Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phil Schiller nói lý do bỏ đầu đọc thẻ SD, giữ lỗ cắm 3.5mm trên Macbook Pro mới

ND Minh Đức
2/11/2016 21:35Phản hồi: 226
Phil Schiller nói lý do bỏ đầu đọc thẻ SD, giữ lỗ cắm 3.5mm trên Macbook Pro mới
"Ổ đọc thẻ SD cồng kềnh, vướng víu và công nghệ truyền dữ liệu không dây cho camera đang cung cấp sự thay thế hiệu quả". Đây chính là lời giải thích của Phil Schiller, giám đốc marketing toàn cầu của Apple, khi người ta hỏi ông lý do tại sao hãng lại bỏ ổ đọc thẻ SD trên mẫu Macbook Pro ra mắt cách đây không lâu. Đồng thời, ông cũng cho biết nguyên nhân vẫn giữ lại cổng 3.5mm chứ không bỏ giống như trên iPhone là do vẫn còn nhiều người dùng chuyên nghiệp cần xài thiết bị audio không có không dây.

Cụ thể, tại buổi nói chuyện với tờ The Independent, người ta đã hỏi Phil Schiller về vấn đề đầu đọc thẻ SD trên Macbook mới và ông trả lời rằng:

"Có 2 vấn đề. Đầu tiên, nó là một cái khe hơi cồng kềnh. Bạn phải xài một thứ nằm nửa trong nửa ngoài. Sau nữa, có rất nhiều những đầu đọc thẻ cổng USB với tốc độ nhanh, chất lượng tốt và bạn còn có thể sử dụng được cả thẻ SD, CF. Chúng tôi có thể không bao giờ thật sự giải quyết điều này, chúng tôi làm điều này vì nhiều người dùng máy ảnh có thẻ SD nhưng họ chỉ có thể đút vào một cái. Ở đây có một chút đánh đổi. Và ngày càng nhiều máy ảnh có chức năng chuyển dữ liệu không dây. Đây chính là một minh chứng rất hữu ích. Vì vậy, chúng tôi nghĩ rằng con đường phía trước chính là bạn có thể sử dụng adaptor vật lý nếu bạn muốn, hoặc xài kết nối không dây."

Cũng trong buổi nói chuyện này, người ta cũng hỏi Schiller rằng tại sao Macbook Pro vẫn còn cổng 3.5mm chứ không bỏ hẳn giống như trên iPhone? Schiller cho biết là những người chuyên nghiệp vẫn cần dùng máy tính của họ cho nhiều thiết bị audio khác nhau vốn không hoạt động không dây. Ông nói: "Nếu chỉ là vấn đề tai nghe thì nó không cần phải có mặt ở đó, chúng tôi tin rằng kết nối không dây là giải pháp tuyệt vời cho tai nghe."

Nói về Touch Bar, Schiller cho biết "một số người đã cố biến notebook thành tablet, nhưng Macbook Pro mới là một sản phẩm đáng ca ngợi bởi nó chính là notebook, đây là hình dạng đã ở cùng chúng ta 25 năm và có thể sẽ ở tiếp với ta 25 năm nữa bởi có những yếu tố bất định về thiết kế cơ bản của một chiếc notebook. Bạn có một bề mặt gõ bằng bàn tay, một màn hình để đối diện. Đây là định hướng cơ bản, hình dạng chữ L có ý nghĩa tuyệt vời và không thể biến mất. Chúng tôi xuất hiện ý tưởng rằng bạn có thể tạo nên một bề mặt cảm ứng đa điểm đồng điệu với phím và trackpad nhưng mang tới một trải nghiệm hoàn toàn mới, đó là sự tương tác nhiều hơn."

Cuối buổi nói chuyện, Schiller cho biết vẫn còn rất nhiều "đối thoại và tranh luận sôi nổi về Macbook Pro mới". Ông chia sẻ đã khá ngạc nhiên về những chỉ trích, nhưng cho rằng quyết định chỉ dùng cổng Thunderbolt là một "bước đi táo bạo" nhưng Apple sẽ "giúp mọi người vượt qua những thay đổi này."

Tham khảo Independent, Theverge
226 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao cũng được mà. Anh bán chạy anh có quyền. Haizzz
duygiaxxx
ĐẠI BÀNG
7 năm
tất cả chỉ là ngụy biện!!!
Smowtion
TÍCH CỰC
7 năm
phóng viên: xin anh giải thích tại sao iphone vơí macbook mới không thể kết nối với nhau
sờ chym ler: chúng tôi không thích thì không cho thôi
@Galaxy Lover Vẫn kết nối đc như thường iTunes Wi-Fi sync có từ đời nảo đời nào rồi
@Sonltt Thôi đi ông anh, em đang xài nên em biết mấy cái đó thưa anh.
Ý em ở đây là: Mâcbook Pro 2016 có 4 cổng usb c, ko có cổng usb A, làm sao kết nối được qua cáp lightning?
Chắc chắc phải mua adapter rồi.
@Galaxy Lover Không cần mua adapter nhưng phải mua cable khác 😃
buihai
CAO CẤP
7 năm
@Hổ Báo Cáo Chồn Chỉ với 25$ iphone của bạn đã có thể kết nối với Macbook mới 😃
mandiesel
TÍCH CỰC
7 năm
Satya Nadella nói về việc giữ nguyên bản lề cũ trên surface book i7 mới. Bài thứ 12..
Người ở dưới có ý kiến gì không. 😁
icemain
TÍCH CỰC
7 năm
@mandiesel Terry Myerson hoặc Panos Panay thì chính xác hơn
duythanh90
TÍCH CỰC
7 năm
Đến cái usb A để cắm chuột mà còn chả có nữa là cái khe sd 😔
@duythanh90 dùng Macbook người ta ko dùng chuột nhé bạn chỉ dùng "mèo" thôi nên ko cần cắm chuột gì cả nhé!!!
Apple thích thì apple bỏ đi thôi!
phantnang
TÍCH CỰC
7 năm
chuyện con chiên và người chăn cừu!
Đối với người dùng thì việc mang theo một cái đầu đọc thẻ cùng một đống thứ khác mới là cồng kềnh.

Việc bỏ đi nó chỉ bớt cồng kềnh cho nhà sản xuất mà thôi!

Mọi sự lược bỏ khi mà giải pháp không dây chưa thực sự phát triển đều là làm khó người dùng!

Và đừng có bác nào quote mà bảo "Thúc đẩy chuyển đổi sang không dây phát triển" nhá!
Nghe nó ngù lắm!
@louisryk Chuyên nghiệp giờ vẫn thẻ CF là chính chứ nhỉ?!
@Hổ Báo Cáo Chồn Bác này có phải dân nhiếp ảnh ko đấy. CF có tốc độ ghi cao và đắt, thường dùng cho chú nào muốn ca quay phim. Chứ chụp ảnh bình thường với SD class 10 đã ghi nhanh lắm rồi, chưa kể lại kinh tế và gọn;)
@Moon_Chevalier Mình ko phải dân nhiếp ảnh, tuy nhiên từ thời dùng 300D đến giờ đang dùng 7D mk2 toàn dùng thẻ CF. Bạn bè chụp máy DSLR cũng đều dùng CF cả, thậm chí cậu em làm quảng cáo ở NY dùng Hasselblad thì cái digital back của nó cũng CF.
Chắc tại mình chưa được tiếp xúc với chuyên nghiệp xịn.
vodanh1369
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hổ Báo Cáo Chồn Ko phải tất cả đều là thẻ SD,nhưng thực tế là phải đến 90% máy ảnh và máy quay bây giờ nó hỗ trợ thẻ SD do rẻ và phổ thông hơn các loại thẻ khác.

Cơ bản giờ Apple nó to rồi.Nó thích thì nó làm thôi : )).Có tiền mua cái máy 1k5 $ thì ngại gì cái đầu đọc mấy chục $
Bỏ cổng 3.5 không sao nhưng SD hơi tù. Apple luôn cố gắng hướng người dùng và nhà sản xuất khác chạy theo hãng nên nếu xác định dùng hàng apple thì cũng không nên phàn nàn làm gì
vhtn8381
TÍCH CỰC
7 năm
@JNG Ờ thì bạn đúng ok 😃
@vhtn8381 Tim Cook nói thế 😃
@Du210786 Mình nhớ Phil nói lúc ra mắt iPhone 7 chứ Tim Cook đâu có nói lúc ra mắt máy Mac?
Xài macbook bao nhiêu năm, cũng phải xài cái đọc thẻ rời. Vì nó hỗ trợ nhiều loại thẻ hơn. Riết cái khe thẻ trên Mac không xài bụi đóng tùm lum. Mà mình chắc mấy bạn chụp ảnh thì bạn nào cũng xài đầu đọc rời cả. Apple bỏ khe thẻ cũng có lý do chính đáng để đổi lại nhiều thứ khác hay ho hơn.
@quangkietkp5 mình chỉ dùng cổng mặc định trên máy thôi, khồn cần dùng hộp đọc thẻ vì quá cồng kềnh
@quangkietkp5 Máy ảnh đa phần không dùng thẻ SD thì dùng thẻ j vậy bạn ? Chiếm 90 95% là thẻ SD và Micro SD, thẻ MSD chỉ cần kiếm cái áo bọc vào là xong. Tôi chơi DT và máy ảnh đối với tôi chỉ cần cổng SD trên laptop là quá đủ. Các loại thẻ khác thậm chí tôi còn chưa bao giờ thấy nó thì cần đến ổ cắm thẻ ngoài làm gì. Cũng chính vì mấy cái ổ thẻ tàu kém chất lượng (mua cũng 200k đóng hộp sắt đẹp ra phết) mà về đc maayd tháng nó nướng chín con thẻ điện thoại đi tong bao nhiêu dữ liệu trong đấy. Sao lại đi quy chụp các bạn chụp ảnh là phải dùng đầu đọc thẻ là sao. Dùng đầu đọc thẻ thì nó cóp nhanh hơn khe cắm trên máy tính à ?
@quangkietkp5 Giá nó để cái usb A thì đỡ ức. Nó bỏ đi thành ra đầu đọc phải mua thêm dây adapter mới nhục
@quangkietkp5 mình chơi nhiếp ảnh không chuyên nhưng ngày nào mình cũng cần sài khe thẻ SD, việc bỏ thẻ SD quá là tù tội
Cồng kềnh? Are you serious?
Éc Min
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mỏng quá mà pin yếu thì làm cái gì trong khi công nghệ về pin vẫn đứng im.

Có lẽ từ nay về sau chắc sẽ không thể mỏng hơn nữa vì các cổng đã bỏ hết rồi. Chắc là sau này bỏ nút bấm, đổi màu vỏ là hết vị. Chắc là cách cuối cùng nữa là ko cho máy cũ update hệ điều hành mới????
Éc Min
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nam_luna Win hay Mac cũng chẳng thể hiện đầu óc cao hay thấp đâu bạn ạ. Bạn cũng xuất phát từ win mà ra thôi. Nếu mà nói dùng mac sẽ làm bạn thông minh hơn thì mình không nghĩ như vậy đâu. Cái nào hợp với công việc và túi tiền thì mình dùng thôi, chứ đừng đừng đi lấy giọt mồ hôi của bố mẹ mà tinh tướng với người khác.
Éc Min
ĐẠI BÀNG
7 năm
@palmtj27 Em đã dùng rồi bác ạ
Hải Laz
TÍCH CỰC
7 năm
@Éc Min 😁 điều này bác nói đúng vs smartphone thôi. Chứ laptop thì bác yên tâm là nguyên ngày vẫn được nhé ^^ E quẩy youtube nguyên ngày vẫn ok mà 😃 có mỗi game thì có dày mấy cũng k có lap nào tải nổi đâu
nam_luna
TÍCH CỰC
7 năm
@Éc Min một thanh niên tay nhanh hơn não =.=
Ngon, ngó xuống cái con lap cùi bắp của mình đúng là nhiều cổng chả làm quái gì.

Ít cổng cho gọn cái máy và khác biệt với phần còn lại
@Khẩu trang xanh xắp đến giờ phát thuốc về phòng đi e ơi
ropedat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khẩu trang xanh Tùy nhu cầu bạn ơi. Còn mình càn nhiều càn tốt sẽ có lúc cần đến. USB A,B( sạc cho thiết bị khác) type C (smartphone), HDMI(tivi, ampli), 3.5 ( nghe nhạc hoặc qua ampli cũ), SD(đọc thẻ Nikon...)..... Rất cần
hongson890
TÍCH CỰC
7 năm
@ropedat Em nghĩ bác lên mua một con thinkpad workstation thì phù hợp với nhu cầu hơn là sản phẩm apple. 😃 Triết lý của mỗi sản phẩm và hướng đến người dùng khác nhau, không thể một cái phù hợp cho tất cả mọi người được
@Khẩu trang xanh Vỳ nhu cầu của bác ko cao... Và ko phải ai củng như bác! Mình xài đầu thẻ SD liên tục... Khi đem đi đở vướng thêm cái đầu thẻ rời...
ropedat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hongson890 Umh. Nên mình mua con Dell làm việc và Toshiba nghe nhạc xem phim còn con Pro 4 đi tiếp khách ngoài đường. Đúng là mỗi cái một chức năng.
Rukia2005
TÍCH CỰC
7 năm
Sao ko ai hỏi nó đã thử truyền 64Gb ảnh RAW từ máy ảnh sang Macbook 2016 bằng wifi chưa =]]
@Rukia2005 Thunderbolt nhanh hơn chăng
khuong_ND
ĐẠI BÀNG
7 năm
@_Smile_ vậy thì người ta mới hỏi là apple đã thử chưa
@Rukia2005 cái đầu đọc thẻ chạy 3.0 có mà vù vù. Ngoài ra chuẩn AC cũng nhanh mà bạn
potm90
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Rukia2005 Mạng bên nó mạnh chắc làm được. Ở VN thì tắm rửa ỉa đái ngủ 1 giấc chắc vẫn chưa xong 😃
Mình dùng Macbook Pro từ 2009 đến giờ, dùng cái cổng SD Card chắc được 5 lần 😁
Bỏ là đúng.
@graphiclancer Kô sử dụng máy ảnh thì đừng nghĩ ai cũng như bác! :D
@graphiclancer Ngược lại lại có người 1 ngày dùng cái khe thẻ sd gần chục lần, đúng đúng cái ch*m. Kaka, tranh luận k có hồi kết, tóm lại là cừu apple nuôi thì dễ ăn dễ hài lòng ý mà, sao chả đc. =))
@AZwarrior Đồng ý với bạn về việc vẫn có người sử dụng, nhưng trong tư duy của người làm product thì sẽ phải đánh đổi để tạo ra lợi ích của số đông nhiều hơn. Dựa trên thống kê thực tế để đưa ra quyết định là một phần trong quy trình làm sản phẩm, thêm một tính năng sẽ ít gạch đá hơn là bỏ đi 1 tính năng có sẵn 😃
kids0407
TÍCH CỰC
7 năm
Máy ảnh em giờ xài wifi cũng được. Nhưng rút thẻ ra cắm vào vẫn nhanh hơn. Dùng wifi transfer rườm rà
Muốn truyền ảnh, video dung lượng lớn cắm dây qua thunderbolt roẹt roẹt cái xong. Đa số các bác dùng Canon 5DMrk series khi chuyển file dung lượng đều dùng cable. Mấy ông dùng thẻ CF hả hê vãi luôn 😁
ONE NO!
TÍCH CỰC
7 năm
Bỏ cũng đc nhiều hãng camera có wifi direct bắn phát quá xong
HaiYuichi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ONE NO! Bậy nào! Giờ vẫn chưa có cái máy ảnh nào trên đời này chuyển ảnh RAW vào máy tính qua giao thức WIFI direct nhé. Hiện tại có rất nhiều consumers sở hữu máy ảnh dùng thẻ SD. Đồng ý là nên đầu tư một đầu đọc thẻ chuyên dụng hơn, nhưng có cần thiết
phải mang lỉnh kỉnh nhiều thứ để đi làm suốt ngày như vậy không? Nếu bạn là một người kiếm cơm bằng cái việc vác ba lô khắp thành phố thì trọng lượng ba lô của bạn là vấn đề phải được tính toán kỹ.

Chưa kể ảnh được chuyển từ máy ảnh qua WIFI direct có chất lượng rất thấp, đủ dùng để tự sướng thôi chứ làm được gì khác?
@ONE NO! Bắn phát là xong. Bác bắn 3 ảnh jpeg mỗi caiz 5mb à

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019