Polymail: ứng dụng email sạch, đẹp, hỗ trợ nhiều cách vuốt như Mailbox dành cho OS X

ART+
21/12/2015 7:23Phản hồi: 42
Polymail: ứng dụng email sạch, đẹp, hỗ trợ nhiều cách vuốt như Mailbox dành cho OS X
Ứng dụng email trên OS X là cơn ác mộng thực sự với người dùng. App Mail mặc định với giao diện quá chán và rườm rà, hy vọng vào Mailbox cho Mac nhưng cuối cùng thì nó lại bị khai tử, các app khác thì hoặc có phí (nhưng vẫn cùi và lỗi) hoặc là chất lượng rất tệ. Chính vì thế mình luôn tìm kiếm một ứng dụng email “thực sự” cho OS X, và rồi mình tìm thấy Polymail. Một app email, mà sau 2 ngày dùng thử, thì mình thấy nó khá ổn, đặc biệt là khi nó mới chỉ ở phiên bản Alpha.

*Ghi chú là Polymail mới ở phiên bản Alpha, tức là còn bản Beta, rồi sau đó mới mở ra cho toàn bộ người dùng. Để dùng Polymail thì các bạn phải vào web của hãng phát triển, điền email của mình rồi sau đó xếp hàng chờ đợi. Mình chờ khoảng gần 1 tuần thì có thư mời dùng Polymail Alpha. Những ý kiến đóng góp, báo lỗi sẽ được nhà phát triển tiếp nhận qua nhóm trên Slack.

Cập nhật: Polymail đã kết thúc quá trình thử nghiệm và chính thức ra mắt dành cho OS X và iOS, link tải về bên dưới (cả hai đều miễn phí)

Polymail có giao diện sạch và hiện đại, đó là những gì mình ấn tượng đầu tiên. Nó không quá đơn giản như Mailbox, không phức tạp đến hỗn loạn như app Mail mặc định, tất cả được sắp xếp và bố trí khá đẹp. Mỗi email được gán với nhãn ở phía trước, với nhiều màu sắc khác nhau. Giao diện của Polymail được chia làm ba phần chính: thanh công cụ và điều hướng, hộp thư, và cuối cùng là phần nội dung email.

Screen Shot 2015-12-21 at 14.14.37.png

Phần hộp thư của Polymail không có gì quá đặc biệt, chúng ta có thanh tìm kiếm ở phía trên cùng, ngay phía dưới là tuỳ chỉnh chỉ hiện email chưa đọc, hoặc là hiện toàn bộ email. Không mới lạ, tuy nhiên điểm mình thích và ấn tượng đó là nó hỗ trợ các thao tác vuốt và tính năng hẹn giờ đọc email tương tự như Mailbox. Nói về những cái vuốt, Apple cho người dùng MacBook phần trackpad quá tuyệt vời, vì vậy với mình, một là app đó phải tận dụng tốt các thao tác vuốt, hai là xoá.

Screen Shot 2015-12-21 at 14.10.36.png

Rất vui là Polymail hoàn thành tốt nhiệm vụ này, à mà các bạn cũng có thể dùng phím để điều chỉnh lên xuống giữa từng email (Unibox rất đẹp mà không hỗ trợ cái này nên mình cũng xoá). Quay lại vuốt vuốt, các thao tác vuốt sẽ chia ra nhiều loại như sau:
  • Vuốt từ phải sang: vuốt ngắn sẽ là hẹn giờ đọc email, vuốt dài sẽ là xếp email đó vào nhóm cụ thể
  • Vuốt từ trái sang: vuốt ngắn sẽ là đánh đấu đã đọc email đó, vuốt dài sẽ là xoá email.
Nếu không thích vuốt thì các bạn có thể dùng phím qua lại, lúc này thì không còn lựa chọn “bấm ngắn bấm dài nữa”. Để chọn nhiều email một lúc thì ta dùng ba ngón tay hoặc dùng phím command. Hiện tại thì ta chưa có lựa chọn gì với việc xử lý nhiều email cùng một lúc.

Tiếp đến là phần nội dung email. Với mỗi email thì ta lại có một dãy thanh lựa chọn phía trên cùng, vi dụ như: lựa chọn xếp email vào nhóm nào, xoá email, đánh dấu đọc, hẹn giờ. Nhìn chung thì những nút này dành cho những ai không thích vuốt vuốt qua lại, bấm cho nhanh. Nội dung email của Polymail được sắp xếp theo dạng dọc, tức là như hầu hết các email trên OS X hiện nay, mỗi email sẽ được xem như một cuộc hội thoại, không có gì đặc biệt.

Screen Shot 2015-12-21 at 14.16.36.png

Điểm hay là ở phía góc trên bên phải sẽ có một lựa chọn, cho phép người dùng có thể xem mọi tương tác với địa chỉ gởi email đó. Cụ thể, bạn có thể xem được những email nào từ bạn hay từ người đó trao đổi với nhau, xem được những file đính kèm nếu có.

Screen Shot 2015-12-21 at 14.08.42.png

Cuối cùng là các tuỳ chỉnh và hệ thống. Trên Polymail có hỗ trợ tính năng “Track” tức là theo dõi một email nào đó. Nghĩa là sao? Khi bạn “Track” một email, tức là bạn muốn nhận các thông báo trực tiếp mỗi khi có email từ địa chỉ đó gởi đến và biết luôn người đó đã đọc email của bạn hay chưa, đọc từ lúc nào. Người dùng cũng có tuỳ chọn “Send Later” tức là hẹn giờ gởi email, còn track hay không thì tuỳ bạn chọn. Ngoài ra, Polymail cũng hỗ trợ khả năng lọc email dựa vào bộ lọc của Gmail, lọc ra những email quan trọng và email quảng cáo/spam.

Quảng cáo

Nhìn chung, dù mới chỉ ở phiên bản rất sơ khai nhưng Polymail đã đáp ứng tốt các nhu cầu rất cơ bản. Mình sẽ điểm qua những điểm đáng chú ý và điểm yếu của Polymail Alpha dưới đây. Tất nhiên là khi nó hoàn thiện xong thì mọi thứ sẽ trở nên tốt đẹp hơn.

Screen Shot 2015-12-21 at 14.09.55.png
Khu vực tuỳ chỉnh còn quá sơ sài ở phiên bản này​

Ưu điểm

Giao diện sạch, đẹp
Hỗ trợ các thao tác vuốt, nhiều tuỳ chọn đọc email như Mailbox
Hỗ trợ bộ lọc email của Gmail
Xem được tương tác với một địa chỉ email nào đó
Quan trọng hơn hết là miễn phí

Quảng cáo

Nhược điểm

Vẫn còn tồn tại nhiều lỗi trong quá trình sử dụng
Vuốt vẫn chưa mượt và còn khựng
Chỉ mới hỗ trợ Gmail
Không cho tuỳ chỉnh kích thước của từng thanh nội dung
Phần tuỳ chỉnh còn sơ sài, chưa cho chỉnh nơi lưu file đính kèm
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh_pc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đẹp hơn cái mặc định của OSX
donghungx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn giống airmail nhỉ, hy vọng không khốn nạn như bọn email, đang 2usd update một cái giá nhảy lên 10usd. Tiên sư chúng ló
bocua
CAO CẤP
8 năm
Vẫn đang dùng mặc định vì ngại nhất cấu hình
phuan79
ĐẠI BÀNG
8 năm
Từ khi mailbox ra cái trò xếp hàng dùng thử, bây giờ hầu hết các thằng viết app mail đều dùng trò này.
Đâu có cần phải copy 1 cách triệt để như nhau. Trong khi hàng tá trình soạn mail của bọn này éo có nổi cái insert colum
Yên tâm là 10 năm nay, tôi chưa thấy cái app nào tốt như gmail
tin692
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quocanh_ltk Giống bác, dùng Gmail và cũng chưa có ý định đổi. Thấy nhiều ng khen cái ứng dụng inbox cài dùng thử mà ko dùng đc, loạn kinh khủng @@ Chắc chỉ có cái hơn duy nhất là vuốt vuốt :rolleyes:
@quocanh_ltk ra đảo ở đi!! OSX nhé!
bocua
CAO CẤP
8 năm
@quocanh_ltk Dùng ở đâu thế ???
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
trên laptop thì chạy thẳng nền web luôn cho khỏe, lý do gì còn luyến tiếc app này nọ...
mình thấy như nếu universal mà bao gồm cả desktop là 1 bước cải lùi...cần đồng bộ chứ ko thể nào gộp như vậy được...như vụ mấy app uni cho win 10 nói thực động 1 lần và chả muốn quay lại lần 2
@kungfu9 chạy thẳng nền web thì ko coi được mail offline bác ơi
TâmDJ194
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không liên quan nhưng có ai vào được trang twitter.com không ạ ??? 😔:(:(
Chắc lại công nghệ dựa trên HTML5, chậm như rùa =))
Police01267
ĐẠI BÀNG
8 năm
K liên quan nhưng cho hỏi là win 8 có được update lên win 10 k nhỉ hay chỉ win 7 và 8.1 mới được
@Police01267 up tuốt bác ạ
Mình ko hiểu sao tác giả chê app Mail chuẩn.
Mình hàng ngày công việc hàng trăm email dùng app Mail thấy hoàn toàn thoả mãn, chả thấy "rườm rà" chỗ nào cả.
Thằng Polymail này còn ko hỗ trợ Exchange nữa
khan911
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang dùng Airmail, ko biết cái này so với Airmail thế nào
mình ghét cay ghét đắng cái mail ở apple, trên iOS lẫn OSX, xin lỗi cổ hữu qá nên xài outlook, tuyệt vời
leoka
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giống giao diện mới của Zoho mail vậy. có liên quan không
không khác gì Airmail, đang dùng airmail đây ko chê vào đâu cả, nói chung là hài lòng, nhưng cũng thử app này xem sao 😁 thaks thằng thớt chia sẽ 😆
leonheart
TÍCH CỰC
8 năm
Xài outlook universial trên osx đẹp hiện đại ^^
Bác nào xài rồi cho em hỏi so với Outlook của MS thì thế nào?
@hvquang23 Nếu bạn dùng Exchange thì Outlook 2016 là tốt nhất (tất nhiên đây chỉ là ý kiến riêng của mình) còn nếu Gmail hay Yahoo thì Apple Mail là đủ. Mình hiện dùng Apple Mail cho Gmail và Outlook 2016 cho hộp thư cty
thaiduongbs
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trung76 Uả sao mình k xài đc exchange cua outlook trên ios nhỉ
Prusten
TÍCH CỰC
8 năm
@hvquang23 Outlook của MS thì mạnh mẽ, phải cái là vẫn chưa chịu thêm cái Inbox Unified mặc dù người dùng yêu cầu đã bao nhiêu năm nay rồi.
@thaiduongbs Minh dùng trên iOS không thấy có vấn đê gì. của bạn nếu là mail cty thì bạn thử hỏi Admin IT cty bạn xem sao.
thaiduongbs
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trung76 Của vừa đăng nhập là có email gửi về báo chặn luôn, nhưng xài app gốc của ios thấy cũng đc, có điều load header thì nhanh, details hơi lâu
Mình dùng Mymail rất ổn
Prusten
TÍCH CỰC
8 năm
"Polymail ......không phức tạp đến hỗn loạn như app Mail mặc định"

Hoặc là bác copy, PR bừa hoặc là bác tư duy hỗn loạn. App Mail mặc định có thể thiếu vài tính năng mới mẻ, hoặc có người chê là không mạnh mẽ, nhưng phức tạp đến hỗn loạn thì không đâu.
zinkpro
ĐẠI BÀNG
8 năm
Xin các bác chỉ giáo một cái mail client nào trên Windows mà sạch, đẹp như Mail trên OS X không ạ?
bocua
CAO CẤP
8 năm
@zinkpro Windows live mail thấy oke đấy b !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019