Q3/2015: Apple nắm 94% lợi nhuận của ngành smartphone trong khi doanh số chỉ chiếm 14,5%

Duy Luân
20/11/2015 0:15Phản hồi: 406
Q3/2015: Apple nắm 94% lợi nhuận của ngành smartphone trong khi doanh số chỉ chiếm 14,5%
Theo công ty nghiên cứu Canaccord Genuity, trong quý 3 năm nay Apple đã nắm tay đến đến 94% lợi nhuận từ việc bán smartphone trên toàn cầu, tăng so với con số 85% của năm ngoái, trong khi lượng máy mà họ bán ra chỉ có tỉ trọng 14,5% mà thôi. Đứng sau Apple là Samsung với tỉ trọng lợi nhuận hoạt động 11%, cách khá xa so với người đi đầu, còn doanh số thì chiếm 24,5% toàn thị trường (81 triệu chiếc). Những con số này vượt 100% là do hầu hết các hãng làm điện thoại thông minh đều báo lỗ trong quý vừa rồi. Mike Walkley, nhà phân tích của Canaccord, nói rằng khoản lỗ mà HTC, BlackBerry, Sony và Lenovo phải chịu là do khả năng cạnh tranh kém trong thị trường điện thoại cao cấp với giá trên 400$.

Canaccord cũng cho biết thêm là giá bán trung bình (ASP) của iPhone trong quý rồi là 670$ với biên độ lợi nhuận 37%, trong khi ASP của Samsung chỉ dừng ở mức 180$ do hãng này còn bán nhiều máy tầm trung và giá rẻ khác.

Tuy nhiên, chính Canaccord cũng nói rằng những con số nói trên sẽ không đúng hoàn toàn. "Trong bối cảnh các hãng smartphone Trung Quốc tăng mạnh sản lượng, đặc biệt là trong Q2/2015 với sự xuất hiện mạnh mẽ của Huawei, chúng tôi xin nói rằng việc phân tích lợi nhuận của chúng tôi không tính đến một phần khá lớn từ nhóm của nhà sản xuất dạng này bởi họ KHÔNG công bố những số liệu đó ra ngoài". Những con số trên cũng "dường như đề cao doanh thu của Apple hơn, nhưng chúng tôi cũng nhấn mạnh rằng các OEM ở Trung Quốc đang sử dụng các chiến lược giá rất gay gắt nên lợi nhuận ngắn hạn của họ rất hạn chế".

406 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vậy là một lãi mấy các pác??? cái này ở chợ gọi là bán giá cắt cổ đó.
@tYu Bác có đọc bài k. Cty nào chả dùng cái não để nghiên cứu sản phẩm
Apple n lãi nz là n chỉ bán sản phẩm cao cấp. Và bán đc nhiều
Còn các sản phẩm cao cấp của androi có bán đc nhiều đâu. Mà lợi nhuận chủ yếu là ở phân khúc cao cấp.
Ss n có lãi là do sản phẩm tầm trung vs giá rẻ đấy. Làm nguyên cao cấp thì cũng theo đường của HTC SONY... Hết nhé
Victor Luu
TÍCH CỰC
8 năm
@chetdichoroi Một lãi 0,37. Như này là vẫn rẻ hơn mua hàng ở phố cổ.
vlcdng
TÍCH CỰC
8 năm
@tYu Apple nó chi tiền cho nghiên cứu và phát triển IOS, chi tiền thiết lập và duy trì app store! Androi thì các hãng chỉ chi tiền thiết kế sp + tùy biến Android... GG play thì có GG nó lo rồi. Nếu tính theo kiểu của bạn thì Flagship của Apple ít hút máu hơn so với flagship Android vì mấy hãng đó có chi tiền cho mấy cái đó đâu :rolleyes:
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
@chetdichoroi 1:1.37 tầm cao cấp nào chả giá thế này chủ yếu ai bán đc nhiều hơn thôi

chỉ buồn cười mấy bạn sêeder uất ức, trong khi dòng cao cấp cũng bán giá tương tự
"cấu hình" toàn nhìn vào số nhân
vn2259522
ĐẠI BÀNG
8 năm
apple trùm pa nó r` -_-
Trời, chiếc điện thoại chỉ có chức năng chính là nghe, gọi và khoe mẽ....mà lợi nhuận sao cao thế???

Đáng nhẽ phải là chiếc điện thoại của công việc...kia chứ:eek::eek::eek:

1 fan Android cho hay!
Dj RHC3
ĐẠI BÀNG
8 năm
@firestork Có ai nói ios cũ sao??? Ý bác kia nói là ip 5/5s đều có thể chạy dc ios bản mớ nhất, dĩ nhiên ios 9 mới nhất có thể chạy dc tất cả các app trên appstore rồi.
Còn bác ấy nói ko phải chạy đua theo những con android là những con android đó tầm 3 năm là bị bỏ xó phần cập nhật hdh 😃 chẳng ai qtam để ý nó nữa
hoatien2i
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tanhatminhy2j Tốt cái mốc xi đó, cứ nâng cấp OS là chạy éo nỗi đó chứ.
admyluv
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Giàng A Lúa bác này nói em cứ tưởng anti cmnr, nhưng ăn tiền câu chốt 😆
95% là nó ăn hết luôn rồi. Kinh thật cả trăm dòng Galaxy + mấy trăm hãng Android khác + WP + BB =5%
Hèn gì Mẽo với Khự.a bá chủ thế giới
@benchimto Phải tính một số hãng âm nữa chứ
Thị trường phản ánh thực tế trải nghiệm của người dùng. Nếu sản phẩm không mang lại trải nghiệm tốt, cty khác không quan tâm đến trải nghiệm người dùng thì khó mà cạnh tranh với Apple.
TqTTpT
TÍCH CỰC
8 năm
@chàng trai cô đơn 95 chung quy để 1 sản phẩm thành công thì phải làm tốt cả sản phẩm, dịch vụ hậu mãi, quảng bá, tạo dựng xu hướng... Apple làm quá tốt
@TqTTpT Chất lượng: bao gồm sản phẩm, cskh, chế độ hậu mãi .... và marketting nữa.
Theo như Tim nấu ăn nói: thì chưa bao giờ người dùng lại yêu quý và có tình cảm với 1 sản phẩm điện tử như với đồ apple như vậy 😃
nsditn2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuhiep Thực tế là trải nghiệm người dùng ở Iphone phần lớn là tận hưởng cảm giác thương hiệu. Còn trải nghiệm trên máy, xét công bằng cũng không vượt trội gì so với android để có được 94% lợi nhuận.
popegiant
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chúc mừng các bác mê táo
mog
TÍCH CỰC
8 năm
Vậy các hãng khác mà rút hết thì sao nhỉ? Lãi ít thế sống sao.
giang27t1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Dj RHC3 Chả phải cuồng gì nhưng tốc độ hơn được bao nhiêu, dùng bình thường phân biệt được không, có 1GB ram quản lí tốt thì ăn 2g, 4G à, android đa nhiệm nên nó ngôn ram là bình thường, apple đa nhiệm nửa mùa lại chẳng quản lí tốt =]]
giang27t1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@giang27t1
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
@giang27t1 Khổ nỗi cái thằng nửa chạy hầu hết là ok ko thấy lag giật. Mở khoảng chục app hôm nay mà gần như ko quan tâm là tắt no chưa, hôm sau mở lại lên ngay ko phải load lại. Thằng ko nửa mùa (thực ra vẫn chỉ là nửa mùa so với windows x86) mở hơi nhiều ứng dụng chút mà quên ko tắt là thấy rõ lag giật. Ừ thì mới dùng chỉ hơn nhau 1 vài s thôi nhưng xài lâu dài nó cũng đáng kể.
Nó giống như 1 thằng làm nhiều việc cùng lúc hiệu quả kém, 1 thằng lên lịch theo thứ làm từng việc nhưng làm tốt
@giang27t1 ko phải cuồng mà là cùn
dùng bình thường phân biệt được nhé, bằng mắt luôn chứ chẳng cần đo đếm đồng hồ. Cứ đơn giản mình chơi 3-4 game nặng 1 lúc là hiểu ngay.
Thế hỏi bạn trẻ hiểu đa nhiệm là gì ko ? Đa nhiệm kiểu android là load lại ứng dụng ầm ầm à. Trên android cũng ko phải là full đa nhiệm đâu, có thể chỉ mình 1 số app được lập trình chạy full đa nhiệm xem ? Nếu nói ko đúng nghĩa là bạn chẳng hiểu gì
Việc ngốn ram đến từ cốt lõi của cái android chứ ko phải tại nó quản lý đa nhiệm cái khỉ gì gì đấy đâu, bớt cùn dùm đi ạ
Apple và android đều đa nhiệm nửa mùa hết nhé,!
Càng ngày miếng bánh Apple gặm càng to. Hút máu kinh quá à.

Thực tế thì chưa hãng nào làm tốt hơn tất cả các khâu như Apple cả.
@vnstockguru bác ơi, mình hỏi ngoài lề cái

làm sao để kết nối apple tv gen 4 với pc hay laptop để up fw hay réstore (trong đk cần thiết)

mình cũng không thấy apple bán cable chuyển từ usb-c sang cổng usb thông thường để kết nối
@doinho Mua cáp từ nhà sx thứ 3 thôi bác, usb-c to usb 3.0 cổng dương 😁
@barrettroyal kiểu này Apple ko cho kết nối apple tv với bất kỳ thiết bị nào khác rồi
@doinho Em nghĩ là có cáp đó mà apple chưa sx bán kiếm thêm thôi =)).
@doinho Bác hỏi shop nhé.
tuankts2
TÍCH CỰC
8 năm
Vâng apple đã qua thời kỳ đỉnh cao và sắp chết =)))
Nguyên nhân là vì các hãng khác bị lỗ thôi.
Ko thấy Xiaomi, Huawei đâu 🤔
@exciterc À 2 thằng đó tiêu biểu của các hãng làm ăn thua lỗ nên lôi ra so sánh đó
@Gấu trúc 95 hahaha
bó tay trả lời
@cuhiep Em ttả lời hộ bác rùi đó
@exciterc hai hãng này không có thống kê bạn, mặc dù là đang vương lên mạnh mẽ
ltxuan57
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vì sao? vì giá quá cao mà linh kiện thì giá thấp.
@ltxuan57 Ko ai làm vậy được trừ apple. ngoài việc thiết kế tốt, phần cứng tốt, trải nghiệm tốt. Thì chiến lược marketing rất mê hoặc: khó mô tả thành lời,

ngày xưa sam bán nhiều máy vi nó cứ như dầu gội đầu: quảng cáo ngập mặt
@ltxuan57 Thế vs cả đống linh kiện đó, bác có tự lắp thành dc 1 cái IP hoàn thiện để dùng k0??? Sao bác k0 tính còn cả đống chi phí khác: quảng cáo, thuê mặt bằng, lương nhân viên, thuê nhân công lắp ráp sản phẩm... Chứ có mỗi linh kiện thì sao ra dc 1 sản phẩm hoàn chỉnh... Doanh nghiệp sản xuất sp để bán, chứ có phải là tổ chức từ thiện đâu...
Ifan luôn tự hào về 1 sự chi tiêu thông thái này... xin chúc mừng ifan
bá chủ mất tiêu rồi
😁 liệu có bao giờ apple sản xuất dt màn 2k ko nhỉ
@thik vọc 😁 lý giải rất hay.
dknyxdie41
TÍCH CỰC
8 năm
@DoremonSSJ3 chắc ko đâu, sx 2k nó chiếm 100% lợi nhuận thì bỏ mẹ :D
@DoremonSSJ3 Năm sau thôi. Thời thực tế ảo lên ngôi thì fullhd cũng y như cái rổ đãi thóc nếu xem trên kính
giapnv272
TÍCH CỰC
8 năm
@DoremonSSJ3 Khi nào các hãng phổ biến 8k thì Apple sẽ có đt màn 2k
các ông chủ của Apple vào ăn mừng lợi nhuận nào 😁
bán hàng khoe mẽ lợi nhuận đương nhiên khủng rồi.
thanhlongau
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luanth Thánh này bài nào của Apple cũng vào làm tí. Khổ người ta phát triển thì chúc mừng có sao đâu, con người sống ích kỷ ghen tị cũng ko ngóc đầu lên được đâu
@luanth Họ có khoe đâu. Do các nhà phân tích nghiên cứu thị trường nói đaya chứ.
MiuMiu Meo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luanth Lại gặp thanh niên seeder này rồi, topic nào về ios cũng có dấu răng nó 😆
Hóng các thánh vào phán apple hút máu:oops:, giá cắt cổ:oops: bla bla
mrphamvn
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenfenice Công nhận app trên ios luôn đc ưu tiên cao nhất 😁 Chắc do thói quen mua sắm của người dùng ios. Bên ios tỉ lệ JB là rất nhỏ, phần nhiều là để sài bình thường. Nên họ mua app cũng nhiều hơn bên android
@nguyenfenice Không chỉ vấn đề phần cứng android tạp nham đâu bác, bác nếu quen ông nào lập trình viên thì hỏi thử xem Apple cưng chiều hỗ trợ lập trình viên như nào 😁 ... Mà vụ mua app đúng thật, hôm trc thấy bảo hơn 80% lượng IAP (thu nhập app) đến từ Idevice
http://bgr.com/2015/06/04/ios-vs-android-apps-developers/
Apple unveiled a new programming language called Swift that not only promied to make app development easier than on Objective-C but also to eliminate many of the most common mistakes developers make when coding on other languages. According to sources interviewed by Bloomberg, Swift has been a huge hit with the developer community.
@xaxkilloxax Chuẩn bác, android vì vấn đề phân mảnh gây khó khăn cho LTV. Vấn đề này cũng ảnh ưởng đến việc cập nhật OS mới trên android. Các nsx đa số chỉ hỗ trợ 2 hả 3n cho các flagship và thường chỉ update 2 lần cho các sản phẩm trung cấp và giá rẻ. Khác vs apple thường hỗ trợ update lâu dài cho sản phẩm của họ...
@mrphamvn Chuẩn bác. Hồi thời Ip 3gs đến ip4s thì jb khá phổ biến. Theo e nhận xét chủ quan thì thấy đa phần là ng châu Á. Nhưng sau này, khi Ios bắt đầu cập nhật, nhiều tính năng hơn thì JB cũng thưa dần vì JB tiềm ẩn nh rủi ro cho phần cứng lẫn nguy cơ mất bảo mật. Với nạn hacker, virus tràn lan ngày nay thì JB lợi ít nhưng thiệt nhiều. Và những ng thích sự ổn định thì tuyệt đối là không, mà số lượng thành phần ng dùng như thế lại chiếm đa phần trong ios...
Làm Android chỉ có Samsung với mấy hãng trung quốc là lãi còn lại đã số là lỗ
hoangvjet867
ĐẠI BÀNG
8 năm
Apple đã làm rất tốt. Từng rất ko thích apple, cuồng note nhưng mà mua note 5 rồi rất muốn đổi sang 6s.
J.C.Jean
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoangvjet867 bây giờ mà bán lại note 5 để đổi 6s bù cũng không ít đâu...hihihi
@J.C.Jean Bù nhiêu bạn? Đang dùng Note 5 nè, định chuyển qua 6s mà nghe nói trãi nghiệm như y 4 nên thôi, hihi. Tụi mày thì chỉ quan tâm cái nào mắc thì mua thôi chứ biết xài ẹm gì.
J.C.Jean
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trịnh Tấn Nguyên Note 5 bạn lên mạng coi nó giá xách tay mới hiện bao nhiêu... thì máy bạn nếu ngoại hình 99% thì trừ đi tầm 2tr mấy đến 3tr gì đó... tuỳ cửa hàng... rồi bạn coi giá phiên bản 6s xách tay bạn muốn mua là bn thì biết liền hà... 6s nó chạy nhanh hơn 6 khá nhiều đó bạn, cầm nặng hơn... mình kết nhất là bỏ túi quần không sợ bị cong nữa.... còn cái 3D touch thì hầu như mình ít dùng lắm... Note 5 xài cũng quá ok mà... đổi chi cho phí tiền vậy bạn....hihihi
Hầy dà =)) Apple đang đỉnh cao hình sin và sắp tụt dốc đây mà. 1 Fan android đang dùng iphone cho hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019