PIN LPE6 for canon 60D + lấy nét 9 điểm 60D

duytanenvipro
14/1/2014 14:29Phản hồi: 11
Vấn đề đầu tiên em muốn hỏi các bác là không hiểu ntn mà thằng chồn bạn em nó cũng 60D mà nó chụp cả ngàn tấm mí hết pin. Mà em nắn nót mãi cũng chi hơn 500 tấm là hết pin ngay! 😔( k biết có phải pin đểu k nữa. pin của em có in tem bạc có số serial dập nổi có logo đầy đủ. e với nó xài len cũng tương tự nhau. 50 1.8 nó có thêm 18-55 is. mà nó chụp ảnh được cả năm rồi 😁
Vấn đề thứ 2(cho em hỏi ngờ ngệt xí) các bác có ai biết set máy ảnh 60D sao mà mình canh lấy nét một lần 9 điểm nó đều cùng lấy nét được k? em làm hoài k được(có thể tại nó k có chức năng đó) hjzz.
CÁM ƠN các bác nhiều nhiều!..........
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

beattime
ĐẠI BÀNG
10 năm
Pin bác có vấn đề thì phải

Sent from my IM-A820L using Tinhte.vn mobile app
mình cũng lo pin đểu mà thấy mấy diễn đàn cứ bảo 500 tấm là đc! 😔 chả hiểu nổi :(
dg189
ĐẠI BÀNG
10 năm
đổi pin 2 máy cho nhau chụp thử xem. các cách set thông số nữa. ảnh raw hay jpg thẻ tốc độ cao hay thấp,...
Mình cũng xài 60D

Về lấy nét = cả 9 điểm:

thường khu vực nào trong phạm vi nét thì cả 9 điểm mới sáng, còn lại thì thường chỉ sáng tại điểm nét, ví dụ chụp chân dung thì điểm nằm ngoài khu vực lấy nét thì kô sáng,

ví dụ lất nét tại mắt tại f2, thì có thể điểm lấy nét ở tai sẽ kô sáng, nhưng điểm tại má, mắt thì sáng

bạn nhấn nút hình kính lúp có dấu Cộng để chọn điểm lấy nét, rồi nhìn vào kinh ngắm, xoay bánh xe ở nút chụp để chọn 1 điểm hoặc xoay tới khi cả 9 điểm sáng thì dừng thì bấm nút chụp để xác nhận

Hoặc

ở màn hình --> nhấn nút Q -->dùng nút chỉnh tới phần điểm lấy nét " Automatic Selection" --> dùng bánh xe để chọn 1 hoặc cả 9 điểm->nhấn Menu để xác nhận và thoát

Về Pin

chụp ít nhiều tùy thời điểm, cài đặt, nạp và bạn tắt bật thế nào nữa

thường để kiểm tra: vào Menu--> vào phần thẻ vàng có hình mỏ lết thứ 3==> vào phần " Battery Info." : nó sẽ hiện thời lượng pin còn %, số tấm đã chụp từ khi lắp pin vào, và khả năng sạc của pin

nhớ xóa hết ảnh cũ, nạp pin đầy, rồi chụp và xem tầm bao tấm thì hết pin nhé

nhớ là khi dùng còn 10% thì mới cất pin, tháo pin ra nạp

nạp qua tầm 6h là vừa

khi kô dùng, tháo pin, kô cất pin khi đầy hơn 10% vì nhanh hao và chai

mình trung bình chụp 700 tấm thì còn 25%, chụp trong 4 tiếng, khi kô dùng thì tắt máy

đôi khi dùng liên tục thì tầm 500 tấm là hết pin, kèm flash của máy

pin mình dùng 2 năm chưa có vấn đề gì

http://s287.photobucket.com/user/tuan_anh0401/slideshow/Pin PLE6

còn đây là 2 cục pin của mình

Thật sự rất cảm ơn venom đã cho mình hiểu thêm nhiều điều mà chỉ có thực tế mới có được kiến thức như vậy!
Cũng sẵn đây mình xin hỏi thêm vấn đề này nhak!
Mình chụp ảnh trong bàn tiệc ak. cái bàn dài. thì chụp có người nét có người bị mất net mình set khẩu 4.5. bạn có thông số gì để chụp được nét hết cả bàn không ak? mình cám ơn lần nữa 😃
@duytanenvipro tăng khẩu là cách duy nhất,

tăng khẩu tăng vùng nét nhưng cũng cần tăng iso nếu tối

khẩu tăng lớn hơn F4.5 chắc đc vì mình kô rõ cái bàn to chừng nào, hoặc chụp mà người ngồi kô bị quá ngoài vùng nét, tất cả ngang nhau thì tốt 😃
@venom_guilty chắc cũng tăng khẩu thôi. mới đầu chụp k bít chỉnh vùng nét ntn nên cứ mờ tùm lum k theo ý mình.
Mình mới mua con 60D ngày 26/12 nay chụp đc 2k shot rồi. 😃 k có tiền nên mua lens 50 1.8 củ. giá 1tr2. Mai mốt mua thêm len góc rộng chụp đám tiệc. Lần này chụp chơi ở đám cưới mà dùng len 50 1.8 hjx chụp ra bị cắt đầu quá trời 😔(
đây là kqua hjx http://www.flickr.com/photos/106951118@N06/sets/72157639985603496/
@duytanenvipro f/4.5 rồi mà vẫn có người bị out nét, thì bác set cho em lên f8, f11. Lúc đó nếu cần phải tăng cả iso.
Pin mình mua cũng có cái đểu , gắn vào 6D nó xài đc , nhưng báo lỗi
Bác chủ muốn cả 9 điểm báo nét trong vf đều sáng, có 1 cách là bác canh làm sao để cả 9 điểm đó đều rơi vào mặt phẳng nét.
(máy em 51 điểm lấy nét canh kiểu đó chắc chết quá 😃

Bác chủ chụp nhanh hết pin hơn bạn: Ngoài chuyện pin mới pin cũ bác xem lại cách chụp. Nếu bác chụp xong ảnh nào cũng view đi view lại, zoom lên zoom xuống xem đi xem lại thì sẽ nhanh hết pin hơn nhiều đó nhé
lamtd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hmontagne Vẫn có thể chụp với 51 điểm lấy nét đều sáng nhé, đơn giản nhất là chụp lại 1 bức tranh 😃)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019