Phó giám đốc điều hành Nokia: hình ảnh xử lí bằng điện toán là một lĩnh vực để khai phá

Duy Luân
27/5/2013 21:39Phản hồi: 79
Phó giám đốc điều hành Nokia: hình ảnh xử lí bằng điện toán là một lĩnh vực để khai phá

Trong một cuộc phỏng vấn mới đây với trang DNA India, phó giám đốc điều hành của Nokia là bà Jo Harlow đã tiết lộ một số thông tin về những sản phẩm Lumia sắp tới. Harlow cho biết "computational imaging (tạm dịch: hình ảnh xử lí bằng điện toán) chính là một lĩnh vực để khai phá, computational imaging có khả năng ghi lại nhiều dữ liệu hơn - những dữ liệu bạn không thể nhìn với mắt người và chỉ nhận ra nếu quay trở lại bức ảnh và có thể làm nhiều việc với nó". Cách đây khoảng một tháng, hãng tin Bloomberg nói rằng Nokia đang dự tính đầu tư vào Pelican Imaging, công ty đã phát triển nên hệ thống chụp trước lấy nét sau giống máy ảnh Lytro nhưng sử dụng một mảng các camera nhỏ và mỏng. CEO của Pelican cũng từng hứa hẹn rằng smartphone với tính năng này sẽ có mặt trên thị trường vào năm sau.

Quay trở lại với Jo Harlow, bà chia sẻ thêm rằng việc mang computational imaging lên smartphone là một thách thức bởi vì nó cần đến sức mạnh tính toán. Đây chính là rào cản để khiến những tính năng như chụp trước lấy nét sau vẫn chưa thể có mặt trên điện thoại. Nhưng trong thời buổi hiện nay, khả năng xử lí của chip dành cho smartphone đang ngày càng được nâng cao nên computational imaging đang dần dần trở thành hiện thực.

Cũng trong dịp này, Harlow tiết lộ rằng ở thị trường Ấn Độ thì việc smartphone có hai SIM là quan trọng. Nokia đang nghiên cứu thêm về vấn đề này để có thể đáp ứng nhu cầu thị trường. Có khả năng chúng ta sẽ sớm được thấy các smartphone Lumia giá rẻ với hai khe SIM dành cho các thị trường đang phát triển như Ấn Độ và Việt Nam chẳng hạn.

79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rat thick nokia
cubi2308
TÍCH CỰC
11 năm
Xin đừng dùng hdh wp nữa, rất muốn dùng nokia nhưng rất ghét wp. Với tui nokia vẫn luôn là 1. Nhưng giờ vẫn đang dùng hạng 2 (samsung).
cubi2308
TÍCH CỰC
11 năm
@Tôn Thất Đức Chắc bạn nhầm nick mình với ai đó ( trong diễn đàn theo mình biết có khoảng 3 nick rất giống mình. Trước giờ mình chỉ toàn bên topic của andr...thôi.
Mình nói ko thích wp vì lúc trước có xài thử wp rồi. Hiện nay ở nhà mình có 2 nhỏ chị họ đang xài wp, công nhận rất mượt, nhẹ nhưng còn quá nhiều hạn chế, nhất là rất ít áp free.
namhai252
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cubi2308
Hãy gửi cho họ những hạn chế đó để họ phát triển, đó mới là tích cực bạn ah. không phải "Táo khuyết cũng từng cài phần mềm kiểm soát ngầm từ thiết bị bán ra mà người trả tiền cho việc gửi ttin về nó lại là k/hàng đó ah"
@cubi2308 Sorry, mình nhầm thật, thằng kia cũng là cubi nhưng không có 2308 ở đằng sau 😔. Mà đang nói đến tính năng chụp ảnh của No thì bạn lôi cái HDH wp vào làm gì vậy, không ăn gạch mới lạ
del0nq
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cubi2308 sao vậy ban mình cũng tính mua lumia nè
Điện thoại 2 sim với mình cũng không cần thiết lắm, nếu thật sự bận rộn vẫn phải hai máy, còn nếu 1 máy hai sim nhỡ có cuộc gọi chèn vào cùng một lúc rất dở, còn khoản chụp trước lấy nét sau thì hay, sẽ không phải bỏ lỡ khoảnh khắc nào cả, hơ hơ mấy chị em thì cẩn thận nhé, hớ hênh một phát là đi luôn, về nhà lấy nét sau ... lại sắp có ảnh vui chia sẻ anh em ngay 😁
Chụp trước lấy nét sau sắp thành trào lưu mới của các dòng ĐT chăng.
@chichat Cái đấy ai cũng biết là có thể nó sẽ hot nên bạn k cần phải nói như kiểu bạn là ng dự đoán đc trào lưu dzây đâu . Quê vãi!
Không hiểu sao con 920 lúc lấy nét thì rất nét mà lúc chụp xong nó bị mờ đi một chút nhỉ?
cubim0803
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lucas_mufc Máy mình cũng thế, mới đầu tưởng run tay, nhưng chụp đi chụp lại vẫn thế 😕

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
@lucas_mufc xem trên pc sẽ ko mờ. trình xem ảnh trên wp nó giảm bớt dung lượg ảnh đó. cho ảnh nhẹ hơn để dễ xử lí
Anh Nô đang chuẩn bị khai phá một trào lưu giống như kiểu Táo khai phá cho trào lưu điện thoại thông minh và Sam với trào lưu điện thoại lai cái dép. Không biết trào lưu sắp tới sẽ là gì đây
@kenny81_hp Hại não vl 😁
Không biết có khả thi không, máy ảnh Lytro vẫn chưa thu hút được nhiều người lắm. Có thể vì nó chưa được tích hợp trên điện thoại?
longt61
TÍCH CỰC
11 năm
@Cookie210206 chả lo bác ợ, cứ lên sì mát phôn là hot hết. đầu tiên là chạy đua số chấm, tùy biến, chụp đêm, giờ thì chụp trước lấy nét sau, gì mà không hot
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
Đang cần em 2 sim smart mà pin tốt để thay em phillip pin trâu của mình
loc689
ĐẠI BÀNG
11 năm
VS mình nokia vẫn là số 1
luckyst4r9x
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình cần pin tốt thui. huhu
Mặc dù mình đang dùng XP Z nhưng phải công nhận là 920 có cái camera chụp tối khủng thật. Nhưng mình không nghĩ đây là một miền đất mới để có thể được gọi là khai phá. Bởi có rất nhiều người họ gần như không quan tâm cũng như chẳng bao giờ chụp ảnh trên điện thoại, lý do là gì thì các bạn cũng biết rồi đấy. Cũng có thể mình không "gặp may" khi gặp những người rất khó tính nên mới vậy. Nhưng cá nhân mình thấy các kỹ sư các tập đoàn đang cố gắng rút ngắn khoảng cách giữa máy ảnh trên smartphone và máy ảnh là điều hết sức tuyệt vời. Có thể nó không bao giờ đuổi kịp được chất lượng như các máy ảnh chỉ chuyên về chụp ảnh nhưng gần như chắc chắn là sau 1 vài năm nữa thì máy ảnh của smartphone có thể được như các máy ảnh compact hiện tại chẳng hạn (tất nhiên là đến lúc đó thì các máy ảnh chuyên dụng cũng lên một tầm cao mới rồi 😁)
longt61
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyenhieu100289 mình thì mình lại nghĩ khác. cái camera vẫn là một mảnh đất để khai thác chỉ là khai thác như thế nào thôi. bình thường thì chẳng ai cần chụp nhiều làm gì(trừ mấy em xì tin tự sướng) nhưng mà có ai không chụp ảnh đâu, nhất là khi đĩa ngoại, du lịch hay là một dịp gì đó. máy compact và smartphone phổ biến nên nhu cầu chụp ảnh theo kiểu PnS cũng tăng hơn. Tuy nhiên vấn đề của NOkia không hải là ở những trải nghiêm đó mà là ở hệ điều hành do Ms làm. Mà cái trải nghiệm này thì chiếm hơn nửa mất rồi. 😔
huanleicd
ĐẠI BÀNG
11 năm
Yêu nokia lắm, nhưng chỉ yêu bằng miệng thôi chứ ko có tiền ủng hộ
wp nhìn lâu nhàm lắm. màn hình khoá thì thấy vui vui chứ home nó chả có gì. còn thua iOS, iOs còn xem dc hình nền màn hình home.
@thienbao_0949964724 chỉ vì cái màn hình home mà bác bảo wp nhàm chán à.
@thienbao_0949964724 vậy là bác chưa dùng wdp rùi. Vẫn có app đưa cái mặt tự sướng of bác ra home đó. Mà dùng hình nền chi vậy ta? Đưa mấy icon ra home sr che mẹ nó cái mặt of mình rồi.
nokia phan cứng là đỉnh nhất.vừa coi teardown của mấy con htc.mình coi của htc raider và htc evo 3D.hic coi xong mà sợ luôn . bên trong mấy em htc rất lộn xộn. dán tè le.sửa rất kho.thay màn hình thui ma loay hoay mãi. mặc dù thằng sưa rất chuyên nghiệp và đầy đủ dụng cụ
còn nokia e mò mẫm và có thể tự thay đc cảm ứng của con 5800 ghẻ của e. cấu truc it dây va nhiều mối .chốt nối rất tiện và bền.
măc dù giờ e đang xài 2 con htc . raider và evo4g plus .nhưng rất muốn way lại nokia .mong chờ 1 ngày p mọc lên nhiêu ứng dụng e sẽ nhảy qua.hoặc wp chết yể .nokia wa xài android hay xài ios cũng dc😆))) ( e nói giỡn các bác wp fan bắt bẻ như dog )
ps: đt LG phần cứng cũng rắt bền và rõ ràng từng phần. e co tháo con lte2 ra thử rồi . em nghĩ sámung cung vậy.có mỗi thang htc va iphone co thiet ke dep nhung bên trong lộn tùng phèo@
@lzzz_adnguyen_zzzl Nokia dung ioS ? Sang kien hay vay ?
@omega5821994 bác bắt bẻ vậy e giỡn nên mới cười.@@
cubim0803
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lzzz_adnguyen_zzzl Nói ít thôi bạn ạ, nói thế người ta cười cho đấy, dai dài thành dại, nói từ đầu đến cuối chẳng đúng câu nào :eek:
@cubim0803 mấy bác bắt bẻ vừa thui, em nói giỡn e' o thấy e cười hả
dancely20
TÍCH CỰC
11 năm
Ngon rồi cố lên Nokia ơi ráng bá đạo dòng smartphone có cam khủng đê
bossnabito
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao mình lại thích cái giao diện winphone nhỉ ^_^
đa số các camera trên các đt đều theo hướng này, như one, z...
tuandaqn
TÍCH CỰC
11 năm
Hình như Nokia quyết tâm đầu tư vào hình ảnh trên Smartphone hay sao đấy nhỉ? Chỉ thấy chú trọng vào camera, đặc biệt là chụp đêm, chắc Nokia muốn hướng mọi người tăng cường sinh hoạt vào ban đêm.
Về phần chụp hình không thể không khen Nokia 😁, nhưng cảm giác sau mấy giờ vọc Lumina 920 của mình là máy thô và nặng, và không biết Nokia làm cái viền hai bên giày đến vậy để làm gì :rolleyes: (cho bền hay để cho đầm tay :p hay ...), cảm giác nó lớn hơn cả galaxy s4 với màn hình 5".
namhai252
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Liên Đoàn 81
Hiểu thế nào nổi khi cứ nhìn mông mấy em được😃 ka ka...😃
@namhai252 Ý ổng là : "bỏ đao lập địa thành phật " mà ổng ghi vậy bó tay luôn
namhai252
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Liên Đoàn 81

Mà sao nhìn cứ như sân vận động ấy nhỉ....nhưng nhưng chỉ có một khung thành. :D hé ...hé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019