải. Bình thường thì để 2 ngón xuống trackpad và click phím chuột thì sẽ ra chuột phải.
@trangbungbu trong boot camp ở win có 1 option để chọn right click bằng double touch đấy bạn 😃, default sau khi cài bootcamp là chưa enable cái này nhé
cho e hỏi làm sao để đôi tên trong mục Places mà có hình ngôi nhà vậy . e moi xai mac ma ko biết chi cả
Chịu khó tìm bài có sẵn bạn sẽ có câu trả lời nhanh và chi tiết hơn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019