Pixel 4 và Pixel 4 XL chỉ hỗ trợ quay video 4K 30FPS, và đây là lý do mà Google đưa ra

21/10/2019 6:34Phản hồi: 164
Pixel 4 và Pixel 4 XL chỉ hỗ trợ quay video 4K 30FPS, và đây là lý do mà Google đưa ra
Với những phần cứng mạnh mẽ nhất, cảm biến camera tốt nhất, thế nhưng Google đã quyết định giới hạn khả năng quay video của bộ đôi flagship mới nhất là Pixel 4 và 4 XL ở 4K và 30FPS mà thôi. Đây là một quyết định khá khó hiểu và phần nào làm cho rất nhiều người dùng bất kể có là fan của Pixel hay không đều cảm thấy khó chịu. Google cũng đã đưa ra lý do để giải thích về vấn đề này.

Công ty khẳng định việc giới hạn khả năng quay video 4K tại 30FPS sẽ giúp cho chất lượng hình ảnh được cải thiện hơn nhièu. Ý kiến này được Google trả lời cho một tài khoản có tên @stanzillaz sau khi anh ta đặt vấn đề về việc thiếu 4K@60FPS. Tài khoản chính thức của Google nói rằng đại đa số người dùng sẽ thường xuyên sử dụng quay video ở độ phân giải 1080p, và họ sẽ tập trung nguồn lực để cải thiện chất lượng hình ảnh ở chế độ này nhiều hơn là tích hợp thêm 4K 60FPS. Bên cạnh đó, Google không muốn người dùng tốn nửa GB bộ nhớ mỗi phút cho việc quay video như thế này.

Việc cập nhật chế độ quay phim qua phần mềm là điều hoàn toàn khả thi, tương tự như trên Xiaomi POCO F1, do đó không rõ trong tương lai, Google có quyết định sẽ chiều lòng người dùng hay không.
Theo Wccftech
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Himanxim
TÍCH CỰC
4 năm
lý do ngụy biện vaiz đái :eek:
skrollz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tung2050 @tienduy12345 @Syter Tôi không bảo thiếu 4K 60FPS là không sao, là không ai cần dùng nên không cần phải có. Nhưng nhìn nhận lại, với 1 con máy trước giờ không được đánh giá cao về quay phim như Pixel thì việc tập trung vào cải thiện 1080 trước, phục vụ cho số đông là cái cần thiết hơn rất nhiều. Chính google cũng giải thích như thế vì thực tế quay video trên Pixel cực kì dở tệ.
Nếu quay 4K 60FPS là 1 tiêu chí để chọn điện thoại thì Google cũng không target customer vào những thằng như thế, vì thực tế nó cũng tẻo tẹo. Nó làm data sao không biết thói quen người dùng như nào.

Các ông cứ chê tôi lấy quan điểm cá nhân ra để phản biện nhưng đấy là quan điểm số đông, còn chính các ông mới lấy cái thiểu số để tranh cãi. Trông khác gì bới lông tìm vết không.
tienduy12345
ĐẠI BÀNG
4 năm
@King of Demon Bình thường thôi bạn ơi, ai quay 1 lúc cả tiếng đồng hồ bao giờ, mỗi shot ngắn ngắn vài chục giây, dài lắm thì vài phút thôi.
@Tên Hiển Thị em đang dùng xs max , KHÔNG BAO GIỜ quay video 1080p 60 fps , rất xấu , máy e 256gb nên dùng quay thoải mái , lên 4k 60fps nhìn nó đẹp và sắc nét hơn hẳn , có chết cũng k quay 1080p 60 fps , quay vlog lên youtube mà k đc 4k thì rất xấu
@tungnguyen9x97 Sắc nét hơn nhưng cũng k khác biệt bao nhiêu, vì màn hình vẫn chưa được 4K để xem hết, kể cả macbook nên m vẫn chưa cần dùng 4k
Dù gì Pixel cũng mang tiếng rồi thì chậm 1 chút mà chắc còn hơn cái kiểu ra nửa chừng lại lỗi banh xác 😁 Gì chứ mấy ông pixel này bao lỗi trước giờ, chưa có đời nào mà yên cả.
@pham.kelvin quay 4k60fps thì lỗi gì ở đây???
WUBU
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pham.kelvin GẮN BRAIN RỒI CÀO!
@SUSUBUCU Khỏi cần suy bụng ta ra bụng người 😃
"Bên cạnh đó, Google không muốn người dùng tốn nửa GB bộ nhớ mỗi phút cho việc quay video như thế này"
Có những khoảnh khoắc chúng tôi chỉ cần 30s thôi là đủ rồi: :p + :eek:
oooJKooo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nuhuta gì mà bác chỉ đc có 30s. Yếu vậy
@oooJKooo 30s nước rút ông ơi. Tôi đây nước rút còn ko đc 30s bằng bác ấy đây.
@haichin Tìm cách khắc phục đi thanh niên 😁

Đi ba con sói kéo dài time hoặc uống thuốc nhé!? :D

Nếu không cần nhờ vào các biện pháp trên thì phải Tập GYM thôi!? :D
@Cuong Nb tập Chym bị póng đó pa kaka
Carl
CAO CẤP
4 năm
Giờ tôi quay rồi chuyển qua ổ cứng cũng không cho à?
cuong642
TÍCH CỰC
4 năm
@Carl 😁 máy có chơi đc 4k ko bạn :D
Carl
CAO CẤP
4 năm
@cuong642 Mình nghĩ là được
đúng rồi người dùng pixel chỉ cần chụp hình đẹp là được, muốn quay mượt thì mua thêm iphone
@mouse_gaga Chắc ý của Google là vậy.
@mouse_gaga Youtuber nước ngoài review chi tiết và tổng thể thì iPhone 11 Pro Max năm nay chụp + quay ngon hơn Pixel 4 nhé:

@mouse_gaga Chụp hình khó có điện thoại nào được như pixel. Quay phim thì nó thua xa Samsung và IPhone (kể cả slow motion)
thiết ra thì mình cũng không thấy lý do gì để quay video 4k làm gì, với nhu cầu cao hơn thì chắc dùng thiết bị chuyên dụng hơn.
ntherol
TÍCH CỰC
4 năm
@Smurf:v

Đây là Video so sánh, và
https://www.quora.com/Does-4K-scaled-down-to-1080p-look-better-than-if-a-video-were-simply-shot-at-1080p

Là lí do
@ntherol sao có vài trường hợp video nén lại mờ hơn vậy bác? cụ thể là chi tiết cỏ và chữ bị mờ và ko nhìn rõ
ntherol
TÍCH CỰC
4 năm
@NguyễnDuyĐạt Không phải mờ đâu bạn, mình thấy có vẽ như HDR cao hơn, kiểu như DCP P3 vs RGB vậy. Cái này mình xem trên điện thoại nó ko rõ đâu. Mình xem trên màn hình vi tính 5K thì thấy rõ sự khác nhau nhiều lắm à bạn. Bạn thử coi
@Smurf:v bitrate cao hơn
Do google làm không ngon nên không ra thôi. Cái cử chỉ vuốt còn chả dám làm mặc định
@cutruong789 mục đích nó ép dùng launcher of nó đó b,đểu thật
althonx5
TÍCH CỰC
4 năm
Nó cho cái gì ăn cái đó đi ý kiến quái gì. android đại đế
nk0ktran96
TÍCH CỰC
4 năm
mình toàn quay 4k xong về scale lại full HD, chứ để nguyên full HD cứ có cảm giác ko được nét, 4k60fps cần có để lâu lâu slow nhẹ chứ nhỉ. mà chưa biết pixel4 quay ngon chưa chứ cầm thử px3 quay chán vl
@nk0ktran96 Pixal nổi tiếng chụp ngon thôi chứ quay chán mà bác. Mong là GG nó nâng cấp phần mềm đợt này 😁
@nk0ktran96 Quay thì mua Samsung hay iPhone được hơn mà đặc biệt là iphone
Google năm nay giải thích hơi nhìu nha
mrquan55
ĐẠI BÀNG
4 năm
Google càng ngày càng cố chấp hơn cả mấy ông LG với Blackberry . Nghĩ nó chán
1080p 60fps, còn 4k 30fps với mình là đủ dùng rồi. 1080p nhưng chất lượng tốt là đc. Quay phim trên smp chủ yếu phục vụ xem trên smp or tablet chứ chả ai đem lên màn ảnh rộng. Mà 4k thì hiện tại màn hình thiết bị di động vẫn rất khó để thấy được sự vợt trội so với 1080p
Quan điểm cá nhân
@NguyễnDuyĐạt Như mình nói đó, "đa số" xem các clip quay bằng điện thoại thì xem smp or tab thôi, còn xem trên tivi mà xem những video quay bằng điện thoại rất ít thấy, có chăng mấy kênh ko có chất lượng trẻ con bấm nhầm xem thôi, những kênh oke tí cũng toàn quay bằng máy quay rồi. Còn người lớn xem Youtube thường xem hài hoặc phim hoặc MV ca nhạc, những cái này chắc chắn k quay bằng điện thoại rồi
@naeasdk Mình xem Youtube bằng Ipad 9.7 inch thấy 1080p với 4k cũng k khác mấy, nếu k nói là y nhau. Trên TV thì chả ai xem mấy clip quay bằng điện thoại rồi
@editzrapper ipad 9.7 ko cho coi youtube 4k bác êi. bác thấy y chang nhau là đúng rồi =))
duonghpy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@editzrapper Bác coi bằng ipad gì vậy? Chứ mình thấy ipad dùng màn hình gần 2K mà youtube giới hạn Full HD thôi
Công nhận youtube chơi xấu Apple thì phải bật 2K với 4K cho ipad có làm sao đâu
Caycohoa-96
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình thấy quay 4k có cảm giác nét hơn hẳn so với full hd mặc dù xem trên đt màn full hd
@Duy Khang. Rõ ràng mà bác @@
mystogann0
TÍCH CỰC
4 năm
Chưa hẳn cứ quay 4k là đẹp hơn full hd, còn phụ thuộc rất nhiều vào bit rate.
nguoila_87
TÍCH CỰC
4 năm
@mystogann0 Suỵt im lặng cậu ơi! Cứ để mấy đứa đốt tiền mua sự kinh nghiệm chơi haha
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@mystogann0 Mình toàn quay 720 ko ah... xem trên màn hình 65 inch 4K thấy ổn lắm

Dựng film cũng nhẹ nhàng hơn
iPhone mà ko có tính năng này thì tiếng chó sủa âm vang khắp trời rồi!?!
@QuanLyNhaNghi Chính xác, Iphone mà ko có là thấy đống bài biện hộ là hợp lý vì lý do này, lý do kia rồi phải ko bạn? Chả cần Apple phải giải thích.
@QuanLyNhaNghi Có rồi đó. Apple gọi Google trả lời!
Apple giới hạn tính năng chụp đêm trên 1 số dòng iphone, Google giới hạn quay 4k60fps trên Pixel 4.
Sơn Kao
TÍCH CỰC
4 năm
Mình đang xài Poco F1, đã up phần mềm và quay 4k60, cuối cùng cũng chỉnh xuống 1080p60.
4k trên điện thoại thật cũng chẳng để làm gì.
hoangvuvn06
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hợp lý rồi. Họ dựa trên số đông dể đưa ra quyết định đó. Như mình cũng chỉ full HD là vừa phải, 2K,4K là dư thừa. Và cũng rất nhiều ng như mình. Các bạn đòi hỏi 4k , các bạn chỉ là số ít người dùng như vậy thôu.vậy có bao nhiêu người setup maxsetting hay chỉ đập hộp ra là chụp vs chụp.... Thậm chí họ còn k biết mấy cái chất lượng 2k ,4k là j
@HamDzui Xử lí hậu kì ko được là do máy của bác chứ đổ thừa ai. Mà tại sao phải hậu kì trên máy tính rồi quăng vô đt để render??? Đùa nhau à. Để làm gì vậy ko biết.

Bác nói tôi chạy đua công nghệ trong khi ko biết nhu cầu tôi cần gì? Nói như bác mua máy ảnh vậy đt có camera để làm gì? Hàng chục năm nghiên cứu phát triển công nghệ camera trên smartphone để làm gì? Làm kiểng à. Hay làm cho vui với đời. Tôi ko thích lúc nào cũng kè kè cái máy ảnh + 1 đống linh kiện nặng ịch kèm theo trong khi đó có cái đt nhỏ gọn bỏ vừa túi quần sao ko xài? Tôi ko phải dân chuyên thì tại sao phải mua 1 cái máy ảnh có giá đắt gấp 2 gấp 3 lần một cái đt chỉ để quay và chụp trong khi đt có thể làm đc nhìu thứ hơn và trên hết là “bỏ vừa vô túi”.
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@thichlanhich102 Đó là chuyện của bác ở VN... Google bên Mỹ nó làm gì thì kệ nó bác ah... Kỹ sư họ tính hết rồi, làm hoàn hảo quá thì mấy hãng khác lấy gì đất sống...

Bác muốn quay Film chụp ảnh đẹp, làm nhiều thứ thì mua của Xaomi, Huawei... mình là dân Pro nên chơi đồ chuyên dụng thôi... và khách hàng họ cũng muốn thế

túi bác nhỏ.. túi mình to, khi cần đi quay Film có hẳn cả 1 ê kíp vác phụ... há há...
@HamDzui Tôi thừa biết tôi muốn gì ko cần bác dạy đâu 😃 cứ có chê gì là "kỹ sư họ tính hết rồi". thể loại này gặp đầy nghe nhàm lắm rồi. Đừng áp đặt nhu cầu của mình lên người khác nhé. Mỗi người một nhu cầu ko ai giống ai. Bye.
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@thichlanhich102 Há há... thì đừng mua PXL...

Nhu cầu bác cao thì kiếm thằng nào đáp ứng được đó chứ cà khịa chi

Tui còn thích 8K 120fps, 4TB... nhu càu của tui cũng được xem trên cái màn hình 8K... tiền cũng đủ mua mà công nghệ mấy chục năm rồi vẫn chưa ra vậy? Muốn cái đt chụp xịn để vứt hết đống đồ chuyên nghiệp ở nhà

Ước muốn là 1 chuyện, nhưng liệu bác có đủ tiền để đú theo ko? Joking

Nó sản xuất theo số đông chứ chả phải sản xuất cho vài người chuyên như bác...

Từ từ cháo cũng nhừ thôi
Mê camera phone thì mua pixel thôi, quay thì iphone chưa có đối thủ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019