[QC] HP Pavilion G4-1204AX: Đẹp và mạnh mẽ

Hư Trúc
5/12/2011 8:26Phản hồi: 123
[QC] HP Pavilion G4-1204AX: Đẹp và mạnh mẽ
Không chỉ có thiết kế đẹp, với việc trang bị dòng vi xử lý mạnh mẽ của [TAG]AMD[/TAG], [TAG]HP Pavilion[/TAG] G4-1204AX sẽ là lựa chọn xứng đáng cho mọi công việc của người dùng.

Thiết kế
Với vỏ ngoài độc đáo trong màu ghi huyền bí cùng lớp sơn được phủ nhiệt theo công nghệ in khắc chìm HP Imprint mới nhất giúp không ám dấu vân tay, Pavilion G4-1204AX sẽ tạo ra phong cách khác biệt cho người dùng.

Bên cạnh đó, việc touchpad được bố trí khá rộng rãi với chất liệu mượt mà và hỗ trợ đa chạm sẽ cho người dùng cảm giác di chuột khá nhanh nhạy. Đồng thời, bàn phím của khắc chìm HP Imprint mới nhất giúp không ám dấu vân tay, Pavilion G4-1204AX được thiết kế khá nhã nhặn với các nút bấm lớn được bố trí không quá khít cho cảm giác thoải mái khi gõ.

Pavilion G4-1204AX sử dụng màn hình [TAG]LED[/TAG] HP BrightView và chọn chuẩn 14 inch theo tỉ lệ vàng chuẩn 16:9 mới nhất hiện nay cho dãy màu và khung ảnh trải rộng, thời gian đáp ứng hình ảnh nhanh gấp đôi màn hình thường.

Vi xử lý APU A8-3500M
Hiện nay, để sở hữu một laptop có bộ vi xử lý 4 lõi thực, người dùng phải đầu tư một khoảng chi phí khá lớn. Cụ thể, nếu đầu tư dòng máy sử dụng CPU có bộ vi xử lý 4 lõi thực thì người dùng phải bỏ ra trên 20 triệu đồng. Còn dưới con số này thì chỉ có những dòng máy sở hữu bộ vi xử lý 2 lõi cùng 4 luồng xử lý như Core i3, Core i5 (khi đã được bật công nghệ siêu phân luồng Hyper Threading).

Vì thế, để tạo cơ hội cho người dùng phổ thông được sở hữu laptop với bộ xử lý 4 lõi thực sự, HP đã cho ra đời Pavilion G4-1204AX. Với dòng vi xử lý AMD Quadcore A8-3500M, Pavilion G4-1204AX có khả năng xử lý dữ liệu cực nhanh và chuẩn xác hơn cả các dòng vi xử lý lâu nay của Intel.

Với việc lựa chọn dòng sản phẩm sử dụng APU Llano chứa hơn 1 triệu transistors của AMD, người dùng có thể cân bằng khối lượng công việc theo cách hiện đại nhờ công nghệ Turbo Cores, với nhân kích thước nhỏ nhưng có thể đạt 90% hiệu năng của các bộ xử lý có nhân kích thước to hơn nhiều và giảm thiểu việc tiêu thụ điện năng.
Bên cạnh đó, GPU tích hợp trong APU còn có thể kết hợp với card đồ họa rời như card AMD Radeon HD 6470M mà Pavilion G4-1204AX đang trang bị để tăng sức mạnh xử lý đồ họa, giúp xử lý các ứng dụng nhanh hơn so với bình thường.

Mặt khác, với công nghệ APU Llano mới nhất của AMD được sản xuất theo quy trình công nghệ 32nm, máy được tiết kiệm pin đến mức tối đa, kéo dài thời gian sử dụng máy và hầu như không gây nóng máy khi sử dụng.

Cấu hình cao
Ngoài việc trang bị dòng chip [TAG]APU[/TAG] mới nhất từ AMD với khả năng tăng tốc cực đại lên tới 2,4 Ghz. Pavilion G4-1204AX còn sử dụng bộ nhớ RAM DDR3 4GB và có thể nâng cấp tối đa lên tới 8GB tùy nhu cầu sử dụng. Ổ cứng SATA có dung lượng lớn 500GB sẽ giúp bạn lưu trữ thoải mái dữ liệu. đồng thời, máy còn được cài đặt sẵn Windows 7 Home Premium 64 bits bản quyền từ Microsoft.

Đáp ứng đầy đủ nhu cầu giải trí
Đặc biệt, do máy sử dụng APU Llano của AMD nên có thể hỗ trợ [TAG]DirectX 11[/TAG] mà đa số các ứng dụng lớn yêu cầu, và với cổng HDMI kết xuất ra màn hình LCD cỡ lớn full HD cùng loa Altec Lansing và hệ thống SRS Premium, từ nay việc trải nghiệm những bộ phim HD độ nét cao, hình ảnh mượt mà và thư giãn thoải mái các trò chơi hấp dẫn không còn là điều quá khó khăn.

Kết luận

Với thiết kế độc đáo và cấu hình máy mạnh mẽ được trang bị dòng vi xử lý mới nhất APU, HP Pavilion G4-1204AX được bán ra thị trường Việt Nam thông qua nhà phân phối Công ty CP Dịch vụ Phân phối Tổng hợp Dầu khí (PSD) với giá chưa tới 15 triệu đồng.

123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Em này đầy đặn thế hử:p
trunkz
TÍCH CỰC
12 năm
Vừa xúc Probook 4530s thấy đẹp hơn, mỗi tội mấy cái cổng kết nối nằm sát nhau và ngay chỗ tay rê chuột nên hơi bực.
e đag sài con lenovo z575 a8 3500m ( cũg đc ) 4gb 750gb 15.6" giá 11tr9 , VGA 6620g 2gb( share ). các pro cho e hỏi níu nâng ram lên 8gb thì con vga này mạnh lên đc bao nhiu %.
linuxe8
TÍCH CỰC
12 năm
ko mạnh lên nhiều đâu bác. Thực chất Llano là CPU và VGA cùng nằm trên 1 die, tức nằm chung với nhau. Sức mạnh chú này tàm tàm, chơi game cũng tàm tạm, đủ xài
xmanonline
ĐẠI BÀNG
12 năm

Cũng đang sài 1 em 😃 nhưng giá nó cỡ 1200$

Manufacturer LENOVO
Model IdeaPad Y560p
Processor Intel(R) Core(TM) i7-2630QM CPU @ 2.00GHz 7,4
Total amount of system memory 8,00 GB RAM
System type 64-bit operating system
Number of processor cores 4

Storage
--------------------------------------------------------------------------------

Total size of hard disk(s) 684 GB
Disk partition (C😃 76 GB Free (153 GB Total)
Disk partition (D😃 128 GB Free (295 GB Total)
Disk partition (E😃 199 GB Free (235 GB Total)
Media drive (F😃 CD/DVD
Media drive (K😃 CD/DVD

Graphics
--------------------------------------------------------------------------------

Display adapter type AMD Radeon HD 6570M
Total available graphics memory 4083 MB
Dedicated graphics memory 1024 MB
Dedicated system memory 0 MB
Shared system memory 3059 MB
Display adapter driver version 8.761.0.0
Primary monitor resolution 1366x768
DirectX version DirectX 10

Được 4gb bạn à
tvad911
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo mình thấy trên Desktop thỉ ram từ 1333- 1866 mới thấy khác biệt , còn có thêm Ram 1333 lên chắc cũng chẳng có gì hơn đâu ....

---------- Post added at 11:41 AM ---------- Previous post was at 11:36 AM ----------

Theo mình em này ổn rồi , con VGA rời vào + VGA Onboard tăng thêm đc tí hiệu năng , nhưng có lẽ ko đáng ... Cấu hình VGA on mà như thế thì dễ cạnh tranh hơn với Core i3 ....
Cơ mà trải nghiệm mới biết , mình cũng đang định mua nhưng có lẽ quay về với Phenom 2 4 nhân + 545v / 5650 ... Hơi cũ hơn , nhưng hiệu năng có vẻ ổn ... xung cao hơn 😁
Vẫn còn nhớ em Compad CQ42 năm ngoái có 9 triệu , 4 nhân + 2 GB ram ddr3 + 320 7200 + 565v hơn :D

Một số bác nói AMD nóng cũng đúng , nhưng nó là đời xưa , từ các dòng sau và mới đây từ 45nm trở lại thì hiện tượng đó ko còn , và 1 số thiết kế tản nhiệt các hãng làm hơi tệ nên rất nóng .... 1 số bác dùng lâu ko vệ sinh thay keo ....
Chưa chắc đã mạnh đâu bạn ah, 4GB hay 8GB hay 16 GB chỉ là dung lượng của ram chứ ko phải tốc độ của ram đâu bạn
Việc tăng "số GB" của RAM có hiệu quả hay không phụ thuộc hoàn toàn vào việc hệ thống của bạn dùng bao nhiêu RAM cho công việc. Số lượng RAM chỉ cần đúng vừa đủ so với nhu cầu của hệ thống đã là tốt nhất, tăng dung lượng thêm hoàn toàn không có hiệu quả
Nếu bạn xài WIn 32 bit thì ram 4Gb là ok, Win 32bit chỉ nhận tối đa 3,8GB ( tối đa) còn WIn 64 bit thì nhận hết.
em này so với em envy thì sao nhỉ
thích nhất câu này 😃
Đóng cho bác cái dấu chứng nhận spam cử nhân....bài nào cũng thấy cmt vài câu...^^
phấn đấu sao bằng ...LIENHUONG 😁
Phải có Benmark so sánh thì với I5 xem con nào hơn.

Nếu xung nhịp em này mặc định 2Gh thì có chiến được con I7 không nhỉ? Em chỉ tiếc xung nhịp thấp quá.
rước pé này được không các bác? 😕
Dùng AMD là đúng bài rồi, không hối hận nhiều, không cần lăn tăn như Intel lùm xùm. Con này "đồ lòng" ngon mà thiết kế xấu quá
hichiroyami
ĐẠI BÀNG
12 năm
dưới 15tr. ngon quá

Bài viết có nói dùng bxl này ko gây nóng. ko bik có đúng ko, em đang xài HP DM3, chíp AMD, duo core, vỏ kim loại mà thấy nóng quá trời,.... với lại máy này ko được trang bị cổng USB 3.0 à? bên hông thấy DVD blue ray
bài viết mang tính quảng cáo là chính =))
máy bạn nong là do nó là HP high power =))
DThang0612
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hong biết AMD còn nóng không . Đang sài Laptop HP xài chip AMD nóng kinh khủng
hugn222
ĐẠI BÀNG
12 năm
:bounce: con HP Dual core ccủa mình cũng nóng gần chết... nóng rồi tự tắt luôn😔
hơn 1tr trans thì hơi ít hơn 1 tỷ trans thì chuẩn hơn laptop giá này dùng apu quá ngọt
cấu hình so với giá là ổn đấy , có thêm em usb 3.0 thì ngon
kể ra laptop giá càng ngày càng rẻ .. em thì tính kinh tế khi nào đi làm mới mua, có khi cùng giá tiền vs em này lúc đấy lại ra em HP cấu hình khủng hơn nữa:mstickle:
ai cũng như bác thì biết đến bao giờ mới có đồ mà sài (đến lúc bác die nó cũng còn ra tiếp máy mới nữa giá chỉ = ổ bánh mì bác ráng mà đợi )
chen8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
Con này thì dùng sướng, công việc hoặc game ko phải lăn tăn. Lại còn mát nữa, vote, mua core i5 mua con này sướng hơn nhiều
bác cho e hỏi là : hôm trước e có ra nguễn kim coi máy thì thấy e nầy.....VGA là HD 6620g thì phải...VGA đó là onboard hay là rời vậy bác...con này 4 nhân 4 luồng hay là 8 luồng như core i7 vậy bác....cám ơn bác...
cuticuti
TÍCH CỰC
12 năm
con này nếu tính ra chip intel thì = khoảng con nào nhỉ,e đang dàm dụm kiếm 1 con i7 để làm 3ds max,hok biết con này đáp ứng đc ko nhỉ, với cái khoảng nóng nữa,render nhìu có chết cpu ko nhỉ,mấy bác có kinh nghiệm chỉ giáo dùm e phát với
huong04x3c
ĐẠI BÀNG
12 năm
cỡ như 3dsmax 2011, con này chạy như gió. render ầm ầm. khỏi phải lăn tăn. Với giá tầm 15 củ, không có con nào của intel qua mặt đc con này đâu. xúc ngay đi kẻo hết hàng.
thấy HP dv là thấy nhiệt độ 2 core 79 độ rồi. thù
haizz đang tìm con máy nhỏ gọn 12-13" dùng AMD mà khó thật nhất là ở VN
Hài thật, tuy rất thích AMD nhưng ko thể chịu nổi với những bài quảng cáo mị dân kiểu này 😆
Con A8 ăn nhau ở chỗ card đồ họa tích hợp của nó 6620M đã rất mạnh rồi, ăn đứt Intel HD 3000 trên core i3 M của Intel.
Chả hiểu sao phải bỏ thêm tiền cho card rời 6470M, chỉ mạnh hơn 6620M 10% khi chơi game, còn ứng dụng thông thường thì không thể nhận biết được. Vừa tốn điện, tốn tiền, máy nóng...
Rồi thì đến CPU, A8 chỉ được cái thế mạnh nhiều nhân nếu chạy ứng dụng hỗ trợ hơn 2 nhân mới được gọi là nhanh hơn Intel tí xíu (cụ thể thì có thể so sánh các kết quả benchmark), mà những ứng dụng này, trong số những ứng dụng phổ thông mà dân văn phòng, sinh viên hay dùng chỉ đếm trên đầu ngón tay ! Trong khi ở chiến trường các ứng dụng 2 nhân, A8 chẳng có gì nổi trội hơn i3.

APU Liano mục đích là đánh vào thị trường tầm thấp, mang trên mình ưu thế tiết kiệm điện và iGPU mạnh mẽ, chẳng hiểu sao HP VN lại đưa ra cái giá gần 15tr trong khi với 15tr là có thể sắm 1 chiếc máy với i5 + Ge GT540M/AMD 6630M sức mạnh gấp bội combo AMD A8 + 6470M với vỏ máy, cách thức bố trí linh kiện, thông gió... chất lượng tương đương.

HP Pavilion G - dòng sản phẩm bình dân với chất liệu bình thường (không thể so sánh với Probook hay Elitebook được rồi) mang trong mình cấu hình lập dị và cái giá trên trời ! Có biết bao cấu hình khác phù hợp cho con G này nhưng có vẻ HP VN (không tính HP Global) tính lòe người tiêu dùng bằng cái mác "4 nhân thực" !

:bounce: nói như cậu quá hài , cậu biết AMD có bao nhiêu kỹ sư và nhân công, chẳng lẽ suy nghĩ thua 1 thằng như cậu . AMD gắn card rời thêm vì nó có thể chạy DUAL với card đồ họa để tăng thêm sức mạnh xử lí.
Còn HP thương hiệu máy tốt , nên bán giá 15 triệu là phải . Có con HP nào 15 triệu mà i5 card rời 540M không ?
:unsure: Benmack thì còn CPU này cao hơn i3 nhé
wolf's rain
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chuẩn luôn....! Cảm ơn bác nhiều đã nói hộ nỗi lòng của em ;)). Dòng này chỉ là dòng bình dân thôi. Từ thiết kế của nó đã thấy vậy rồi.
P/S: Em cũng vừa làm 1 em hp g4 xách mẽo về. Cấu hình thì ko được như em trong bài =)). Nhưng giá rất tốt 😁. ĐÚng 350$ tính ra chỉ hơn 7 tr. EM thấy mức giá như vậy là hợp lý.
Tạm hài lòng với con compaq cùi bắp 😆
tạm hìa lòng với con lenovo g460- p6200 cùi bắp🤓
Đợi vài tháng nửa xem sao.Hàng hp mất giá mau lắm,rớt nhanh hơn mac air.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019