Priv: tải về Blackberry Keyboard có hỗ trợ gõ Telex TV đầy đủ

cuhiep
28/5/2016 0:21Phản hồi: 132
Priv: tải về Blackberry Keyboard có hỗ trợ gõ Telex TV đầy đủ
Đây là bàn phím do chính BlackBerry phát triển. Phiên bản mới này có hỗ trợ gõ TV kiểu telex. Với việc hỗ trợ TV telex này chúng ta không chỉ có thể dùng các cử chỉ vuốt trên bàn phím mà còn không phải cài bàn phím bên ngoài vào. Mình dự đoán là BlackBerry cập nhật bộ gõ này dựa trên bộ gõ Tiếng Việt mà Google mới đây giới thiệu.

Update: Bạn nào tải file apk về cài mà bị lỗi thì có thể dùng cách này. Cảm ơn bạn @taikhoan79 đã chia sẽ.

Đối với những thiết bị Android khác, các bạn download và cài BlackBerry Service và BlackBerry Manage. Sau đó mở BlackBerry Manage lên rồi chọn cài đặt BlackBerry Keyboard. Ngoài Keyboard các bạn cũng có thể cài nhiều phần mềm khác của BlackBerry như: Lịch, Task, Ghi chú, Search, Hub, Launcher....Tất cả đều không cần phải root.
Sau khi cài đặt thành công mà máy báo lỗi BlackBerry Service bị dừng đột ngột thì các bạn cứ bình tĩnh vào BlackBerry Manage cho update BlackBerry Service là xong.

Làm sao để có được bản update này?
Anh em vào CH PLAY chọn update phần BlackBerry Keyboard hoặc cài cái BlackBerry Keyboard theo Link mình gửi bên dưới.

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.blackberry.keyboard

Sau khi cài xong anh em vào settings và lựa chọn ngôn ngữ nhập liệu là Tiếng Việt bên canh Tiếng Anh.

Để đổi qua lại ngôn ngữ ta nhấn vào biểu tượng ban phím trên chỗ để ba Android rồi chọn. Ko cần vuốt thành menu như những máy Android khác.

Sau khi chọn thì anh em sẽ thấy các từ dự đoán Tiếng Việt ở khu vực dự đoán từ. Như hình bên dưới, nếu vuốt vào bàn phím cứng từ dưới lên ở bên trái thì máy Priv sẽ nhập chữ Không, nếu vuốt ở giữa thì là chữ Chào và vuốt bên phải là chữ Anh.

Với bàn phím mềm thì việc vuốt chọn từ có nhiều lựa chọn hơn. Ở mỗi ký trự mà Priv dự đoán là có nghĩa thì sẽ xuất hiện từ để anh em biết là khi vuốt ở đó nó ra từ nào.

Có thể máy anh em có sẵn BlackBerry Keyboard rồi như nó chưa hỗ trợ Tiếng Việt. Anh em tải bải mới này hay cho máy update bảy mới này (2.1.0.6614) về cài vào là xong. Sau đó vào trong Settings/Language&Input/BlackBerry Keyboard Settings/Input languages để chọn Vietnamese là xong.

Quảng cáo

132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chuc mừng bb priv. Hk co máy trai nghiệm
binhdesigns
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tin vui nhất trong ngày! Thanks mod. 😁
Lee Ji Eun
ĐẠI BÀNG
8 năm
Phím cứng Tiếng Việt luôn à anh?
@Lee Ji Eun Cứng luôn chứ
@cuhiep Mới vô bài mà ô anh sai chính tả trầm trọng... " đây là bán phím đó chính..??!"
hhaizo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep bác ơi sao mà viết đk chứ W thành chữ Ư
Nhìn đơn giản mà đẹp
Đang xài google keyboard và thấy rất hài lòng rồi.. đi theo account luôn cho tiện. 😃
hhaizo
ĐẠI BÀNG
8 năm
cài trên máy khác ntn các bác ơi 😆
@hhaizo Máy khác cứ cài Google Keyboard, có bộ gõ tẽlex tiếng Việt rồi
Đấy, android nó tuyệt vời thế mà cứ khư khư quả bom xịt kia
Birdy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bản cập nhật hôm qua của BlackBerry rất đáng giá. ấn tượng nhất là đã hỗ trợ bộ go tiếng Việt. Kế đến là camera. Đã có thể chụp manual trên PRIV. Chụp thử cũng khá ấn tượng đấy ạ!
chưa bh thất vọng về bàn phím của bb, kể cả thời bb os, cơ mà ko còn máy để trải nghiệm 😁
Jokerrr
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngồi chờ file apk để cài trên note vậy, nhớ cái vuốt của z10 quá ?
axitbudic
TÍCH CỰC
8 năm
Hóng bản cho Android 😃
tuananh4vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đọc toàn lỗi chính tả. Chắc a Hiệp vuốt trên BB Priv rồi.
Cool quá. Đang nhắm em Priv này lâu rồi mà chưa đủ.
truongngoc
TÍCH CỰC
8 năm
Bác @cuhiep có thể trích xuất giúp file apk để dùng trên android khác được không? Thanks
quá tươi cho đội priv
Sợ Gái
TÍCH CỰC
8 năm
Dùng Blackberry Manager của Cobalt232 nha 😁 tìm trên google đó
axitbudic
TÍCH CỰC
8 năm
@Sợ Gái Bác có biết cách chuyển đổi ngôn ngữ nhanh trên bàn phím bb k 😔. Mò hoài k ra. Hic
Sợ Gái
TÍCH CỰC
8 năm
@axitbudic Bác đừng chọn tiếng việt mà chỉ chọn tiếng Anh thôi rồi Bác vào multi language keyboard tạo thêm 1 cái bàn phím Việt Anh đó 😁
nhunhien89
TÍCH CỰC
8 năm
Bản sắc của anh cuhiep trong bài này thể hiện rõ quá, sai chính tả nhiều quá anh ơi 😁 ;D
@nhunhien89 thử bằng priv với bàn phím mới
@cuhiep anh Hiệp khoe Priv mới trá hình mà không ai khen, chê sai chính tả hoài, trong khi đó cái chính là cái bàn phím priv với cái priv mới 😁
Cea
TÍCH CỰC
8 năm
Để thử coi sao, mà cái vuốt phím em không hiểu nguyên tắc của nó cho lắm, nhiều lúc vuốt chữ này nó lại ra chữ khác phải bấm đề xuất mệt quá ví dụ như cái comment đang viết đây
yunaka_8x
TÍCH CỰC
8 năm
Đã cài trên Note 3, dùng ngon, cơ mà có thể nhập tài khoảng BB để đồng bộ từ gợi ý từ BB10 sang nữa thì tiện hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019