Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Phim] Sequel, prequel, interquel, reboot, remake, spinoff... là cái gì?

Nam Air
20/3/2017 9:27Phản hồi: 47
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

raycaster
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chủ thớt còn thiếu cái loại "parody" nữa, em thấy cái này phổ biến lắm cơ mà 😃 . Vd: Tarzan, Avatar, . . . thiếu rút kn nha thớt 😃
WWE vs UFC
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thớt ko liệt kê phim Ligting summer: The Truth of Sun (tạm dịch: Nắng hạ: Mặt trời của chân lí). Sequels dc những 42 phần rồi
Bạn @Airblade14 vui lòng làm phần 2 đi, còn vô số thuật ngữ mà ko phải dân mọt phim chưa chắc đã biết .
Horror vs thriller ?
Extended cut vs director's cut vs theatrical cut ?
Mid credit - after credit ?
Ngay cả từ franchise cũng ko tra từ điển ra đâu bạn nhé.
Cảm ơn mod đã giải thích rất dễ hiểu. Ngoài ra một số khái niệm phim hoặc chương trình tryền hình mình cũng không phân biệt rõ lắm, ví dụ như show, season, episode, drama, v.v... Mod nghiên cứu giúp được thì tốt quá 😃
Kemuho
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đọc tiêu đề & xem hình bầy minion, mình cứ tưởng bác chủ đang giải thích thuật ngữ của bọn siêu nhân chuối này chứ! 😁
Cái này thì nó khác nhánh khái niệm với mấy cái sequel, prequel này nọ. Nên mình sẽ làm bài viết khác. Cám ơn anh em đã góp ý. 😁
OK, sẽ lưu ý, kakaka. :p
Cám ơn anh em góp ý. Có thời gian sẽ xử 😁
Nếu mà liệt kê hết chắc phải 200 trang A4 vẫn chưa đủ...
qdu291
ĐẠI BÀNG
7 năm
kiến thức hữu ích cho ai mê phim, tks bạn nhé
Bài viết này hay nè! 😁
Spinoff khá là thú vị 😁
Cái direct cut, theatrical như bạn ở trên nói thì xét vào nhóm bản/định dạng phim rồi

Tiện đây xin bổ sung thêm phim Nhật cũng áp dụng định luật sequels, prequels, spinoff rất nhiều. Ví dụ như chap 1 cô chủ dc a giao đồ tới gõ cửa. Rồi chap 2 đang tắm sau khi xã giao với a giao đồ thì tên trộm đột nhập. Chap 3 tối ngày hôm đó có cô em cùng bạn trai của ẻm tới thăm nhà.
Nếu như fan muốn tìm hiểu gia cảnh cô chủ và em gái thì cũng có phim riêng về họ.
@Penguyendanger Bạn có tình cờ có link của 3 phần đó và các phần liên quan tới gia cảnh của nhân vật ở đâu đó ko 😁
Larsen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Rối quá, đơn giản nó chỉ là 1 đống "quờn"
Còn 1 thể loại film mà 1 diễn viên đóng rất nhiều vai khác nhau trong film, thường là film hài nhảm nhí.

Ngoài ra Remake còn bao gồm việc giữ kịch bản nhưng thay đổi toàn bộ nhân vật, bối cảnh và cả văn hóa. VD : The Magnificent Seven làm lại của Seven Samurai hoặc The Departed làm lại của Infernal Affairs
Không phải họ làm lại The Matrix mà là tiền truyện hoặc hậu truyện thôi.
Còn Spider-Man mới do Marvel làm.
Đúng là mảng điện ảnh bên tinh tế không bằng hdvietnam
Thực ra đưa seri F&F vào dạng sequel thì ko chính xác lắm.. Nó có thể đúng với 1-2-3 chứ các phần sau là rắc rối hơn nhiều. Nếu ai theo dõi và nắm chắc seri này thì đều biết là 4-5-6 diễn ra giữa 2-3 (prequel của 3). Có 7 thì sau 3 (sequel)...
I.Corp
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu crossover là cùng vũ trụ điện ảnh thì phim marvel x DC thì gọi là gì
peniser
ĐẠI BÀNG
7 năm
@I.Corp Gọi là some bác ạ 😁
Cám ơn bạn đã chia sẽ kiến thức này
-Còn dilogy, trilogy, tetralogy, pentalogy, hexalogy, heptalogy,.... nữa! 😁
-Director's cut hay extended/special edition thì đều là bản phim chưa qua chỉnh sửa mà!

-Với Interquel Midquel đều là trung truyện. Nhưng khác ở chỗ Interquel lấy bối cảnh là sự kiện xảy ra giữa 2 phần phim, và nó có tính liên kết với nhau (tiền tố inter-), là sequel của phần A và prequel của phần B. Còn Midquel mô tả sự kiện diễn ra ở phạm vi thời gian nằm trong 1 tác phẩm trước đó. Do vậy nên cá nhân tớ prefer gọi Interquel Liên (trung) truyện, Midquel Nội (trung) truyện hay Hậu trung truyện hơn :p

- Ngoài ra còn có Retcon (Retroactive Continuity). Nôm na là phát triển thêm các sự kiện cũ theo hướng để phục vụ cho hướng đi hiện tại mà vẫn giữ đc tính liên tục, ko bị xung đột hay mâu thuẫn gì. Fan comic kiểu DC hay Marvel chắc hiểu rõ nhất., tớ ko đọc truyện nên chả lấy VD đc.
Bác nào xem Doctor Who như t rồi thì cứ hiểu nôm na cái retcon chính là cái trò tái sinh (regeneration) của Doctor ấy.
À, Xmen: DoFP cũng đc coi là 1 sự kiện retcon, xóa sạch các phim timeline cũ.

- Còn khái niệm Credits thì đúng ra nó có 2 loại: Opening Credits vs Closing/Ending Credits.
Các (cảnh) Post-credits scene, hay cùng nghĩa After credits scene là 1 phần của Closing Credits.
Cảnh Post-credits chạy giữa đoạn Closing Credits thương hay đc gọi là mid-credits.
Post credits cuối cùng xong hết logo rồi, hạ màn, kết thúc phim gọi là cut-down scene.

- Với còn bản Remaster nữa, chỉnh sửa bản phim gốc cũ thời xưa với chất lượng cao hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019