Phân tích vật lý: iPhone 6 plus có bị uốn cong khi bỏ vào trong túi quần jean bó sát?

ND Minh Đức
30/9/2014 3:14Phản hồi: 312
312 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

leoka
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình từng bể kiếng điện thoại vì bỏ nó trong túi quần bên phải rồi dắt xe, tì xe vào đùi 1 phát, lúc về nhà phát hiện màn hình thành mạng nhện. Trường hợp iPhone6+ mình nghĩ nếu gặp trường hợp vậy chắc cũng ko toàn thây.
nevercry_hp
ĐẠI BÀNG
10 năm

Thằng nào dám cho xe 16 chỗ cán qua như z1?
Có thể Ip sẽ không cong ngay khi tác dụng lực mà sẽ biến dạng dần theo thời gian do hiện tượng từ biến, tức là sự mỏi của vật liệu gây ra biến dạng dẻo khi chịu 1 lực lâu dài theo thời gian.

Chung quy là bỏ 20tr ra mua cái dt thì phải biết giữ thôi...
Đọc xong bài này thì 9 người xài 6+ bị cong sẽ thốt lên:

"What the f*ck am i reading ??? :eek:"

Nghiên cứu chi tiết, kỳ công vậy mà thực tế điện thoại bỏ túi vẫn bị cong 😁 Kết luận chỉ mang tính học thuật và mọi tình huống đều có thể xảy ra. Haivl :D Quan trọng là xác suất nó cong nhiều hay ít.
minh19590
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dự đoán là Apple sẽ tung ra 1 bản cập nhật firmware để fix lỗi này;)
Tình hình này chắc Sony Z3 sẽ được hưởng lợi. Samsung thì hở hang còn Apple thì uốn éo, mới xem bên ict thấy thêm bài này http://m.ictnews.vn/kinh-doanh/apple-noi-dien-voi-tap-chi-dang-video-be-cong-iphone-120056.ict có vẻ Apple không im lặng, tự tin được nữa.
Dc cái học vật lý "giỏi" lên ko hiểu gì cả 😆
iApples
TÍCH CỰC
10 năm
Cái mà ở trên nói là MOMEN XOẮN ấy nếu theo sơ đồ đó nó phải là MOMEN UỐN mới đúng ! Trong ngôn ngữ ngành Xây Dựng của tớ tớ khẳng định nó là đúng như thế. Còn Momen xoắn là đại lượng gây xoắn dọc trục nào đó, ví dụ: Trục các đăng của ô tô chịu moment xoắn !
Mr.Coffee
TÍCH CỰC
10 năm
Chính xác là Apple cố tình tung tin, cho người bẻ cong ip6+, tự nhiên giờ thành 1 chủ đề nóng mà ngày nào bó chí cũng đưa tin, khỏe 😁.
coiyeun2b
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhảm. Giá mình đọc mấy dòng đỏ ở dưới trước thì không mất công đọc cả bài vì tóm lại chẳng tới đâu.
Vậy là rất khó cong, con 5 mình cũng thấy ko cong
zzkiuzz
TÍCH CỰC
10 năm
@bomduc Uhm thế mà khi 5 mới ra, cũng đầy tin đồn là ip5 bị lỗi cong vì nhét vào đít và ngồi lên, thực tế sử dụng trước giờ có ai bị đâu, toàn chém!
haigau
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trăm nói không bằng một làm.

Em góp cái quần jean, bác nào góp cái 6+ em làm thí nghiệm cho. Chấp nhận rách quần.
namhung1987
ĐẠI BÀNG
10 năm
đã có cách giải quyết rất hay mới xem trên youtebe
@namhung1987 Vãi cả khoan 😆 mà lạ nhỉ ko vào mạch hay sao ấy vẫn lên :v
Mình nghĩ là do mấy trang báo làm quá lên thôi chứ thực sự íp 6 không dễ bị làm cong như vậy đâu.
ở đâu thì ko biết chứ ở cái đất việt nam này ip6 plus ko thể cong vênh vì bỏ trong túi quần đc...vì bỏ 1 đống tiền từ 26 tới 35 củ tương đương với thu nhập trung bình 1 người/ 1 năm/ ở cái xứ thiên đường này để mua máy thì...ip6 plus luôn trên tay dù bạn đi tới đâu...vì nó là món đồ trang sức ,là công cụ để ghè nhau....đi dạo thì trên tay..đi ăn thì để trên bàn....có bao giờ đút túi quần éo đâu mà lo cong vs vênh làm cái nồi j
@hung.nexus vãi thánh, cầm hoài không thấy mỏi tay ah
đi xe máy một tay cầm lái, 1 tay cầm iphone vẫy gọi thần chết ah.
@susu quán thưa vs bác đi xe máy chẳng mấy ông rinh con 6plus về dùng đâu ông.......nam thanh nữ tú nó chọn ip6...còn các thánh chọn plus phần đa lại ngồi xế hộp oy ... to thế cầm tay hoặc cho túi xách nhé...
nhhuuhung
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài thí nghiệm này đã mặc định rằng chiếc iphone đồng nhất trên toàn bộ sản phẩm nên độ cứng không đổi trên từng vị trí, thực tế lại không vậy, tại vị trí nút tăng giảm âm lượng lại là khu vực yếu nhất, nếu tác giả chứng minh được tại đây có độ cứng giống toàn bộ những vị trí khác thì... Chứng minh gì thì chứng minh nhưng ai cũng hiểu có những vị trí rất yếu và những vị trí rất cứng trên điện thoại, nên chuyện cong khó tránh khỏi, và cong thì cũng là điều tất yếu nên phải cẩn thận khi sử dụng
iApples
TÍCH CỰC
10 năm
@nhhuuhung Vậy là Apple chưa áp dụng thiết kế theo quan niệm mới nhỉ ? Thiết kế theo khả năng í ? :v Họ chưa tính được cho nó xảy ra phá hoại dẻo (ấn định vị trí xảy ra khớp dẻo) trong quá trình chịu lực để đảm bảo an toàn cho người khi iPhone bị gãy :v
để túi quần thì tránh sao đc,ko phải cong do cái quần mà ko mình vận động rồi rút ra rút vào nữa,
Ko liên quan... tại sao mình thấy các bạn nữ đều mặc quần jean bó nhỉ? ko biết có cảm thấy khó chịu ko nhỉ?
@thanhchua mình xác nhận là khó chịu khi vận động nhiều nhé, nhưng vì mặc bó thì chân nhìn đẹp hơn nên chị em thích làm vậy. mà quần chị em ko may túi nên yên tâm là chị em để 6+ ở chỗ khác nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019