Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[QC] Hướng dẫn sử dụng nhớt phù hợp với dòng xe đang sử dụng

TTKM
27/12/2016 3:15Phản hồi: 405
405 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vì sợ nhớt giả vs ko rành nhớt nào cho Si ổn nên thay đại nhớt hãng lun
Các bác cho hỏi nhớt Total có tốt không?? So với mấy hãng khác thì thế nào?

Fan Trường Giang nên bây giờ chuyển sang Castrol từ đây 😆)))))))
@Ngọc Thanh Ng. Không phải fan Trường Giang nhưng cũng sẽ ủng hộ Castrol vì lời chúc trong clip quá hay (Y)
@Ngọc Thanh Ng. thay nhớt mà cả bộ đồ nghề vàng óng vậy hơi đẹp trai rồi đó 😃)
Khôi NT
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình ở vùng ngoại ô tìm tiệm castrol khó quá 😔 mua ngoài thì sợ fake @@ chã biết làm sao
Hiếu Real
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khôi NT bạn cứ lên www.suaxechuyennghiepcastrol.com tìm sẽ ra nhé
Khôi NT
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hiếu Real tks bro , để lên kiếm xem, castrol dạo này ra nhiều cái tiện gê, bữa còn thấy có cả web chia sẻ cung phượt :3
phusayeuem
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hiếu Real trên đó có hết các cửa hàng hả bác??
Hiếu Real
ĐẠI BÀNG
7 năm
@phusayeuem đúng rồi tất cả chi nhanh của castrol, bạn còn có thể nhập địa chỉ chỗ bạn để tìm xung quanh nữa
mấy page đầu hình như toàn seeder của Motul hay sao ấy, chém ghê quá à, mình thì trước giờ toàn dùng Castrol nên ko biết motul thế nào, nhưng ông anh sài motul đc 1 năm rồi cũng thấy kêu quá, xong rồi cũng chuyển qua castrol.haha
xibachao9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@wint ủa, sao ông anh của bác lại phải chuyển vậy bác??
@xibachao9x thì giá của motul đắt hơn, àm lại sài ko ngon, ko mát bằng castrol chứ sao :p
100nam
ĐẠI BÀNG
7 năm
castrol mà đã mua được hàng chính hãng thì khỏi lo, mấy ông chê này nộ chắc mua phải hàng fake mà đếch biết.haha
dethuong
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhân tiện các bác cho hỏi, có ai hay mua nhớt về nhà tự thay ko nhỉ?? mua thì nên mua ở đâu ạ?
@dethuong e cũng hay tự thay nè, cứ ra mấy cửa hàng chính hãng mà mua bác ạ, yên tâm luôn, khỏi lo gì, giá cũng ko đắt hơn lắm đâu
toiditimtoi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vịt con xấu xí bình thường hay thay nhớt ở Head, hôm trước mới ra cửa hàng Castrol thay, rẻ hơn bao nhiêu, vậy là trước giờ mình bị hớ.huhu
cãi nhau ghê quá -_- thấy mấy loại nhớt cũng ngang ngang nhau ấy mà, miến là phù hợp xe thôi, thấy trên thị trường có Castrol đc nghe đến nhiều mà giá cũng rẻ, còn mấy loại motul hay shell cũng được, nhưng giá đắt hơn :3
sayyo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@moreaty chuẩn bác ơi, trước giờ e toàn dùng castrol riết cũng thành quen nên chẳng muốn đổi nữa, sang loại nhớt khác sợ lại ko hợp xe ấy, lại phiền :3
phusayeuem
ĐẠI BÀNG
7 năm
bình thường toàn ra hàng đưa cho họ thay, chẳng quan tâm hàng nào luôn :3
zanek
ĐẠI BÀNG
7 năm
castrol tài trợ cho Honda đua moto quốc tế cơ mà, nên ae cứ yên tâm chất lượng 😁:D:D
meyeu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zanek nghe hoành tráng vậy @@
lướt qua mấy trag tinhte thấy ae kêu phốt Motul nhiều quá, thôi cứ an phận dùng Castrol vậy :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Con Wave Alpha đời đầu của em xài Castrol , Shell , Mobil . Giờ chỉ xài thằng Castrol hơn 100k thì phải . Năm thay nhớt 2 , 3 lần .
hakersieuta
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình có con xe Viva fi 115 mua tháng 10/2014 đến nay đã được 74.000 km
Ban đầu mình hay dùng castrol power 1 đi được thời gian khá lâu
Sau đó mình có dùng qua Motul Silver 3100 thấy cũng tạm tạm, rồi chuyển sang Motul Gold cũng được thời gian, lâu lâu có ghé hãng mua 2 chai nhớt hãng về dùng. Cảm nhận mấy loại trên đều mại mại nhau không có gì đặc biệt.
Có đi qua 1 chai Castrol Racing 1 ---> nóng máy rát máy
Có đi qua 1 chai Motul H-tech --> cũng xào máy ko êm
Có đi qua 1 chai Mobil Racing 1 --> rát máy ko êm
Có đi qua 1 lon Top 1 --> cũng tầm tầm Motul gold thui
Có thời gian dùng Havoline 20-50 đi cảm thấy khá hợp xe. Chạy nhẹ nhàng êm ái, đi đường xa cũng không quá gào thét. Đánh giá cao nhất cho em nó
==> Tất cả các loại nhớt trên e đều thay sau khoảng hơn 1000km bất kể.

Gần đây cách khoảng gần 2 tháng 2 thử dùng qua Motul 7100 20-50. Vì đã tìm hiểu và biết e nó là nhớt tổng hợp đồng cấp với 300V có cấp nhớt cao nhất SN nên định thay sau 2000km nhưng khi e thăm nhớt vẫn êm nên để 3000km thay. Xe chạy ngọt nhẹ ko gào thét nhiều, tuy chạy đường dài cũng nóng nóng chân chứ ko phải mát mẻ gì. Đánh giá hài lòng với số tiền bỏ ra, quất nguyên thùng chắc dùng 2 năm chưa hết.
Đau cái xe e chỉ đổ 650ml nên 2 lít đổ được 3 lần, tức là 340k đi được 9000km. Quá kinh tế so với dùng nhớt bán tổng hợp giá dưới 100k. Thế nên đến nay kết bạn lâu dài với em 7100 này.

Nhưng em nói thiệt là ko phải cứ nhớt tốt là hợp xe đâu, mỗi xe mỗi cách chạy nó phù hợp loại nhớt khác nhau, thằng ku em có xe viva fi nó chạy 7100 lại bảo gào máy.
wtf9999
CAO CẤP
5 năm
@hakersieuta Nhớt Motul 7100 đặc quá gây ì xe muốn chết , ai chạy xe thích bốc thì ko nên dùng.
@wtf9999 Độ nhớt 50, phù hợp xe hoạt động liên tục và trong thời tiết nắng nóng. Nói chung xe ở việt nam nên sài 40 là hợp
wtf9999
CAO CẤP
5 năm
@Huyhoangxnk Em chạy liên tục ở Sài Gòn nắng nóng cả ngày hơn 150 km đây bác nhưng nó vẫn đặc và ì máy lắm , chịu ko nổi .
@wtf9999 Đi tua cơ, còn ko cứ 40, cả h toàn sài tổng hợp toàn phần nên phần biến thiên của độ nhớt cũng ít nưqx
Bữa trước mua 2 lít loại này, chia ra ba lần đổ cho future fi, chạy bắt nồi, bốc máy nhưng vào số không trơn như havoline nhưng cũng không dính số lắm.
http://www.lazada.vn/dau-nhot-hoan-toan-tong-hop-danh-cho-xe-may-4-thi-s-oil-4t-rider10w-40-api-sn-jaso-ma2ma-1l-2589080.html
mattino
ĐẠI BÀNG
7 năm
giờ Yamaha nó ra chai màu bạc Full Synthetic có nên thay ko ta? chứ bữa đang chạy chai màu xanh thấy róc máy quá (e đi ex 150)
@mattino Tùy điều kiện chạy nữa chứ bạn. Ở VN tầm 15-20W và 40-50 độ nhớt là đc. 10w30 nhẹ xăng, máy bốc nhưng k êm bằng loại 20w50 khi đi đường nóng, mùa hè 40 độ c
Vuong heo
ĐẠI BÀNG
7 năm
trước giờ k biết toàn ra quán nhà chú, chú thay cho cái nào thì thay
ko am hiều gì về nhớt rồi, 40 là chỉ số độ nhớt, đều chỉ số độ nhớt 40 là độ đậm đặc như nhau, còn W là sài cho cả đông và hè, 5W có thể khởi động nhiệt độ - 20 độ C còn 10 W có thể khởi động thấp nhất - 10 độ c
http://www.lazada.vn/dau-nhon-cho-xe-so-yuki-sm-10w-40-1l-tang-1-chai-cung-loai-3088335.html
có ai xài chai này chưa nhỉ, thấy giá cỡ 75k 1 bình, nếu xài thì cỡ 1k5 km thay cũng khá kinh tế
Castrol Scooter bốc đừng hỏi nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019