Phần mềm cho Windows RT

vuhai6
25/2/2013 6:39Phản hồi: 127
Phần mềm cho Windows RT
Tiếp tục loạt bài làm quen với Windows RT, sau khi đã có thể Jailbreak thì giờ là đến lúc tìm cách để vọc vạch hệ điều hành mới này. Như chúng ta đã biết, mục đích của việc jailbreak máy là để cài phần mềm từ nguồn ngoài, những phần mềm không được phân phối thông qua Microsoft Store. Các phần mềm này cũng có đuôi là EXE, tuy nhiên nó không giống với EXE của Windows Pro mà là phiên bản dành riêng cho RT. Ngoài ra có 1 phần mềm giả lập giúp chạy thẳng file exe của Windows Pro trên RT và mình sẽ trình bày dưới đây.

Loạt bài về Windows RT:
  1. [Windows 8] Trả lời những thắc mắc của người dùng về Windows RT
  2. [WinRT] Thủ thuật tạo USB Recovery, thiết lập sao lưu dữ liệu
  3. Chi tiết về Jailbreak Windows RT
  4. Phần mềm cho Windows RT
Thực sự thì vụ phần mềm của Windows RT hiện tại thật là quá chán! Sau khi Jailbreak, việc làm mình hài lòng nhất đó là có thể cài được unikey và gõ được tiếng Việt trơn tru trong Office. Tất cả còn rất mới mẻ, vì thế cũng cần có thời gian cho các lập trình viên làm việc và phát triển công cụ cho hệ điều hành này. Cũng có nhiều công cụ đang được phát triển, rất có thể trong thời gian tới mọi việc sẽ tốt hơn (hi vọng là thế!).

1. Tải file exe đã port sang Windows RT

Ngoài việc cài phần từ Windows Store thì chúng ra có thể tải các file phần mềm về và tự mình cài đặt. Thông thường đây là các phần mềm đã được người ta chuyển mã (port) từ bản dành cho Windows Pro sang Windows RT, cũng có vài phần mềm được viết cho Windows nhưng nó hiếm hơn. Để tìm các phần mềm dạng này bạn có thể tuy cập vào link dưới đây:
Phần mềm Unikey 3.6 dành cho Windows RT cũng được mình tải từ nguồn trên mà chạy tốt.

2. Dùng phần mềm giả lập để chạy exe thường trên Windows RT – win86emu

Ngoài việc cài những exe đã được chuyển mã, thì chúng ta có thể dùng phần mềm win86emu để chạy trực tiếp file exe thường trên Windows RT . Đây là phần mềm mới được phát triển và cũng chưa hoàn thiện, bạn có thể theo dõi và tải về từ link sau:
Screenshot (13).jpg

3. RTDStore – tương tự như Cydia

Lại một phần mềm cũng đang trong thời gian phát triển, nó có cách thức hoạt động giống như Cydia của iOS. RTDStore sẽ là phần mềm trung gian, hoạt động như 1 store, và có thêm RTDPackager để bạn xây dựng các repo (source) để lưu trữ phần mềm. Theo dõi tiến độ tại đây:
Nói chung chúng ta còn nhiều thời gian để chờ đợi và vọc phá từ từ 😃
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoanglt82
TÍCH CỰC
11 năm
Hơi bị phức tạp 😔
Sao microsoft lại phải chia ra 2 bản làm gì cho phức tạp nhỉ, trong khi giao diện y hệt nhau
@kei_invisible kiểu như exciter côn tay và exciter côn tự động ý pác ah 😔
@kei_invisible pro là dành cho cpu x86, x64 còn RT là dành cho ARM. miếng bánh ARM quá béo bở. MS ko muốn bỏ qua;)
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hathanh221 Thì ai có nhu cầu gì thì mua đó thôi . Đợi 1 time nữa để cho lượng phần mềm , phần cứng lẫn phát triển cho win rt tăng thêm rồi lúc đó mua cũng được . Giờ thì trông đuối thật . Nói chung với tiềm lực microsoft thì sẽ nhanh chóng phát triển lẫn tránh bị chết yểu thôi . Cái dở của win rt giờ là nó ko cho mình tự cài lên các phần cứng mà mình thích như win 8 pro . Chứ ko mua ipad về cài đc win rt chắc ngon , lol . (tất nhiên ipad ko chạy chip arm , nói thế cho vui ) . Microsoft giỏi thật , mình đến giờ vẫn trầm trồ cái Framework 4.5 .net của bọn nó , hầu như ko thiếu gì ở đó cả , ko phải mỗi lúc phải đi tìm 1 cái framework như java hay c++ .
@kei_invisible vì hai bản chạy trên 2 nền tảng chip CPU khác nhau mà.bản pro chạy nền tảng *86 còn RT chạy nền tảng ARM.2 cái này khác nhau về giá và hiệu suất lam việc.bạn có thể tìm hiểu thêm
gooner
TÍCH CỰC
11 năm
chưa thấy hiệu quả mang lại nhiều :v Mình vẫn dùng ko cần JB mà chưa thấy phiền gì :v
Con này lúc mới pr là sát thủ ipad mà ra xong tịt luôn.

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
@takun92 ai nói tịt!khi bạn dùng surface pro sẽ thấy khác đó!surface rt thì hơi dở😔
@takun92 vì mua về dung không sướng bang laptop; thà mua laptop còn hơn
Kowboy
CAO CẤP
11 năm
Hì hì đợi blue thôi
mrphan
TÍCH CỰC
11 năm
Hy vọng nhà sản xuất khi ra phần mềm thì ra 2 phiên bản cho cả Pro và RT 😃
binhtam
TÍCH CỰC
11 năm
@mrphan Rõ khổ, chạy dc trên rt la chay dc trên pro, ngược lại mới không được. Thánh phán linh tinh quá

Sent from my LG-F160L using Tinhte.vn
truanang
ĐẠI BÀNG
11 năm
@binhtam Nói như bạn cũng ko sai , nhưng ko rõ lắm . Thực ra nếu dùng visual studio thì phải chọn project cho windows store thì sẽ chạy đc trên tất cả các nền tảng , còn nếu chọn windows bình thường thì chỉ đc cho x86 .

Windows rt chạy toàn phần mềm cho windows store nên đưa chúng sang pro vẫn chạy bình thường . Ngược lại nếu ở win pro mà lập trình cho store, biên dịch cho tất cả nền tảng thì đưa sang rt cũng vẫn hoạt động ngon .
Chỉ tiếc là 1 số thư viện vẫn chưa hoạt động đc với win rt . Mình đang cần cái POS mà nó ko hoạt động với cái windows store , chán .
Ra thằng RT để làm khó các nhà viết phần mềm ah? Mình không hiểu lắm
mình củng ko hỉu lắm về phần này của MS,đã có WP rồi còn ra thêm W-RT nữa thì thấy nó cứ rối rắm thế nào ấy.Lót zép hóng thêm xem sao@@
Windows bây giờ cũng phân mảnh mà, tùm lum hết không biết đường mò
lúc đầu khi mới giới thiệu thì rất là ham hố, nhưng mà sau khi sử dụng thì thấy cũng bình thường, ngay cả khi có thể dùng được phần mềm pro. về giải trí còn phải chạy dài với android và ios.
Surface giống y chang Playbook. chỉ là 1 bản nháp của RIM và Mic thôi. RT có lẽ Mic muốn xem thử phản ứng của thị trường và xem tablet nó chạy ra sao với win 8. blue chuẩn bị ra. chắc chắn sẽ ngon các bác ạ. Sf giờ to, nặng, dày, pin yếu. Nhưng những cái đó chắc chắn sẽ ko còn. sf 2,3... sẽ mỏng 7-8mm, nặng <600g, pin 10h. chạy file exe. các bác cứ tưởng tượng tiếp đi. khi đó ipad có mà xách dép. (đang xài ipad)
Dường như tablet là để giải trí là chính, nên dùng nó để lam viec thay thế laptop hiện tại là chưa phù hợp cho lắm =.=. Từ lúc có ipad mình toàn dùng nó thoi, trừ khi ngồi code thì mới leo len laptop :v
xem xong thấy nghiền và muốn kiếm con test
Vậy ngon rồi, có thể dùng Win8 bản quyền trên màn hình cảm ứng với giá phải chăng mà vẫn tương thích với phần mềm cũ.
Kiểu này chắc Surface Pro xịt quá. :oops:
nima1984
ĐẠI BÀNG
11 năm
có thêm yahoo messenger, youtube(chính chủ) và Facebook app ( chính chủ) nữa là quá chuẩn😆
@nima1984 mấy cái đó mà đòi chính chủ nữa thì bó tay, cai suface thì y nhu cái lap, chay IE 10, vo face bang web còn hơn cái ứng dung, youtube cũng như vậy, đòi chính chủ cái mốc xì gì, yahoo nay 10 người thì còn có 2 -3 người onl, chả có ma nào mà sài yahoo nữa.
nima1984
ĐẠI BÀNG
11 năm
@angle_squall hhehe..bạn ko dùng thì có người khác dùng chứ .chẳng hạn như mình,đâu phải ai củng mún giống ai thế có mà loạn,hehe.bản thân mình thì thấy yahoo mess vẫn thông dụng ở vn mà.hihi..Đó là những ý kiến cá nhân của mình, ko cần phải chặt chém đâu,mình sợ mấy vụ chặt chém lắm.😃
Chưa bit thì dựa cột học hỏi... Tớ thuộc loại chưa bít... Nên tớ đang dựa cột hỏi và học
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
Nói chung là nhiều bạn cứ thắc mắc sao MS lại chia làm 2 bản làm gì cho mệt. Đơn giản là do bản RT chạy chip ARM sẽ tiết kiệm pin hơn - phù hợp với phân khúc mtb hơn. Còn bản pro thì chạy trên nền x86 - intel... - bản pro thì ngốn pin lắm. Làm sao phù hợp với mtb dc ?

Ms đã làm khá tốt phần cứng và phần mềm, chỉ tiếc là các dev có vẻ ko mặn mà lắm với rt khi mà mtb ios và android đang chiếm lĩnh thị trường.
crazyman_dn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Microsoft không thể thành công được với bản windown 8 RT này. Quá ít ứng dụng, sao cạnh tranh được với IOS và Android đây. Múc luôn con win 8 pro cho chắc
ChuckNorris
ĐẠI BÀNG
11 năm
@crazyman_dn bạn muốn hệ điều hành vừa ra đã có kho phần mềm cạnh tranh được với ios và android?
kho ứng dụng của RT cứ như chùa bà đanh ấy, JB xong cài toàn ứng dụng desktop vô chắc còn thấy chán nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019