Pixelpeeper: Người ta đã hậu kỳ những gì trên một bức ảnh bằng Lightroom

sGear
3/7/2017 1:28Phản hồi: 67
Pixelpeeper: Người ta đã hậu kỳ những gì trên một bức ảnh bằng Lightroom
Là một người chơi ảnh và yêu nhiếp ảnh thì chắc chắn là đôi lúc khi xem một bức ảnh nào đó, bạn sẽ tò mò là người ta đã chỉnh sửa những gì trên bức ảnh đó. Đặc biệt là nếu bức ảnh đó được hậu kỳ bằng Lightroom thì giờ đây với trang web Pixel Peeper có thể đọc được dữ liệu từ file JPEG và cho bạn biết là người ta đã can thiệp những gì trên bức ảnh ngoài các thông số về loại máy ảnh, loại ống kính và các thiết lập khi chụp bức ảnh đó.

Các bạn nên biết là file ảnh JPEG không những chứa dữ liệu về tấm ảnh mà nó còn chứa những thông tin về những thiết lập liên quan được nhúng kèm mà chúng ta hay gọi là dữ liệu EXIF. Qua dữ liệu này chúng ta sẽ biết thời gian chụp bức ảnh, chụp bằng máy nào, lens nào, thông tin bản quyền ảnh và nhiều thứ khác

Với phần mềm Lightroom thì sau khi xử lý hậu kỳ một tấm ảnh thì nó sẽ tự động nhúng tất cả những thông tin mà chúng ta đã can thiệp trên bức ảnh vào sản phẩm cuối cùng mà chúng ta chọn xuất ra (export hoặc save as). Trừ phi là các bạn chọn bỏ hết thông tin về Metadata khi xuất file ra JPEG thì khi đó file ảnh sẽ bị xóa hết các thông tin liên quan.

Ứng dụng này được tạo ra bởi nhà lập trình Piotr Chmolowski. Để sử dụng thì đơn giản là bạn chỉ cần thả tấm ảnh đã được chỉnh bằng Lightroom vào trang web và nó sẽ xổ ra tất cả các dữ liệu nó có thể tìm thấy. Trang web sử dụng JavaScript để trích xuất dữ liệu, do đó, phản hồi là ngay lập tức và hình ảnh không bao giờ được tải lên bất cứ nơi đâu.

Đây là kết quả của file ảnh mà mình đã đưa vào:

Đây có thể là một cách hay để xem các nhiếp ảnh gia mà bạn quan tâm đã xử lý hình ảnh của họ như thế nào. Lưu ý là đối với ảnh tải lên Facebook và Instagram thì dữ liệu của file ảnh đã được nén theo thuật toán của họ nên sẽ không còn gì cả, vì vậy nên file ảnh lấy từ 2 trang đó sẽ không xem được bất cứ thông tin gì với bất kỳ ứng nào

Trang web này cũng có một tính năng ẩn: bạn có thể thêm .lrtemplate vào URL của bất kỳ hình ảnh đã tải lên nào để có thể tải được preset cho Lightroom với những thiết lập của bức ảnh đó. Tuy vậy thì đây không phải là cách hay được khuyến khích vì mỗi bức ảnh đều hoàn toàn khác nhau và sẽ có cách hậu kỳ khác nhau, việc áp những thiết lập của một bức ảnh này lên một một bức ảnh hoàn toàn khác thì không có ý nghĩa gì cả.

Tóm lại thì Pixel Peeper trông giống như một công cụ tiện dụng để đánh dấu cho lần tiếp theo khi bạn muốn xem lại mình đã bùa những gì trên tấm ảnh đó mà nó lung linh, ảo diệu như thế. Thêm nữa thì cũng có thể xem đây như là lời nhắc nhở cho những người ai muốn giữ dữ liệu về bức ảnh của mình ở chế độ riêng tư, bằng cách là chọn xóa hết dữ liệu Metadarta sau khi xuất file JPEG.

Riêng cá nhân mình thì mình vẫn để hết tất cả các thông số liên quan để người khác còn biết là mình đã can thiệp những gì với bức ảnh đó.

Quảng cáo

Quan điểm của các bạn trong trường hợp này thì sao? Bạn có để ý đến chuyện giữ hay không giữ lại thông số EXIF của bức ảnh không?

Tham khảo: Pitapixel.com
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chừng nào họ cho dán url ảnh từ web khác kiểu như tinh tế hay 500px để biết họ đã hậu kỳ như nào mới hay 😃 Chứ mình có ảnh mình tải lên để biết thì cũng ít khi dùng lắm
Tuấn Hugo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hay đới. Có luôn photoshop nữa thì tuyệt :p
Dân Pro nó xoá hết Meta-Database ;)
Thường thì bọn Pro nó cũng xoá Meta rồi, mấy ông giữ lại đa số newbie ko biết gì hoặc vô thưởng vô phạt không quan tâm gì bản quyền, xem Meta của đám này thì cơ bản cũng học hỏi được gì mấy.
Ghê nhỉ? Cơ mà giờ chắc chỉ có mấy hình up trực tiếp từ điện thoại thì mới còn data chứ hình up lên sau khi xử lý thì mấy ai còn để data lại 😁
kfccohiba
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chấm dứt chuỗi ngày mày mò preset trên B&R 😆
@kfccohiba Cũng vẫn thế thôi =))) Không chấm dứt được đâu
Và cũng có Plugin hay ứng dụng xóa đi hay nguy tạo những gì đã làm trên ảnh gốc (xóa dấu vết ảnh đã sửa chữa). Trên PTS cũng có chức năng xem "cấu trúc" của ảnh từ lâu rồi nhưng chỉ đơn giản là xe model máy, góc máy khẩu độ......Heheheh
Hữu ích quá
@Hùng Xồm Chuyên gia bốc phét.
@PressnHold Bác hiểu được lòng em? 😁
vậy là có thể check lại mấy bài review ảnh chụp của tinhte rồi =)) nếu xóa hết thì là ko trung thực. haha
Shin21
ĐẠI BÀNG
7 năm
Toàn chơi PTS, vô tư đê 🆒
tieutu911
TÍCH CỰC
7 năm
Cái L nó có giao diện không thân thiện quá rối rén nên PS cũng đủ dùng rồi nên không cài L sài làm gì
@MinhDuclx Kiến thức bổ ích quá 😃 Cách nói chắc cũng có tuổi rồi mà cũng có hơn e đâu, e dốt Lr Ps bác dốt trong cách ăn nói, huề thôi 😃 Ngta hỏi thì bảo ngta ưa làm lãnh đạo, già rồi nói chuyện còn thua thằng 18 😃)
MinhDuclx
TÍCH CỰC
7 năm
@quynhmatroi haha tại bạn ko hiểu ý bóng thôi - ý giống mấy ông cụ lãnh đạo ấy,...bạn cứ coi báo thấy nhiều cái rất là tuyệt vời từ các lãnh đạo.Như xưa thì 'ngực lép' cấm láy xe, gần thì 'xe 9 chủ' gần nữa thì ' đổi bằng láy ko phạt',....toàn lãnh đạo mới được quyền duyệt ra mấy cái tuyệt vời ông mặt trời đó. Gần nhất là buôn chổi đót gì cất lâu đài.

Kinh nghiệm có thể truyền - có thể cho, lên đây rảnh 8 thì ko lý gì mấy cái đó đi dấu. Vì nói trắng ra nếu biết tới mức đó bạn trẻ sẽ biết học nó về cũng chưa chắc sài được. Nhưng chỉ phải đúng người - đúng đối tượng. Người ta có tâm chỉ - thì người học hãy có tâm học hành; đừng mang suy nghĩ trẻ trâu, ông vương ông tướng ở nhà ra đời rồi nghĩ Thiên hạ mọi người phải quy phục - vâng vâng dạ dạ , nịnh nịnh nọt nọt mà Năn nỉ dạy mình.
Tự bạn hãy có suy nghĩ của thằng 18 tuổi đúng nghĩa rồi nói chuyện với mình. Còn đang ăn cơm nhà, đi học ông bà bô chở, quần áo ba mẹ mua,,,,nói chung đang sài tiền gia đình và gia đình đang cúc cung tận tụy hầu hạ thì MIỄN. Bạn chả là cái đinh gì mà mình phải hầu hạ bạn - phải dạy bảo cho bạn.
Bạn TỰ học -bí có thể dạy , ko muốn Tự học thì về nhà làm mình làm mẩy, gia đình lo Tiền đi học nha !!! Còn ra đời TỰ BƠI - nếu cần người ta THẨY cho cái PHAO, chứ ko ai có trách nhiệm dong thuyền ra tới nơi đón bạn lên - đưa khăn cho đắp, đem vào bờ kiếm đồ cho mặc, ...đừng mơ hão em trai còn dính gia đình ah.
@MinhDuclx Thôi đy bác ạ, bác trải đời nhiều rồi nên nói nhiều cái đúng đấy. Mình có cần ai quy phục hầu hạ gì đâu, hàng ngày mình vẫn ở trên đây vừa chém gió & mấy cái ngay cả mình biết hoặc chưa biết hoặc chưa chắc mình vẫn hỏi bình thường, đâu ra một ông chắc cũng đứng tuổi mà sồn sồn như trẻ trâu ấy, mình gặp dạng này khá nhìu, nói hỏi bình thường mình vẫn trả lời, mình hỏi người khác vẫn trả lời, chứ hiếm gặp ai như bác trừ đám seeder siêu trẩu bên box điện thoại thì ko nói : ) ) bơi hay ko tự mình biết có ai đòi hỏi bác quăng phao cho bơi hay gì đâu, lớn đầu rồi mà sồn kinh thật : ) ) Mình hỏi đàng hòang cái gì cũng hỏi cơ bản mà chưa chắc vẫn hỏi mình ở trên đây từ năm 13 tuổi cũng học hỏi nhiều thứ nhiều mảng chứ chả phải mỗi cái đồ họa này đâu nhưng hiếm lắm mới gặp kiểu sồn sồn như bác ấy 😃 Mới đầu tưởng bác chê dốt ko rep ai ngờ bác cũng trâu thật : ) ) Nên thôi nhé .. Mai mốt mình vẫn hỏi tiếp những thứ ko biết & ko chắc Chỉ mong là ko gặp lại bác 😃
Cái hay & mạnh nhất của Lr là chỉnh vài trăm tấm hình trong tgian ngắn hơn rất nhiều so vói Ps.

PS: Mấy mẹ mấy thím không biết xài Lr thì đừng vô phán Ps ngon hơn này nọ mệt wá... Adobe đâu có ngu & khùng hơn mấy mẹ mấy thím đi viết ra 2 phần mềm giống nhau để mấy mẹ so sánh như vậy. Mệt... 🆒
tung3tvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái này rất cần cho dân amator 😃
Little Chick
ĐẠI BÀNG
7 năm
thông thường như mình chỉnh lightroom mình sử dụng rất nhiều brush, các thông số chỉnh bằng thanh trượt chỉ là phụ, nên các bạn khác có lấy được thông số chỉnh đó thì cũng chẳng thể nào làm ảnh giống được, nhiều khi còn phá nát bức ảnh ấy chứ =]]]
thaik05
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cảm ơn ad 😃
Cái này dân mới chơi ảnh thì rất cần nhưng với những người làm chuyên nghiệp (nhưng lại quên xoá meta) thì quả là thảm hoạ.
Nhiều đứa có vẻ không biết rằng Lightroom thực chất chính là Camera RAW của Photoshop được mở rộng thêm các tính năng quản lý và những thứ râu ria khác :rolleyes:
FlyNguyễn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@oZeratulo Theo mình đi bạn nên đi học lấy cái cơ bản rồi hãng dạy chứ mò mẫm rồi biết dạy ko có cơ bản thì ko dc lâu đâu
oZeratulo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@FlyNguyễn Thế luôn cơ đấy =))
Nếu xem Lr chỉ bằng cái camera raw thì Adobe nó đã ko bán giá 5$/tháng cho riêng Lr, còn camera raw thì miễn phí.
Ở cái giếng của mình lâu quá vậy bạn
xxxslayerxxx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@oZeratulo
Ô thế hoá ra mở CR ko cần PTS à, và PTS thì lại free à thánh 😆
FlyNguyễn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@oZeratulo Thật ko ngờ có những người kém hiểu biết thích huênh hoang ở cái tinhte này luôn đấy. Tôi nói lại lần nữa là: ĐI HỌC CHO VỮNG ĐI RỒI HÃNG BÀY ĐẶT DẠY NGƯỜI TA.
Dốt còn thích thể hiện.
hocdaidau
ĐẠI BÀNG
7 năm
chủ thớt chăm Lr quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119