[Phân tích] Vì sao các nút cơ bản Android làm giảm trải nghiệm màn hình mỏng và cách giải quyết

cuhiep
4/4/2018 15:31Phản hồi: 236
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iHiệp đang nỗ lực thay đổi hình ảnh là một fan cuồng Apple bằng cách quan tâm nhiều hơn đến Android. Đây là một hành động tốt, đáng đc ghi nhận, đáng đc anh em hưởng ứng.
Tôi kiến nghị anh @cuhiep, lấy tư cách là một chuyên gia công nghệ đến từ quốc gia 100tr dân, viết một tâm thư gửi cho Google.
@Trần Đại Ác Bộ gõ Tiếng Việt Độ phân giải hiển thị Thanh thông báo 😁 Cuhiep đều quan tâm và cuối cùng thì Google cũng đã phải thay đổi để phù hợp với những cái mà cuhiep nói. Cái này cũng thế thôi, không sớm thì muộn.
@cuhiep Nhân tiện bác xin hộ em cái nút bật tắt data cho ứng dụng và tính năng hiển thị dung lượng pin của thiết bị ko dây. :D
TedVu247
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trần Đại Ác miui có rồi
@TedVu247 Android đúng là rất ngu so với IOS. Em rất xin lỗi anh em nào là ifan nha.
Đây là bài trá hình của vấn đề tai thỏ mà Cuhiep muốn nói.
Không nhầm thì là bài thứ 4 rồi.
Nói thật thì thì cái hàng navbar nó che đi mất của các bác đc bao nhiêu chữ trên 1 giao diện trang web chứ hả!? =))

Đồng ý là nó xấu. Cái này ko cãi. Nhưng cái cảm giác tràn viền lung linh ko có j vướng víu ấy nó ko mang lại wá nhiều lợi ích thiết thực khi sử dụng : cùng lắm là 2 dòng nội dung web!!!???? Và để có được cái "đẹp" lung linh đó thì GG buộc phải code lại android từ trong xương trong tuỷ àh - navbar đã ở đó từ thời Android 4 rồi....!!!!

Lợi ích chưa đủ lớn chưa đủ rõ ràng, mà nguồn lực bỏ ra lại quá lớn..... ===> Ko cần phải là Google, dù có là bà bán cá ngoài chợ cũng biết nên or ko nên làm gì rồi! ^^
lanhthuan
TÍCH CỰC
6 năm
Đúng vậy. Không có cả cái vạch thừa dưới màn hình như X
Mấy bác tải cái này về rồi ẩn thanh điều hướng đi mà vuốt, như iphone, vuốt riết rồi quen.
@Ngọc Phú 712 Rác à?
@Trần Đại Ác Mẹo cho ae xài thôi, tui xài cả năm rồi, ai rảnh đi quảng cáo cho bác Trung
TedVu247
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ngọc Phú 712 cái này vuốt chưa ngon lắm trên emui 5.1
@TedVu247 Mình vuốt tốt mà, cả rom gốc lẫn rom miui ok hết
chmaiyeutr
TÍCH CỰC
6 năm
Chỉ có thằng Hiệp mới viết bài này. Nó nghĩ Ios nhà nó lúc lờ nào cũng là nhất. Tinh tế của nó nhất còn google đéo biết làm gì cả? Cuồng vừa thôi óc cko’.
@chmaiyeutr Gắt thế
bản thân vẫn thích dùng 3 nút đh, trong hay ngoài cũng được, được cái dễ tính.
Thằng Sam ngu vô đối, đã làm được nút Home luôn ấn được, dù bất kỳ màn hình nào, thì cho thêm 2 cái nút 2 bên cho back and Recent. ai muốn ẩn thì ẩn thôi. Nói chung là Sam trước giờ đội software ko có chăm chút tới mức cuối cùng, xài cái gì cũng thấy làm chưa tới. Phần cứng tốt rồi, riêng phần mềm thì còn yếu quá, dạo này còn đỡ hơn á, xưa còn code ngu hơn.
@Abraham Nguyen Đồng ý, ngu cái vụ thiếu hai nút
@TYA Ngu lâu dốt bền khó đào tạo 😆)))
Mình thì cực thích nút trong màn. Dùng S7e nút ngoài thỉnh thoảng bấm vào back hay recents bực mình lắm. Như LG ko thích thì ẩn đi, cần thì vuốt lên là có. Còn ko ẩn thì những app full màn hay game nó tự ẩn dùng sướng hơn nhiều nút ngoài màn
yagamitran
ĐẠI BÀNG
6 năm
Trước định chuyển qua iOS dùng lại nên mua con 6S.
Mình hay chơi game ........ của zing (........)
Xém mấy lần đập máy.
Mịa, có hôm nhanh tay nhấn "chơi ngay" vào đúng cái phòng 10M.
Tưởng bấm back được ai dè ko có. Phải lê cái tay trái lên góc, xổ xuống chọn back (vãi cả app và vãi cả iPhone)
Cú đấy sụp hầm đen vãi.
Phải cái nút back của Android ngon zồi.

Bán gấp mua Android. Thế cho nó lành. Quen rồi bỏ thì cứ 2 tay chứ ko được dùng 1 tay.
Có phát minh ra cái gì đâu mà đòi như iphone X 😁
baotk95
ĐẠI BÀNG
6 năm
có mỗi cái thanh ảo mà bàn ra tán vào mệt
moneyisall91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thật ra theo mình nghĩ thanh điều hướng có thể gom lại thành một nút để ở góc phải thôi. Như vậy bản thân người dùng sẽ không phải với ngón tay qua tới 2 nút kia.

Cái nút được gom này sẽ tương ứng với nút multitasking (nhấn thì ra danh sách các app đang mở, nhấn giữ để mở 2 app cùng lúc). Lúc này nút back sẽ là ấn cái nút "gom" và trượt sang trái. Nút home sẽ là ấn nút "gom" và trượt lên trên.

Như vậy sẽ thuận tay người dùng (có thể đi qua trái hoặc phải tùy người quen tay trái hay phải), lại không chiếm hết cả khúc dưới màn hình mà nó chỉ là một nút thôi.

Người dùng có thể lựa chọn để nút không hiện hoặc hiện mờ. Vậy là toàn bộ màn hình đwojc sử dụng nhưng vẫn không loại bỏ tính năng của thành điều hướng.
moneyisall91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@joby90 Mình vẫn giữ nguyên ý kiến của mình nhé. Vì cái nút sẽ dùng để gom 2 nút back, home và tab lại thành một nút duy nhất. Việc chỉ trượt lên và trượt ngang giúp giới hạn tính năng để dễ sử dụng và trực quan. Việc trượt từ mép, đặc biệt đối với các máy tràn viền và mỏng ở cạnh bên, sẽ chỉ gây thêm khó khăn cho người dùng, nhất là lúc chỉ sử dụng một tay. (Mình thử dùng s6 edge, dùng cái edge như tra tấn) Tuy nhiên có lẽ mình sẽ thử dùng cái trên! Mà nếu dùng ứng dụng trên thì 3 nút ảo có biến mất không? Nếừ không thì chắc có vẻ hơi uổng.
joby90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@moneyisall91 Tất nhiên nó sẽ biến mất, cái hình là giao diện cài đặt thôi. Nó không phải là nút mà là 1 vùng như trên hình. Có thể cài đật độ dài, độ dày. Không bị gò bó vào 1 vị trí nào tiện ngón ở đâu vuốt ở đấy. Nếu dày quá, dài quá sẽ bị chồng lên 1 số link hay nút nào đó ở app khác.
moneyisall91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@joby90 Ý mình nói biến mất là ba cái nút phía dưới của Android gốc có biến mất không? Tức là chuyển sang dùng ứng dụng này luôn đấy? App có vẻ hay!!
joby90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@moneyisall91 Dùng Sony chỉ ẩn thôi chứ ko mất hẳn đc. Vuốt từ viền dưới lên, kéo thanh thông báo, hiển thị keyboard vẫn còn.
Nhưng nếu dùng phím gốc mất thêm 1 thao tác nữa. Nên mình dùng song song cả 2.
duonghpy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có QC kèm các thông tin không cần thiết
.Gù.
TÍCH CỰC
6 năm
Thề luôn đọc tựa đề là biết bài của trùm rồi
.Gù.
TÍCH CỰC
6 năm
Cách tốt nhất là xoá 3 phím đó tích hợp back vào ứng dụng. Vuốt lên là home và đa nhiệm 😁
@cuhiep Làm như cái app Pie Control, hay Pantech Vega Iron là là ngon nhất. Tạo được nét riêng cho Android.

Screenshot_20180410-183850.png Screenshot_20180410-184101.png
@QXPro Dùng cái pie rồi, ko tiện. Túm váy lại thói quen là nhất. Thử các loại guesture từ S2 tới giờ vẫn quay lại mặc định. Note 8 chuyển phím bitch-by thành app bất kì (cam, search, back, home....) chán ngay sau 1 ngày. Vẫn thấy phím bitch-by phù hợp
@QXPro bạn mấy quá nhiều thao tác và không thân thiện
lipiter3
ĐẠI BÀNG
6 năm
Với android việc ẩn mấy thanh này là không quá khó , thích dùng hay ko thôi
@lipiter3 ẩn không phải là vấn đề. vấn đề là bạn sử dụng 3 tính năng đó như thế nào để vẫn trải nghiệm đc màn hình tốt.
Các chua cứ Back đằng zời cũng ko bg giờ sướng bằng vuốt Back, để mấy khi nữa Gg nó quay ra vuốt Back thì các chú seeder thao hồ tự vả vào mồm nha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019