Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phong cách lãnh đạo của Steve Jobs: một nhà độc tài vĩ đại

babybungbu
1/10/2012 7:52Phản hồi: 517
517 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có lẽ từ trường hợp của Steve, ngành khoa học quản lý sẽ ghi nhận thêm một phong cách lãnh đạo đặc biệt mà ở đó mọi việc dường như đi ngược lại những phong cách lãnh đạo đã được ghi nhận. Bản thân con người Steve trong công việc là một sự thể hiện rõ ràng nhất slogan của Apple- think different.mình ngưỡng mộ Steve vì tình yêu của ông ấy đối với công việc, đối với apple, đối với kết quả tổng hợp những sáng tạo từ những sản phẩm của ông... nhưng với những gì được đọc về Steve thì bên cạnh sự ngưỡng mộ dành cho ông, có lẽ là một chút sợ hãi, sợ hãi phần cực đoan của ông (hay vì bản thân mình yếu kém nên sợ hãi điều này), và mình chắc rằng rất nhiều người tron chúng ta nếu chỉ tiếp xúc với Steve qua những điều người ta viết, nói về ông sẽ ít nhiều có cảm giác sợ hãi này. Tuy nhiên, lên trên tất cả... Cảm ơn Steve và những điều tuyệt vời mà ông đã mang đến cho cuộc sống này!
tuankts2
TÍCH CỰC
11 năm
Sự thành công của steve job là 1 sự thành công kì lạ ở những năm cuối đời mình thì tài năng của ông mới dc mọi người ghi nhận thậm chí trc đó mọi người đều coi ông là kẻ lập dị một doanh nhân ko biết gì về công nghệ . chiến lược xây dụng phần cứng cùng lúc với phần mềm mà ông theo đuổi từ những buổi đầu sáng lập apple bắt đầu chứng tỏ sự ưu việt trong thập kỷ này những hãng khác bắt đầu học tập theo con đường này của ông. Vì vậy người tài thì lắm kẻ gét cùng với sự thành công của iphone thì lục lượng antifan cũng ngày một tăng dần....
Dù thế nào đi nữa,ông vẫn là 1 huyền thoại.Có thể khi bạn có 1 tầm nhìn xa trước cả thời gian,một cái đầu luôn khao khát và ngập tràn ý tưởng,1 sự cầu toàn hoàn hảo chi li nhất,bạn sẽ khó chấp nhận những sai phạm dù là nhỏ nhất.Bạn trở nên độc tài dưới con mắt của mọi người...
hôm nay là ngày giỗ của SJ?
R.I.P Steve Jobs

P/S: mình thật là...ngày giỗ người dưng thì nhớ, còn của ông bà họ hàng thì chả nhớ gì !
ông này giống mình, xem đi xem lại iPhone presentation 2007 😁
Nếu cái cách lãnh đạo của Jobs như vậy, thì nó là xu hướng chung của bọn lãnh đạo phương Tây, không kể thằng CEO lớn như Jobs, vì mình chưa bao giờ có điều kiện tiếp xúc với mấy thằng như vậy, nhưng bọn lãnh đạo phương Tây mà mình đã từng bị chúng nó làm sếp, thường bị đối xử như sau: Nếu làm tốt, nhanh,xong công việc trước hạn định, nó không khen mình, chúng nó kêu bọn làm chung với mình là làm chậm(hình như mình làm sau hơn 1 năm,luôn vượt chỉ tiêu lúc đó mới được khen). Không bao giờ sếp nói với công nhân là: mày làm từ từ thôi,chậm lại, mày đi nghỉ đi cho đỡ mệt.....Chưa bao giờ nghe câu đó. Nói chung Mình làm tốt thì đó là trách nhiệm của mình phải làm,muốn được nghe khen thì còn lâu(có bọn làm chung với nhau khen thôi), còn nếu mình làm chậm, không đạt yêu cầu thì nó đuổi thẳng cổ(6 tháng thử việc đuổi thoải mái,không càn đền bù). Và lương tháng là lương tháng chưa bao giờ mình có đồng tiền thưởng nào sau hơn 10 năm làm cho bọn chủ Tư bản, chỉ có tiền thưởng cho cả nhóm(chia ra chả thấm vào đâu)
@vuidoi Bọn Tư bản thì kinh lắm. Ông anh mình Bs Mỹ kể , lợi dụng khủng hoảng kinh tế nó tìm cách bớt lương mấy cô y tá. Trong khi vẫn thừa tiền mở rộng bệnh viện.
@vuidoi Mình nghĩ vấn đề này là bình thường thôi bạn, nếu bạn đã làm cho cty nước ngoài thì hẳn là mức lương đã khá cao so với mặt bằng chung của nước mình rồi.

Nếu bạn đã lên được quản lý hoặc đã đi làm với các team ở các nước trong khu vực thì bạn sẽ thấy tại sao tụi Phương Tây nó hay phàn nàn rằng : Người VN làm việc rất tốt, giỏi nhưng lại hay đòi hỏi, đối với tụi nó lương là tất cả những gì thuộc về trách nhiệm của nó.

Thường thì các chính sách của cty tùy thuộc vào khả năng thương thảo của bạn. Bạn cứ hãy quan niệm như vầy : nếu bạn thực sự có tài, và bạn đem lại được lợi ích cho cty, hãy cứ đòi hỏi những gì bạn nghĩ là bạn xứng đáng. Tuy nhiên mình gặp vài trường hợp làm tương đối tốt nhưng đòi hỏi vượt quá khả năng của cty. Và gặp những trường hợp đó mình đã cho họ ra đi mà không có chút lăn tăn gì cả.

Theo bạn nói, bạn đã làm được 10 năm cho tụi chủ tư bản PT và hoàn thành tốt thì theo mình nghĩ giờ bạn đã là cấp quản lý/quản lý cấp cao rồi mới đúng chứ ?

Cheers
@admtkc Mình làm công ăn lương, và bằng lòng với những gì hiện có, học dốt sao quản lý được hả bạn? Quản lý đuọc nhóm nhỏ 6 người 😁 mình chỉ muốn nói cái cách mà ở việt nam nghĩ ông Jobs là phát xít,thì ở bên này điều đó là bình thường, và để làm được sếp lớn thì phải là phát xít( theo cách nghĩ người Việt)
Khi mới đi làm,còn trẻ con nghĩ cũng tủi thân,vì mình làm bằng 2 lần người khác mà lương cũng như họ,sau này lớn ,nên suy nghĩ khác. Mình làm bằng 2 lần người khác tức là mình sống bằng hai người khác, dẫu có thọ 50 tuổi thì cũng cống hiến như người 100 tuổi.
tưởng nhớ tới ông!!!!!😔
thần tượng của tôi
dual1
CAO CẤP
11 năm
Vài phát ngôn của Jobs:
“Công việc của tôi không phải là dễ dãi với người khác, mà làm sao để họ trở nên tốt hơn”. (Tạp chí CNN Money/ Fortune năm 2008)
“Sự sáng tạo giúp phân biệt một nhà lãnh đạo với một người tùy tùng”. (Cuốn sách “Những bí mật sáng tạo của Steve Jobs” năm 2001).
“Mọi người cho rằng sự tập trung nghĩa là nói Có với những thứ mà họ phải dồn sức vào. Nhưng điều đó không hoàn toàn như vậy. Nó có nghĩa là phải nói Không với hàng trăm ý tưởng tốt khác. Bạn phải lựa chọn chúng một cách cẩn thận. Tôi thực sự tự hào về những việc mình Không làm, cũng như những việc Có làm. Sáng tạo là nói Không với 1.000 thứ”. (Hội nghị các nhà phát triển toàn cầu, năm 1997).
cuongnofear
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thử hỏi nếu không có Steve thì Apple và Tim Cook có thảnh thơi như vậy không nhỉ, không có Steve thì liệu người mỹ có dám đứng về apple trong vụ kiện vs samsung không nhỉ. Nói thật để tìm 1 Tim Cook thử 2 thì rất nhiều nhưng để thấy 1 Steve có lẽ là không bao giờ. Thinks different - Nếu muốn đí sau và đón đầu hãy học Steve...
tiếc là ông chết sớm quá 😔
JaGV
ĐẠI BÀNG
11 năm
không đến nỗi phải thần tượng một cách mù quáng
I love SJ and I meet my idol...Com back 1 more time. Please!
là thần tượng của mình =]]
Hic,,thương tiếc SJ
Đầu tiền, cảm ơn bài viết rất hay của chủ thớt.
Sau đó, phải công nhận SJ quá giỏi, quá tài tình khi lèo lái Apple vươn đến đinh điểm của thiên hạ ngày hôm nay.
Tuy vậy, "mưu sự tại nhân, hành sự tại thiên"... Apple thành công không phải tất cả đều nhờ vào SJ vì ông ấy không phải là thánh! Giống như bóng đá vậy, đội bóng vô địch không chỉ 1 mình công sức của HLV hay 1 cầu thủ nào... mà nó là cả 1 tập thể.
Phong cách lãnh đạo là điều mà mình nghĩ là một trăm năm sau đi chăng nữa chắc chẳng có ai giống đc như SJ. Dẫu vậy, mình lại không thích phong cách lãnh đạo ấy dù rằng phải công nhận ông ấy rất tài năng.
Nhưng có 1 điều như vầy, nếu bạn đặt mình vào người nhân viên bị SJ "ăn cắp" ý tưởng ấy, cảm giác bạn sẽ thế nào? phát biểu cảm nghĩ đi. Và đặt trường hợp bạn là người thứ 3 biết SJ "ăn cắp" ý tưởng của 1 người thân (đồng nghiệp) của bạn, thì bạn sẽ nghĩ, đánh giá SJ như thế nào?
Không ai toàn diện, chỉ cần có cái Tâm.
R.I.P SJ!
Cái cách độc tài của Steven mình nghĩ nó giống như cái độc tài của Hitler - Đã căm ghét hoặc ham muốn cái gì thì k bao giờ nhân nhượng với kẻ khác ( giết người Do Thái và chiếm gần hết Châu Âu)
Thần tượng của mình.
@giangnam_daihiep chuẩn 😁
ôi thần tượng của mình :oops:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019