Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phân loại các USB Internet 3G đang có trên thị trường hiện nay

vnvn
9/12/2009 10:36Phản hồi: 273
Phân loại các USB Internet 3G đang có trên thị trường hiện nay
Sau khi mình viết bài này , có 1 số người nhận xét tốt xấu v.v. , tuy nhiên với tư cách người là người bán sản phẩm HSDPA và 3.5G , cũng là thành viên của tinhte, mình luôn cố gắng bảo đảm viết một cách đúng nhất , và không thiên vị về bất cứ sản phẩm nào cả , nếu ai góp ý , mình sẽ nhanh chóng sửa bài viết chính nhanh nhất có thể , các bạn góp ý để hoàn chỉnh nhé

Hiện nay trên thị trường có nhiều loại USB Internet 3G, vì vậy làm nhiều bạn nhầm lẫn và không phân biệt được , mình viết bài này, 1 phần nào đó phần loại cho các bạn đỡ nhầm lẫn nhé .

Đầu tiên , các bạn phải phân biệt KB và Kb :

Kb = Kilo bit
KB = Kilo byte
1 byte = 8 bit như vậy 1KB= 8 Kb

Vì vậy khi nói tốc độ 3.6Mbs thì tương đương khoản 450KB/s

Rất nhiều người nhầm lẫn về điều này làm nhầm về tốc độ , nên các bạn lưu ý nhé . Trong máy tính , đa số mọi người đều tính KB , nhưng lúc tính tốc độ kết nối họ lại tính theo Kbs

Thướng máy tính lúc download chỉ tính theo KB , còn trong viễn thông do tốc độ kết nối người ta thương dựa trên Kb , vì vậy khi kết nối các bạn thường thấy là 3.6Mbs và 7.2Mbs tương đương 450KB/s và 900KB/s.

Nhiều người hay làm lập lòe 2 khái niệm này, để phân biệt tốc độ download thực tế .

Hiện nay trên thị trường về USB Internet chia thành 2 loại tốc độ 3.6Mbs và 7.2 Mbs , còn loại 14 Mbs thì mình chưa thấy , và điện thoại hỗ trợ đến tốc độ đó thì mình cũng chưa thấy 😁

Về nguồn gốc của thiết bị 3G, thì 100% đều nhập khẩu từ Trung Quốc , của Viettel và lẫn Vinaphone. Tuy nhiên bởi nhập khẩu không chính thức, nên hàng tất cả đều bảo đảm , tại nếu nhập hàng dỏm, cam kết bảo hành , thì xem như lỗ nặng nề luôn .
Tuy nhiên trong tương lai thì mình chưa biết thế nào

Hiện tại mình test được 4 loại sản phẩm USB Internet 3G và 2 loại của Vinaphone cung cấp .

Quảng cáo

Nhìn chung chất lượng đều giống nhau , không khác nhau lúc sử dụng về tốc độ download , về Upload thì có 2 loại , 1 cái 384Kbs và loại 2Mbs ( Không biết có quảng cáo quá đang không , mình chưa test thử , và công nghệ ở Vn cũng chưa hổ trợ ) .

- Novatel Ovation™ MC950D 7.2/2.1Mbps

Giá bán từ 1.2tr đến 1.4tr

Dòng sản phẩm cao cấp ,thiết kế cứng cáp , vuông nhọn , bền bỉ đây là những tính năng của 1 sản phẩm xuất xứ tại Mỹ , rất thích hợp cho nam giới .

Quảng cáo

Tổng quan :

* Loại thiết bị : Modem kết nối không dây

* Hãng sản xuất : Novatel

* Nhà phân phối : Vodafone, Rogers
* Xuất xứ: USA , Website : http://www.novatelwireless.com/
* Dài x Rộng x Dầy : 70mm × 25mm × 12mm
* Nặng : 37g
Thông số kỹ thuật
* Giao tiếp : USB
* Băng thông download tối đa : 7.2 Mbps
* Băng thông upload tối đa : 2.1 Mbps
* Chuẩn kết nối :
GSM / EDGE / GPRS 850/900/1800/1900 MHz
HSUPA / HSDPA / 3G 850/1900/2100 MHz
* Ăngten : trong
* ZeroCD Autorun
* Tính năng mở rộng: USB adapter
* Hệ điều hành : Microsoft Windows Vista, XP, 7 and 2000, Mac OS 10.4 hoặc mới hơn

1 - JVJ 3G Modem

Cái này dù mẫu mã giống nhau , nhưng có 2 loại tốc độ 3.6Mbs và 7.2Mbs , giá tiền chênh lệch nhau ,các bạn khi mua nhớ hỏi kỹ , cần thận bị lừa .
Tốc độ upload là 384Kbs

Ưu điểm : Mẫu mã đẹp , có khe cắm thẻ nhớ , hỗ trợ lên 4GB
Nhược điểm : Giá thành cao , dễ mất nắp .
Giá cả : Khoản 1.4tr cho loại 3.6Mbs và 1.8tr cho loại 7.2Mbs

2 - Huwei 3G

Loại này mình thấy có 2 loại 3.6Mbs và 7.2Mbs , nhưng ở HCM hiện tại , mình chỉ thấy có loại 3.6Mbs . Cả 2 đều có tốc độ up là 384kbs.

Ưu điểm : Mẫu mã đẹp , giá thành rẻ hợp lý .
Nhược điểm : Dễ mất nắp , tốc độ 3.6Mbs , không có khe cắm thẻ nhớ
Giá cả : khoản 1.200.000-1.300.000 cho loại 3.6Mbs , cũng khá là hợp lý .

3 - HSDPA 7.2 Mbs Modem

Ưu điểm : Mẫu mã tạm được , tốc độ được 7.2Mbs , không bị mất nắp .
Nhược điểm : Mẫu mã không đẹp , không có khe cắm thẻ nhớ . dễ bị nứt nắp
Giá cả : 1.300.000 đến 1.500.000 tùy nơi , tùy cửa hàng bán .

4 . 3.5G Modem

Loại này theo như quảng cáo thì Upload lên được 2Mbs , tuy nhiên có vẽ hơi khả nghi :frown3qg: . Hỗ trợ thẻ nhớ lên đến 8GB , 1 điều khả nghi thứ 2 :biggrin9gp: . Tuy nhiên thường quảng cáo ta trừ đi 1 nữa là okie rồi ^^

Ưu điểm : Mẫu mã thiết bị bắt mắt , có đèn led báo tín hiệu, có khe cắm thẻ nhớ .
Nhược điểm : Giá thành cao , chưa có thương hiệu
Giá cả : khoản từ 1.600.000 đến 1.900.000 tùy nơi bán .

5- 2 loại thiết bị của vinaphone :

Giá cả 1.179.000 cho loại 3.6Mbs và 1.789.000 cho loại 7.2Mbs

Giá cả , chất lượng , giá thành , thuơng hiệu , đều ok , chỉ có điều là chỉ sử dụng duy nhất 1 sim Vina :rofl8yi:

6- Thiết bị truy cập Internet của Viettel

[​IMG] [​IMG]

Ưu điểm : Mẫu mã thiết bị bắt mắt , có đèn led báo tín hiệu, có khe cắm thẻ nhớ và gắn liền với thương hiệu Viettel
Nhược điểm : Tốc độ 3.6Mbs , chỉ sử dụng được duy nhất mạng Viettel
Giá cả : Giá 1.100.000 VND được bán tại các đại lý của Viettel

7- Sfone cũng có 1 sản phẩm , tuy nhiên tốc độ không được nhanh = 3G

USB của S.Fone nếu bác dùng ở:
- TP HÀ NỘI, HCM, HẢI PHÒNG, ĐÀ NẴNG, CẦN THƠ thì tốc độ thực tế tương đương ADSL tức ~ 2.4 Mb
- Các TP khác tốc độ ~ 153Kbps
Kết nối internet mọi lúc mọi nơi trong vùng phủ sóng Sfone.
Cách tính cước có 2 loại
+ Thuê bao 400k/tháng được dùng 4Gb/tháng
+ Thuê bao 250k/tháng được dùng 2Gb/tháng
Nếu vượt quá giới hạn thì tính 0.5đ/Kb cho số dung lượng vượt quá giới hạn.
Ưu điểm:
- Tốc độ khá nhanh và ổn định mức độ bảo mật rất tốt nếu so với dùng Wireless
- Có thể vừa di chuyển vừa lướt Web
Nhược điểm
- Mức cước khá cao so với mức chi chả của đa số người dùng nếu khoảng 150k/tháng cho 1 Gb dữ liệu là được.
- Vùng phủ sóng với tốc độ ~ 2.4Mb chỉ ở các TP Lớn. và kg nhắn tin hay ghe gọi được.

8- Bổ sung 1 số loại có khác trên thị trường ,

Nokia và Sony Ericson cũng đang tiến hành phát triển , nhưng ở VN thì chưa có

Và PCI Express trên máy tính

Theo mình thì nên dùng USB , tiện lợi hơn PCI này nhiều , đi đâu cũng có thể sử dụng .

Driver thiết bị :

Hiện nay tất cả các thiết bị trên , đều lưu sãn chương trình trong USB ,nên không cần đĩa driver, khi căm vào máy tính , sẽ tiến hành cài đặt dễ dàng , cài trên Vista và XP thì ok , nhưng 1 số loại cài trên Win 7 và MAC , Ubuntu , thì có vẫn đề , vì vậy các bạn khi mua nên hỏi kỹ nhé

Test thực tế :

Tốc độ thực tế là 3.6Mbs và 7.2Ms , nhưng theo mình test tốc độ khoản 200-500KBs , tuy nhiên theo mình là quá ok , cho sản phẩm internet qua sóng di động .

Đã nói thì phải làm , mình review thực tế 100% cho các bạn thấy nhé , các bạn vào link dưới xem test thiết bị HSDPA

http://www.tinhte.vn/forum/t321611/

Về sim để sử dụng cho thiết bị :

Đều có thể sử dụng 2 loại sim có mặt trên thị trưởng của các hãng , như sim điện thoại bình thường Mobile Internet , và sim chuyên dùng truy cập Internet là Mobile Broadband của các mạng điện thoại, vì vậy các bạn chọn cho mình gói cước hợp lý nhất nhé . Tốc độ của 2 sim này hoàn toàn giống nhau , chỉ khác mạng di dộng ngắt chức năng gọi của sim Mobile Broaband đi mà thôi , tại nhận thấy chức năng gọi không cần thiết .

Cước phí thì các bạn có thể truy cập đây để xem

Lưu ý : Có thể sử dụng 2 loại Mobile Internet or Mobile Broadcast nhé

1-Vinaphone

Cước phí

Theo mình nên sử dụng 2 gói :

- U1 tốn 12.000VND , được sử dụng trong 24h , khỏi lo về cước phí .
- U30 tốn 300.000 VND / 1 tháng , dùng không giới hạn .

Cách đăng kí sim thông thường :

1- Soạn GPRS ON gửi 888
2- Chọn gói sử dụng , ví dụ U1 thì Soạn U1 ON gởi 888

2 - Viettel

Cước phí

[/IMG]

1- Soạn 3G ON gửi 161
2- Chọn gói sử dụng , ví dụ MI12 thì Soạn MI12 gởi 191

3- Mobifone

Cước phí

1- Soạn DK GPRS gửi 994
2- Chọn gói sử dụng , ví dụ SURF1 thì Soạn DK DATA SURF1 gởi 999

Sóng 3G hiện tại , vina phát theo chuẩn UMTS ( khoản 384Kbs ) , nên có thể thấy nhiều cột sóng , tuy nhiên ở đâu có sóng HSDPA thì lúc đó mới có thể lên 300KB , đều này đang gay tranh cãi cho 1 số bạn . Lưu ý cả 2 loại UMTS và HSDPA đều gọi là 3G . Vì vậy khi mua điện thoại hỗ trợ 3G , các bạn cũng nên lưu ý đều này , nếu 3G chỉ có 384Kbs , thì sài GPRS or EDGE còn hơn .

Viettel hiện tại ở Khu vực Tp HCM cực chuẩn , mình khuyên bạn nên sài sim Viettel , tuy nhiên cước phí hiện tại thì đắt nhất :D

Hy vọng bài viết này giúp ích được cho nhiều bạn :D
Bài viết có gì sài sót , mình sẽ tiếp tục bổ sung sửa chữa , mong các bạn thông cảm

273 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

letruongchi
ĐẠI BÀNG
14 năm
thanks bác cho những thông tin bổ ích, mình cũng quan tâm cái nì. Mua 1 em cắm vào laptop ra công viên bắn đột kích cho sock:shocked7fl::shocked7fl::shocked7fl::shocked7fl::shocked7fl::shocked7fl::shocked7fl:
3GGGG
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác này vui tính quá.Xài 3G thì máy tính phải chạy điện chứ bác chạy bằng pin thì chưa đc tiếng là hết nguồn.Trừ khi máy chạy bằng năng lượng mặt trời :laugh8kb:
Lập thêm topic bán máy phát điện mini phục vụ anh em chơi game trên 3 G 😁
Rồi khi nhận bill cũng đừng có mà té ngửa đến nỗi đập lun cái laptop đó!
Thank bác, đang quan tâm. Em ở Đà Nẵng, bác xem cửa hàng bác có chi nhánh ở đây không. Hihi. Em hỏi luôn về độ bền của USB này thì sao, nếu chui trong phòng thì chất lượng có OK không bác nhỉ, theo bác trong các loại trên nên mua loại nào
vnvn
TÍCH CỰC
14 năm
Mình không có cửa hàng ở đà năng bạn à , nói chung thì trong các loại này , mình chưa thấy loại nào hư hỏng cả . Còn về chui trong phòng thì còn phụ thuộc sóng 3G ở khu vực bạn thôi . Trong tương lai chắc sẽ thay thế ADSL nhỉ , tịa mình thấy cước phí hiện tại ko đắt lắm :biggrin9gp:
@vnvn Ở vietnam 3G khá rẻ. Nhưng mạng 3G rất chập chờn, người Lào giờ đây đả dùng mạng 4G gói cước so ra còn rẻ hơn ở vietnam nữa kìa.

Cước ở vietnam ko đắt.nhưng bóp băng
@chí thanh at Chả thấy rẻ tý nào chat nắm bác ạ
bài viết tốt . chi tiết , MOD stick cho anh em dễ tìm kiếm 😃
có cả loại 21Mbs đó bác có người đã từng show lên diễn đàn rồi mà hình như là 250$
còn có Sony Ericsson MD300 tốc độ là 3.6Mbs và nokia cũng có 😁
Hung Thao
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cho mình hỏi, cái này có ở thị trường Việt Nam ko hả bạn. Mình có thể mua nó ở đâu. Xin cám ơn!
Tầm 140$ bạn à 😃
Hàng sony có khác, đẹp vãi. Hàng trên toàn hàng tung của mà giá thành lại đang khá là mắc, ko biết mua về chất lượng thế nào vậy các bác:eek:
namthang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Rất cám ơn những thông tin của bạn vì mình cũng đang tìm hiểu. Tuy nhiên mình có thắc mắc là các thiết bị trên có cần phải gắn sim vào không, hay bản thân nó là đã có sóng để truyền dữ liệu rồi? Một câu hỏi nữa là mình thấy có người dùng loại USB Internet của Sfone, người ta nói là rất tốt và tốc độ nhanh, bạn có thể nhận xét bổ sung thêm loại của Sfone này được không?

Cám ơn bạn
bebe2009
TÍCH CỰC
14 năm
😁 không có sóng sao xài được bác, nếu không cần Sim thì tụi nhà mạng lỗ chết :eek:
hieudd
TÍCH CỰC
14 năm
Ko gắn sim thì tính tiền kiểu j bạn?
Bạn hỏi ngộ nghê.
pahmduan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Không có sim vẫn được chứ bạn .Trước Sfone và HT đã bán máy không sim dùng cho trả sau->không ngoại trừ khả năng nhà mạng sẽ bán thiết bị không sim(Hay nói đúng là không thay được sim ) chuyên cho trả sau .
Phải gắn sim vào chứ :biggrin9gp:
Bữa trước mình dùng Sfone download 1 file zip 70MB hết 19 phút :p
TOPXP
ĐẠI BÀNG
14 năm

Một thiết bị của Sony Ericsson cắm vào cổng PCI Express trên Laptop

Thông tin sản phẩm nằm ở đây!
http://www.sonyericsson.com/cws/support/mobilebroadband/ec400g?cc=vn&lc=vi

Mình gọi hỏi SE mà nó bảo chưa có ở thị trường VN!
Vinaphone từ hôm có 3G đến giờ không biết có phải do thử nghiệm không mà sóng 2G nhiều lúc kém và chập chờn quá đi 😔
phamtuan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đầu tiên , các bạn phải phân biệt KB và Kb :
- Kb = Kilo bit
- KB = Kilo byte và 1 byte = 8 bit. ( 1KB = 1Kb => ....? đúng không vậy nhỉ )
minhma
ĐẠI BÀNG
14 năm
hình như nhầm lẫn rồi anh ơi. :eek::eek::eek:
Nhà mạng Vina với Mobi Viettel dùng toàn USB của Huawei với ZTE 😁
vậy mình nên mua usb internet 3g hay là cắm cái express card nhỉ ? cái nào lợi hơn đây
mà cái ở trên thật đáng sợ 1 kilo byte = 1 kilo bit ;)
tuchuba
TÍCH CỰC
14 năm
Mình chưa mua nhưng mình nghĩ nó rất hữu ích. Cảm ơn bạn, sau này 3G ổn định nhất định cũng mua 1 cái!
Và đậy là một hộp USB 3.5G 7.2 Mbps của Vinaphone bán kèm 1 SIM đã kích hoạt Mobile Broadband 😁

cho mình xin trang web 3G của các hãng với , để xem tình hình giá thế nào đây
- KB = Kilo byte và 1 byte = 8 bit. ( 1KB = 1Kb )

Sóng 3G hiện tại , vina phát theo chuẩn UTMS ( khoản 384Kbs ) , nên có thể thấy nhiều cột sóng , tuy nhiên ở đâu có sóng HSDPA thì lúc đó mới có thể lên 300KB , đều này đang gay tranh cãi cho 1 số bạn .

Hình như dòng đầu giải thích 1 đường, đánh một nẻo
Dòng thứ 2 khó hiểu quá, theo bạn thì Vina triển khai công nghệ nào? Mới nghe chuẩn UTMS luôn, hay là nhầm UMTS? Vina lắp đặt song song 2 dòng thiết bị UMTS và HSDPA ah? còn nhiều cột sóng hay không là do chất lượng sóng thôi, càng xa trạm càng yếu.
Thân
saimon
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mua mấy cái USB 3G này chi cho mắc. Mua 1 cái dtdd Sony Ericsson W890i là nó có tích hợp 3,5G lun, cắm cáp usb rùi cài vào PC là có modem 3,5G xài cho đã. Mà giá con W890i này máy cũ khoảng 1,6 triệu thui ah. Vừa rẻ mà vừa có dtdd 3G chụp hình way phim, nghe nhạc lun + video call nữa chứ.
ungdungviet
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cách bạn chỉ mình thấy có vẽ hay quá, bạn có thể nói rõ hơn được không, vì mình lo là không biết khi gắng vào tốc độ qua điện thoại nó có bằng qua USB hay không, rồi sài khoảng 4h -5h liên tục có bị nóng quá và hư điện thoại ko nhỉ, ai sài qua rồi cho xin ý kiến nhen, vì mình nghĩ thay vì mua cái điện thoại được lợi nhiều thứ chứ nhỉ ?
songviet
TÍCH CỰC
14 năm
Nếu lâu lâu xài thì dc, còn 4-5h thì nên dùng USB, còn nếu cắm VLTK, USB cũng hay bi treo lắm!
vnvn
TÍCH CỰC
14 năm
Mình mới treo máy thử 48h thì xài ok với USB, chứ lâu hơn thì mình chưa test ^^ , còn nếu điện thoại thì treo kiểu đó chai pin bạn à
với giá này thì mình có thê sửa dụng adls ở nhà mình cả năm đấy
mình chỉ có mong ước nhỏ nhoi là sau khi có 3G thì nó giảm cước ADSL và tăng băng thông lên thôi , không dám ham tới 3G

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019