PHƯỢT CAMPUCHIA BẰNG XE MÁY, TẠI SAO KHÔNG?

19/1/2017 6:58Phản hồi: 54
PHƯỢT CAMPUCHIA BẰNG XE MÁY, TẠI SAO KHÔNG?
Đã đi “mòn” các cung đường siêu đẹp ở Việt Nam và mong muốn chinh phục một điểm đến mới, anh em biker có thể thử sức với cung đường phượt Campuchia – đất nước chùa tháp ngay cạnh cửa khẩu Mộc Bài (Tây Ninh), chỉ cách Sài Gòn 230km.

Castrol Bikers Vietnam xin được chia sẻ dưới đây hành trình “xuyên biên giới” từ Sài Gòn qua Campuchia, rồi về Hà Nội đón Tết của biker Linh Sơn để anh em cùng tham khảo.

Để chuẩn bị cho hành trình “vượt biên” của mình, anh em nên lưu ý một vài điểm dưới đây:

· Phượt trong nước đã cần chuẩn bị xe cộ rất cẩn thận, ra nước ngoài còn phải chuẩn bị kỹ hơn gấp nhiều lần. Trước khi lên đường, anh em có thể ghé các cửa hàng sửa xe uy tín của Castrol (tham khảo danh sách tại www.suaxechuyennghiepcastrol.com để thay nhớt và kiểm tra một loạt thắng phanh, bánh xe, động cơ, v.v.

· Đồng tiền sử dụng ở Campuchia là đồng riel và đôla Mỹ. Anh em có thể xài hoàn toàn bằng đôla Mỹ và đổi tiền từ lúc ở Sài Gòn để có tỷ giá tốt hơn.

Vậy là hành trình bắt đầu…

Sài Gòn – Phnom Penh

(Nguồn: Facebook Nguyễn Linh Sơn)​
Cung đường này khá đẹp và dễ đi, anh em có thể xuất phát từ lúc chiều tà cho mát mẻ, đi tầm 5 tiếng là đến Phnom Penh. Thủ tục mang xe qua biên giới từ Sài Gòn sang Phnom Penh (qua cửa khẩu Mộc Bài và Bevet) không có gì đặc biệt, chỉ việc dắt bộ qua là xong, anh em không cần đóng một khoản phí nào.

Chi tiết về những chia sẻ ăn gì, ở đâu đều được biker Linh Sơn chia sẻ rất đầy đủ và cụ thể tại: http://bit.ly/2fon2w9, mời anh em tham khảo.

Phnom Penh – Kep – Bokor – Phnom Penh

Sau khi đã tung hoành khắp Phnom Penh, anh em có thể xuất phát từ đầu giờ chiều để bắt đầu hành trình “xuống biển rồi lại lên non”. Dựng lều bên bờ biển Kep, đốt lửa và BBQ khi trời vừa chập tối, ngủ qua đêm trên biển rồi tiếp tục di chuyển lên cao nguyên Bokor vào sáng hôm sau để tận hưởng không khí trong lành. Nghe thôi đã “ghiền” phải không anh em?

Tìm hiểu thêm về hành trình này tại: http://bit.ly/2gjVaMc.
Phnom Penh – Siem Reap

Quảng cáo

Nếu thường xuyên dựa vào “bác Google” khi đi phượt thì với hành trình này anh em nên kết hợp cả Google và hỏi đường người dân địa phương để lựa chọn được cung đường phù hợp nhất.

“Cung đường này khó vì mình đã đi theo google map, là đoạn đường ngắn nhất nhưng đương đi rất xấu, nhiều ổ gà ổ voi bụi mù, đến nỗi xe mình bị hỏng luôn và không có tiệm sửa xe chuyên cho moto nên đã phải vác xe lên ô tô để quay lại Phnom Penh. Sau đó hỏi lại mình mới biết cung đường cho xe du lịch hay đi, rất đẹp và êm ái.”, biker Linh Sơn kể lại kinh nghiệm “đau thương” của mình.

Bật mí về giá phòng trọ 1 USD/ đêm ở Siem Reap, anh em xem ngay tại: http://bit.ly/2gALShF.

Siem Riep – Hà Nội

(Nguồn: Facebook Nguyễn Linh Sơn)

Linh Sơn chia sẻ về chặng đường gian nan từ Siem Reap về Hà Nội của mình: “Đường ngắn nhất từ Siem Reap về đến Hà Nội phải đi qua các cửa khẩu Cam - Thái - Lào. Cửa khẩu Savanakhet (Thái - Lào) không cho xe máy chạy qua, họ bắt phải cho xe máy lên một xe ô tô thì mới qua được. Mình chạy lên cửa Khẩu Nakhonphanom (Thái - Lào) thì cũng vậy. Cũng may nhờ năn nỉ mãi họ mới thương tình cho qua.”

Quảng cáo

Cuối cùng cũng có một cái kết có hậu. Các bikers hãy cùng nhìn lại chặng đường khá trắc trở này của Linh Sơn tại http://bit.ly/2gfleGJ.

“Đủ lửa” để anh em khăn gói lên đường chưa? Đừng quên chia sẻ những trải nghiệm thú vị của mình với Castrol Bikers Vietnam tại www.hanhtrinhbiker.com.

54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

100nam
ĐẠI BÀNG
7 năm
phượt cam xếp vào 1 trong những cung bụi bặm nhất. thực sự nó là như thế
@100nam đối với người phượt trong nước thôi bạn, có cung VN lào cam thái cũng bụi và dài ngày cũng hấp dẫn cực kì ấy
@khongphaiphanxuyen đúng thế. nhưng cung kia đòi hỏi thể lực cũng như thời gian và tiền bạc rất lớn
bantich
ĐẠI BÀNG
7 năm
tốt nhất các bác đổi tiền đô và đem theo thẻ atm là tốt nhất. cộng thêm ít tiền lẻ của cam nữa là enjoy thôi
bantich
ĐẠI BÀNG
7 năm
người cam ngta ko thiện cảm với dân mình đâu. hạn chế dừng ở những nơi hoang vắng, e khuyên thật tình nhé
@bantich ở VN cũng thế thôi bác. bác đi đường ven biển xuyên Việt cũng ko dừng lại chỗ vắng. cái này nó là kinh nghiệm xương máu của ng đi rồi
batluc
ĐẠI BÀNG
7 năm
e cũng có 1 điều khuyên các bác là nhớ 1 điều quan trọng nhất là khi có vấn đề gì trên đường nhưng va chạm. tuyệt đối ko đc dừng lại. rất phức tạp. chúc các bác có chuyến đi tuyệt vời
chieudoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
KTM bác Sơn nhìn đã quá đi à
bantich
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chieudoc công nhận mottard thì KTM là số zách. hehe
@bantich quan trọng là có tiền thì ngta mới chơi mottard, dtracker. vì cùng phân khối nó là con đắt nhất trong các loại lun
bantich
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chieudoc KTM mà bác. hãng xe số 1 về sản xuất những chiếc xe dành cho ae thích bay nhảy
colagon
ĐẠI BÀNG
7 năm
chơi những chuyến trèo đèo rồi đường đất như này cào cào bay nhảy là nhất các bác nhỉ
daubung
ĐẠI BÀNG
7 năm
bác Linh Sơn này là dân bụi chính hiệu rồi. đồ đạc đi chơi cũng đầy đủ
batluc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@daubung đúng thật. có coi trên face bác ấy, cũng đi nhiều lắm rồi thì phải
dethuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
đi cung này khuyên các bạn mới đi thì ko nên đi. bản thân mình thấy nó cần quá nhiều kinh nghiệm, ko đơn thuần như những cung gần có thể xách balo lên và đi đc
colagon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dethuong đúng vậy. các bạn muốn đi thì hãy tích kinh nghiệm từ những cung dễ đi hơn trước sẽ ổn nhất
haino88
ĐẠI BÀNG
7 năm
cung này vài nghìn km. nếu đi bằng xe máy thì phải mất 2-3 tuần. nói chung đi cam khá thú vị đấy
haiphan
ĐẠI BÀNG
7 năm
hóng mãi hanhtrinhbiker.com cũng đã có cung này. lên kế hoạch đi thôi. somany thanks
lamsao
ĐẠI BÀNG
7 năm
có lẽ ae nên bắt đầu với cung SG-Phnompenh. ngắn và cũng khá là đẹp.
mitrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
cung này hay ho vãi. cám ơn bác castrolVN nhiều nhiều. hehe
hay lắm. cái này mình đang tìm nè. xem nào. chắc phải thử cung SG- Phnompenh quá
haino88
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngayay cung này cũng khá ổn. đi trong 3 4 ngày đc. bác ko có nhiều thời gian thì đi vào đợt tết cũng ổn đó
có thời gian thì mình cũng làm cung này dịp tết. cũng khá ổn, hơi xa chút nhưng không khí n rất khác
mitrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngonhan em mà ở trong sài gòn e cũng đi. chẳng qua là ở ngoài bắc thì ko tiện lắm. cung này đi tết đẹp đó
nghe lời bác thớt. chuẩn bị cẩn thận cho chuyến đi là ko thừa. hehe
bác thớt nói cũng đúng. mà nếu di chuyển theo đoàn thì nên có 1 ng biết sửa chữa hậu cần xe cộ. vì bên đất khách quê người khó lắm các bác à
đi Cam mà ko đi qua tam giác vàng thì hơi phí nhỉ? hehe
zanek
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Cào Cào Trâu Trấu cẩn thận nhé bác. khu đó trùm ma túy nhiều. tốt hết là ko nên qua, hehe
bên Cam chùa triền nhìn đẹp lắm. kiến trúc kiểu nam Á chứ ko giống chùa bên mình chịu ảnh hưởng của TQ
mitrung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Game Is My Name kiến trúc kiểu chăm pa. tăng lữ họ cũng khác bên mình, bên đó tăng lữ ngta hành khất. đúng như cách mà Đức Thích Ca Mâu Ni làm vậy
sayyo
ĐẠI BÀNG
7 năm
đường đi xiêm riệp xấu lắm. vote ae chạy mottard hoặc adventure sẽ tốt hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019