Phiên bản Windows dành cho di động sẽ hỗ trợ chạy ứng dụng Android trong tương lai?

Duy Luân
29/12/2014 22:19Phản hồi: 196
Phiên bản Windows dành cho di động sẽ hỗ trợ chạy ứng dụng Android trong tương lai?
Ảnh minh họa
Tom Warren, người có nhiều tin rò rỉ về các sản phẩm Microsoft, vừa tiết lộ trên Twitter rằng phiên bản Windows dành cho smartphone sắp tới có thể sẽ hỗ trợ chạy ứng dụng Android. Trước đây tin tức này từng lộ diện một lần khi Nokia tung ra các dòng máy X chạy Android. Nếu động thái này thành sự thật thì Microsoft có thể thu hút thêm người dùng đến với nền tảng của mình vì số lượng app tăng lên rất nhiều (do xài chung với Android), nhưng song song đó lập trình viên cũng ít thấy hứng thú khi viết ứng dụng dành riêng cho Windows Phone (họ chỉ cần viết app cho Android là có thể chạy trên cả Android và WP, thậm chí cả BlackBerry nữa) và có thể dẫn đến sự sụp đổ của cả một hệ điều hành. Các bạn nghĩ thế nào?

Nguồn: Tom Warren
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tiazh
ĐẠI BÀNG
9 năm
lại thêm 1 ký sinh trùng :v . gì thì gì, xây dựng 1 kho ứng dụng riêng của mình thì vẫn chắc hơn. :v
@colintran2006@yahoo.com MS là 1 hãng công nghệ lớn và đã làm ra biết bao HĐH nổi tiếng rồi, tại sao lại phải "nhờ vã" app của Android? Ví dụ bạn đang dùng 1 máy Lumia mà toàn lên kho app của Android để tải mà không thấy ngượng à?
@JerryKist Có gì đâu phải ngượng bạn, chỉ là 1 app hay 1 phần mềm nhỏ hỗ trợ ứng dụng là bình thường nếu kết hợp được thì sẽ có lợi cho WP hơn là Android, chứ Android chẳng đuợc gì bản thân doanh số của WP ko đáng quan tâm. Bản thân WP DEV khả năng phát triển app quá kém nên thị phần mới lẹt đẹt như vậy.
@colintran2006@yahoo.com vị bạn là fan của nó nên bạn thấy nó bình thường, còn nếu android mà ăn bám wp chắc lúc đó bạn sẽ có suy nghĩ khác.
@JerryKist Hehee, bạn mua điện thoại xài, cái nào càng nhiều ứng dụng càng hỗ trợ mạnh càng tốt, chứ bạn mua về làm kiểng hay sao mà ngượng với nghiệu. Mình là người dùng thì lấy được ứng dụng càng nhiều càng thích, càng suy nghĩ phấn khích hơn nữa. Bạn suy nghĩ lung tung và tự suy diễn làm gì ?
Khienpham
ĐẠI BÀNG
9 năm
Fan WP hóng thôi
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
Ms xây dựng tốt hơn hdh của mình là được rồi. làm cái này chỉ khéo cho dev k viết app cho wp thôi.
ntuan1348
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hãy đi lên bằng đôi chân của mình
Đừng sống tầm gửi
@ntuan1348 E LOP của Nokia sống dựa vào MS
mS lại dựa vào GG đêr sống đủ biết kết quả thế nào
vlcdng
TÍCH CỰC
9 năm
hy vọng cái này lôi kéo dc dev, chứ nếu là lệ thuộc vào Gplay như bb 10 thì k ổn chút nào... ứng dụng chi Android chạy trên bbos 10 đa phần gây nóng máy tốn pin mà hiệu năng lại thấp... hy vọng wp k bị như thế
bumblebee091
ĐẠI BÀNG
9 năm
nếu đúng, thì lại đi theo vết xe đổ của BB , trên BB , BB OS mang tiếng chạy đc app android nhưng chưa tối ưu nên chạy k mượt, thành ra lại giảm khả năng trải nghiệm mà lại còn nửa nạc nửa mỡ, lại còn tạo điều kiện cho store của mình bị thụ động vì chỉ cần làm app cho android là đc 😔 hy vọng tin này là k đúng
hay lắm có cái để vọc :p
doithatbuon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Công cụ lập trình mới của Microsoft (Visual Studio 2015)cho phép lập trình ứng dụng chạy trên nhiều nền tảng rồi đấy ạ. 😁
viết 1 nền tảng có thể chạy được cả 2 nền tảng kia thì cũng tốt chứ sao. Quan trọng chính sách mỗi nền tảng hoặc cơ chế bảo mật có ổn ko.
App android chạy trên BB cũng có ổn định đâu. WP lẫn BB đều chơi chính sách đóng nên các ứng dụng android khó chạy tốt. Nhưng nếu có thì cũng đáng thử hên xui được cái nào ngon lành thì ok và khi đó các Fan Android ko thích điều này
kinken2112
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kobebryant Mình dùng app android trên BB cũng chưa hài lòng lắm, đầu tiên là việc âm báo, thông báo trên BB mà các app android đem lại chưa thể tùy chỉnh được... Hy vọng các bản update sau sẽ tốt hơn
@kinken2112 xử lý dễ mà
@kobebryant Ứng dụng android chưa chạy tốt trên wp lần BB là do không đáp ứng dc điều kiện do google đưa ra ( về phần mềm tích hợp vào hdh không phải phần cứng ).
chả có gì thú vị, hệ điều hành quá chán, hỗ trợ giải trí thì thua xa android, làm việc thì quá tệ. quá chán MS
@nai già ngơ ngác bác cứ nói đi, e biết gì e trả lời cho
@BlackCat_94 đây bác ạ, em ức bấy lâu nay
nhận được 1 cái mail có đính kèm 1file pdf và em ko thể tải trực tiếp file đó về đc. cách duy nhất là chia sẻ qua onedrive rồi download xuống máy. chỉ có thể lưu trực tiếp khi đó là file hình ảnh, nếu là word hay excel thì phải mở lên rồi lưu lại mới có thể về máy.
tiếp tục, trên ứng dung mail, mình chỉ có thể đính kèm duy nhất 1 loại tệp đó là hình ảnh. để gửi đc các tệp khác, mình phải vào folder đó thể chia sẻ qua mail. điều này dẫn đến bất tiện là chúng ta không thể có 1 cuộc trò chuyện email liên tục được.
@nai già ngơ ngác Cách duy nhất và nhanh nhất là bán đi, đổi qua android sử dụng cho nhanh. Mình sử dụng WP đúng 2 ngày tiễn gấp. Rất stupid phone & OS.
@colintran2006@yahoo.com duy nhất thì em chưa chắc, chứ nhanh nhất là không phải rồi bác ạ. mua 1 con android chạy mượt mà theo ý e chắc chát lắm đấy 😃
Theo mình thì MS nên thuê các công ty có ứng dụng trong top 50 của Appstore viết App và cam kết update cho thì hơn 😁 Ứng dụng native bao giờ cũng ngon hơn mấy cái ứng dụng tầm gửi
kinken2112
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hypous Đúng, nhưng vấn đề là từ từ nó sẽ 9/10 với nhau, làm sao hoàn hảo khi thời gian cho nó quá ít + động thái người dùng tích cực khiến tốc độ hòa hợp sẽ nhanh hơn
Chứ mấy chú cứ phủi tay quay lưng thì mấy bác lớn cũng ngán chết luôn ^^
@kinken2112 Tại Microsoft cũng không nghiêm túc với Winphone bạn ạ 😔 Mình luôn có cảm giác WP là đứa con ghẻ của MS vậy.
kinken2112
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hypous Cách đây 3-4 năm, hồi còn WP7, từ những con đầu tiên của lumia, mình đã nghĩ MS rất rất chú tâm vào nó
Nhưng cái ngày nó ra con X chạy android là rồi... xong rồi...
Nó không bỏ WP, vì nếu không WP, chạy android, nó nhắm chơi lại LG SAM SONY không ???, nó vẫn lấy WP làm đặc trưng, và cố gắng tốt nhất để cạnh tranh bằng cách đưa thêm những thứ mà người dùng WP thèm muốn -- chính là app
Xel Naga
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hypous Vấn đề ở chỗ là biết đâu những công ty đó đã ký hợp đồng độc quyền phát hành ứng dụng cho iOS thì sao? Lúc đó sẽ không được viết ứng dụng cho các nền tảng khác.
@Xel Naga Bạn nói đúng , nhưng số đông lập trình viên sẽ chọn viết ứng dụng đa nền tảng . Oke🆒
:v
cũng một cách hay nhưng đừng như con BBZ10 là được.
kebono
TÍCH CỰC
9 năm
@saudita2711 Không liên quan nhưng to vãi :p
Mình dùng cả bb10 và android thấy thoải mái lắm =))
kien910
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ms tự giết chết mình rồi

Gửi từ iPhone 5 của tôi sử dụng Tinhte.vn
sututam
ĐẠI BÀNG
9 năm
tưởng chi có BB
giờ WP cũng phải lệ thuộc vào android ah
ntvan
TÍCH CỰC
9 năm
@sututam rồi sắp tới đây, khi Tizen ra mắt cũng tiếp bước luôn thể 😁
Nếu chạy mượt thì quá tốt rồi, đến lúc đó người dùng sẽ có nhiều lựa chọn máy hơn.
cauamloveyou
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho em hỏi con 925 của em made in hungary nhưng em up rom phần lan để đc update lên wp8.1 trước liệu có vấn đề gì ko? nếu quay về bản rom Hungary thì có ổn định hơn không các bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019