PQmagic báo lỗi #114 sau khi phân vùng bằng Paragon partition

nguyenlong_yt
20/3/2010 4:25Phản hồi: 1
các bác cao thủ cứu em với. EM đang dùng con lap ASUS K40IN, hôm qua em có down và dùng phần mêm paragon partition 10.0 để phân vùng lại ổ cứng và đã thành công. Nhưng sau đó em dùng PQmagic để xem lại thì thấy nó báo lỗi #114, ổ cứng hiện 1 dải màu vàng và ko có phân vùng nào cả,chỉ có thể FOMAT thôi. Nhưng máy em vẫn khởi động WIN chạy bình thường như chưa có chuyện gì vậy
Em phải làm sao đây?
có ai biết khắc phục lỗi này ko vậy?
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sua loi phan vung mau vang #105, #114....

Hôm nay thì mình có thể tự tin post bài này vi mình đã từng sửa đc cái lỗi phân vùng màu vàng đó.
Trước tiên mình xin đc nói thêm cái lỗi phân vùng màu vàng đó có thể là ta thấy đc khi các phân vùng trong Win Server đã chuyển sang chê độ Dynamic, hoặc là lỗi phân vùng màu vàng #105,#114... khi ta format bằng đĩa win 7, win vista, cài unbutu hoặc dùng 1 số chương trình chia đĩa khác bị lỗi...
Về cơ bản thì lỗi này không phải lỗi mất dữ liệu mà do lỗi MBR (Master boot Record). Nguyên tắc: ta dùng một phần mềm trong đĩa hirent boot để resest lại master boot record sau đó dùng một phần mềm khác để rebuild lại master boot record đó là xong.
Ở đây mình dùng đĩa Hirent boot V 9.7 vì trong đó có phần mềm Partition Table Doctor( Lưu ý là các phiên bản 10 trở lên không có phần mềm đó rất khó làm)
- Đầu tiên bỏ đĩa hirent boot vào, cho khởi động từ CD
+ Tại dòng thứ 9 nhấn Next-> enter
+ Chọn MBR Tools
+ Chọn MBR Work 1.07
+ Chọn dòng 4. Resest MBR to zero -> y
+ Chọn dòng 5. Install standard MBR code-> Nhấn số 1 No changes to the bootable flag -> y
+ exit
+ Vào tiếp Partition Table Doctor 3.5
+ Operations -> Rebuild partition table (RPT) -> Auto. Lúc này đã hiện lại những phân vùng đã mất màu xanh
+ Mỗi phân vùng ta Rebuild như vậy một lần. Riêng đối với phân vùng có chứa window ta nên chọn thêm Fix boot
+ General -> Save lại
+ Khởi động lại máy là xong
(Lưu ý là trước khi làm lại ta nên vào trong sao lưu dữ liệu trước cho chắc ăn)
Chúc thành công! (^-^) ​

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019