Phân vùng máy tính

Lê V Đông
3/11/2018 4:27Phản hồi: 28
Khi xưa máy tính của em có 1 ổ cứng, và được chia ra làm 2 ổ : Hệ điều hành (C) và Dữ Liệu (D)
Mỗi lần em cài win, em chỉ cần chọn ổ (C) và cài đặt, mọi việc diễn ra đều bình thường.

Nhưng hôm trước, em có táy máy cài Ubuntu, thì ổ đĩa gộp lại làm một.

Nhưng tuần trước, em cài lại win 7 vẫn cài được như bình thường ( vẫn còn 1 ổ đĩa), rồi sau đó em chia ổ đĩa ra lại là (C) và (D).
Giờ em lại muốn cài lại win thì khi chọn ở (C) thì nó báo lỗi, không cài được, nó bắt em gộp ổ (C) và (D) lại làm 1 thì mới có thể cài được win.

Có cách nào để em cài win như bình thường được không ạ, cứ gộp lại làm 1 làm em mất dữ liệu ạ ?

Và không hiểu sao mà sau khi cài lại win thì máy em lại có thêm 1 ổ đĩa nhỏ nhỏ khoảng 100MB ạ, có cách nào xóa nó không ạ?
Em cảm ơn ạ
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bị lỗi gì bạn có hình minh họa không. ổ 100MB đó là phân vùng boot không xóa được
@Lê V Đông Okie. Nếu có teamviewer thì bật mình kiếm tra thử.
Lê V Đông
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daot096 Mình không có ảnh lúc cài, mình chỉ nhớ là nó báo lỗi không cài được win ( Lỗi định dạng)
Lê V Đông
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tieng Mua Dem em gửi rồi anh nhận được chưa ạ
@Lê V Đông Không sem được lỗi gì thì thua. Không biết đường đâu mà lần
keylang
ĐẠI BÀNG
5 năm
bác thử cài chế độ legaci trong bios xem sao
Lê V Đông
ĐẠI BÀNG
5 năm
@keylang [​IMG]

Ổ Dữ Liệu (E) và Ổ (C) là cùng một ổ đĩa cứng TOSIBA ạ.

Nó bị lỗi thế này ạ. Ổ cứng được chia như hình là: (C) và (E), khi em bỏ đĩa CD cài win vào, khi chọn phân vùng cài win, em chọn phân vùng (C) 254Gb thì nó báo lỗi, và khi em muốn cài win thì phải DELETE tất cả ổ cứng hợp lại thành 1 ổ TOSIBA thì mới được cài win ạ.

Có cách nào có thể cài win lên ổ C mà không cần phải DELETE tất cả ổ cứng không ạ ?
partition 100MB là phân vùng boot, xóa đi là ko vào win đc đó bạn, với lại cho tụi mình xin cái hình chụp thử xem nó ntn nhe
Lê V Đông
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AbihT [​IMG]

Nó bị lỗi thế này ạ. Ổ cứng được chia như hình là: (C) và (E), khi em bỏ đĩa CD cài win vào, khi chọn phân vùng cài win, em chọn phân vùng (C) 254Gb thì nó báo lỗi, và khi em muốn cài win thì phải DELETE tất cả ổ cứng hợp lại thành 1 ổ TOSIBA thì mới được cài win ạ.

Có cách nào có thể cài win lên ổ C mà không cần phải DELETE tất cả ổ cứng không ạ ?
Chào bạn, bạn muốn xóa cái phân vùng 100MB kia bạn làm theo bước sau :
1/ Chọn phân vùng đó để cài đặt, nó tự cắt ra cái 100MB
2/ Bạn Delete phân vùng kế 100MB (dung lượng cao)
3/ Bạn Extend phân vùng 100MB thì nó sẽ nhập với cái phân vùng bạn đã xóa.
Cảm ơn bạn
Lê V Đông
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lapbee_Support [​IMG]

Ổ cứng gộp lại thành 1 thì có khả năng là bị chuyển thành dạng Dynamic rồi. Nếu vậy thì dễ. Có nhiều cách tách ra và gộp lại ổ cứng không hề mất dữ liệu bạn nhé!
Lê V Đông
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tieng Mua Dem Mình muốn tách ổ cứng ra để 1 cái thì cài win, 1 cái lưu trữ dữ liệu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019