[QC] Kingston - RAM Thương hiệu chuyên biệt 100% tương thích cho laptop

TTKM
19/8/2016 9:5Phản hồi: 77
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sebastien
ĐẠI BÀNG
8 năm
nói thật ram laptop mà ko xài hàng theo máy thì chạy lởm đừng hỏi, tiện nói luôn là em đang có 300 cây 4gb ddr3 tháo máy Bus đủ loại giá 420k/c, ai cần pm nhen 😁
@sebastien Ram tháo máy cũng là ram thương hiệu đó bạn :D, nó chỉ ngon khi lắp đúng máy, chứ tháo máy HP mà lắp máy DELL thì ..... ;)
@sieutocdigital Thì vẫn chạy ngon lành. Bạn đừng có lòe gà nữa.
Thằng Kingston đúng là đào ra lắm chiêu để móc túi người tiêu dùng, tôi bán laptop và nâng cấp cho khách thường xuyên chưa bao giờ gặp hiện tượng kén ram hay không tương thích cả. Lắp đúng chuẩn ram là chạy thôi, như dòng máy thế hệ 4 trở về sau dùng ram chuẩn DDR3L 1.35v.
@Em Đừng Buồn Chẳng có gì là lòe gà ở đây cả, ram thường làm theo chuẩn của JEDEC, vẫn sẽ có xác xuất không tương thích mặc dù thông số khớp cả, rồi sai khác giữa ram 1R và 2R.
KCP thì khác, chỉ đích danh tên dòng máy đó, lắp vào là chạy, 100% khớp. Giá cao hơn xíu, người ta vẫn chọn. ;)
Còn ram tháo máy HP lắp qua DELL thì xin lỗi bạn, không biết đang chạy chuyện gì xảy ra đâu. và hơn nữa nó cũng là ram cũ bạn ạ.
Minh nhận định khách quan thôi, không cực đoan nhé.
@sieutocdigital Xác suất quá thấp gần như ko có thì tương thích chỗ nào? trong khi ví dụ 1 cây Kingston 4GB DDR3L 1600Mhz giá bây giờ khoảng 450K , dán thêm mác chuyên biệt bán giá 600K quá vô lý, móc túi trắng trợn.
Còn vụ ram HP lắp qua máy Dell, Xl bạn ram HP thì cũng do mấy hãng như Samsung, SK Hynix, Nanya, Elpida, Micron OEM cho thôi, ram này thì độ ổn định khả năng tương thích cao và lỗi cực kỳ thấp, bạn cứ nghĩ chỉ cần 1 lô ram lỗi là 1 một lô Model laptop phải thu hồi thì mấy hãng OEM chẳng dại gì mà làm hàng tào lao, linh kiện đều là hàng tuyển chất lượng cao nhất có thể. và các hãng sx laptop khác như Dell, Acer, Asus, Lenovo, Sony... cũng do mấy hãng này OEM cho. Lấy ram hãng này lắp cho máy hãng kia chỉ cần đúng chuẩn thì chạy ổn định hết, và ram đó xl vẫn ngon hơn vạn lần mấy ram bán ngoài thị trường Kington, kingmax...
dungluu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Em Đừng Buồn Cũng đã có ram vừa dùng cho pc vừa dùng cho Mac luôn rồi, 2 thằng này trước giờ ko dùng chung ram, nhưng từ khi chuyển sang intel thì có thể dùng chung được.
cảm ơn các bác, quên mất, vẫn hay mò cái này mà không nghĩ ra 😔
Dùng 1 trong 2 cái này. Đầy đủ mọi thứ. Speccy chậm nhưng chi tiết hơn CPU-Z.
https://www.piriform.com/speccy

Download Speccy | Find your computer specs, free!

Speccy - find the details of your computer's specs. Great for spotting issues or finding compatible upgrades. Download the latest version today.
ccleaner.com

http://www.cpuid.com/

CPUID

CPUID brings you system & hardware benchmark, monitoring, reporting quality softwares for your Windows & Android devices
cpuid.com

Bấm qua thẻ SPD xem chi tiết hơn.
Nâng cấp RAM tốt nhất là mua nguyên bộ kit. Nếu không có thì chọn 2 thanh giống hệt nhau.
Mua cùng dung lượng, tốc độ nhưng khác hãng, nhiều khi nó đá nhau, nhất là gặp phải main kén.

Kingston ngày xưa còn ngon, chứ sau này kém dần. Chưa kể đụng phải hàng nhái nữa.
@thằng khôn máy bạn mua ram DDR3 bus 1600MHz, nên coi điện áp là DDR3L hay thường
@blackpearl2020 koi như thế nào bạn ?
@thằng khôn tải cpu-z về coi thôi
Cả nhà cho mình hỏi RAM hãng Crucial có nên dùng ko ạ?
@lamnhatphu87 Crucial là ram bán chạy số 1 tại Mỹ bạn nhé 😁
@sieutocdigital Ram tốt đó, là thương hiệu bán lẻ của Micron
@sieutocdigital Do chưa dùng Ram hãng này bao giờ nên ko biết nó ra sao? Cám ớn thông tin từ bạn nhiều nhé!
anthui2009
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ram hàn chết trên main thay đc ko ?
hoatongoc
TÍCH CỰC
8 năm
Với cái laptop bình thường thì bạn ko khai thác nổi hết cái tốc độ RAM bình thường đâu, chưa nói gì đến RAM xịn =.=
có cái lap lenovou ideapad 500 mà sao ram tới 12gb. 1 thanh 8 1 thanh 4( máy mua mới cóng) dùng cpuz xem thông số cpu thì dòng trên ghi là i7 6600u, dòng dưới thì ghi là i7 6500u? ai rành giải ngố cái.
muadtdd02
ĐẠI BÀNG
8 năm
@NovaDash 125 mình nghĩ là thanh 4Gb ram là onboar
còn 8Gb là thanh có thể tháo rời đó bạn
mình nhớ là vậy vì con sony của bạn mình là vầy!
@muadtdd02 cũng chưa mổ con lap nào nên cũng ko rõ vụ này nữa. thank bạn!
muadtdd02
ĐẠI BÀNG
8 năm
đang nói ram la[top, mấy cụ lại thả thùng pc vào 😔
Thương hiệu "Chuyện biệt" tưởng chi!
Kingston dùng chán phèo. Nhanh tèo lắm!!! Đây đã từng mua kha khá và cũng đã vứt hết đi roài. cùng mua có em kingmax lại chạy ngon.
@hackieuhoang Mình cũng dùng thanh Kingston 4GB dc 3 năm thì tự dưng hỏng, hết bảo hành dc 1 năm. Trong khi thanh ss 2GB theo máy vẫn ko vấn đề gì.
dungluu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hỏi tới hỏi lui cuối cùng câu hỏi là ram chuyên biệt nó khác gì so với ram bình thường, trong khi cái giá nó cao hơn ram thường nhiều. Trong khi các hãng laptop đâu có hãng nào khuyến khích điều này, chẳng lẽ máy nó mà nó ko biết cái nào tốt hơn ah.
@dungluu Hãng laptop toàn mua ram thương hiệu về built cả đấy bạn. ;)
dungluu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sieutocdigital ram thương hiệu như samsung, huyndai, hynix,.... vì nó là ram OEM và rẻ, bình thường chứ ko phải như ram kingston chuyên dành cho laptop như bài quảng cáo.

nếu chọn ram kingston chuyên biệt này thì tôi chọn corsair, gskill, crucial, muskin... vì dù sao khi nói ra người nghe cũng biết mình đang dùng ram có thương hiệu nổi tiếng được đánh giá cao, (chủ yếu khoe hàng là chính).;)

Còn xác suất lỗi và ko tương thích thì hãng cũng có chứ ko phải ram như quảng cáo và bạn trả lời.
dungluu
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bà Ann Bai, Giám đốc Kinh doanh DRAM khu vực Châu Á Thái Bình Dương của Kingston chia sẻ: “Bộ nhớ chuyên biệt cho hệ thống của Kingston được làm ra để giải quyết hết thảy những vấn đề về tương thích này. Với những ai không thực sự là chuyên gia tự lắp ráp máy và không có thời gian tìm hiểu thị trường, chúng tôi tự hào khi mang lại cách lựa chọn bộ nhớ dễ dàng để nâng cấp cho máy tính xách tay. Các bộ nhớ này được thiết kế, sản xuất và thử nghiệm cho từng thương hiệu hệ thống riêng biệt. Bao bì mới độc đáo sẽ giúp người tiêu dùng lập tức nhận ra phối ngẫu hoàn hảo dành cho máy tính xách tay của mình và tìm đúng bộ nhớ hoàn thiện cho hệ thống.”

Đã tìm được câu trả lời có khác gì ram thường ko là: Ram Kingston chuyên biệt chỉ dành cho người ko thực sự là chuyên gia. Còn ai đang làm kỹ thuật viên có thể ko dùng.
thangemar
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dungluu Có gì khác nhau giữa thanh Ram laptop : samsung,hynix...??? mình thấy có kén gì đâu
dungluu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thangemar Thì đó là chiêu PR cho thương hiệu mà. Mình đã nói ở trên rồi đó, nếu mua cho đẳng cấp ai cũng biết thì corsair, gskill, crucial, muskin, samsung, kingston (normal ko phải chuyên biệt), kingmax,.........
Trả lời như bà đại diện cho kingston là cách trả lời thông minh và dễ hiểu.
@dungluu lắp vào 99.99% là chạy hết, kén gì đâu, xui lắm nó mới dump cho cái, chỉ là PR quảng cáo thôi, giá chát hơn rất nhiều nhé, cùng dung lượng kingston thường giá 460k còn chuyển biệt KCP giá 590-620K lận đó
amio1st
TÍCH CỰC
8 năm
Đa số sài qua các máy Lap -PC thì chì dùng ram kingmax, hynis,g-skill,Team, chứ kíngton & ss thì thui -> never lun. KS mà bảo bền thì pó tay haa lừa người dùng được chứ. Dân biết sài thì ko. KM còn tốt hơn nhiều.
amio1st
TÍCH CỰC
8 năm
@sieutocdigital E còn đi làm chứ ko rảnh chạy từ công ty quà cho công ty a mình đâu SG - HN. Cái e nói là kinh nghiệm từng dùng và thay cho KH chứ e cần chứng minh cái gì. Chứ up hình ram liệu bác nhìn hình có biết nó hư hay ko hư? ai mún mua thì mua e đâu có cam' =)).
amio1st
TÍCH CỰC
8 năm
@blackpearl2020 uhz SS cũng được thui chứ chưa tốt. Chỉ nhỉnh hơn hàng KS 1 chút. Họ hạ giá thành nên sai của mấy hãng trên rẻ hơn so với ram tốt hơn.
@amio1st Em sợ bên bác bán ram cũ tháo máy, chất lượng kém ảnh hưởng đến uy tín nên em muốn xem thử đó mà, chứ ram mới chính hãng bảo hành 3 năm 1 đổi 1 thì cột thun thành mấy bó để đó làm gì ạ 😁
amio1st
TÍCH CỰC
8 năm
@sieutocdigital Thì cứ dùng đi. Đâu ảnh hưởng gì tới mình. Và nói rõ lun là ram mình lấy chính hãng. Chứ ko phải hàng tháo máy. Cái bảo hành thì là bảo hành còn độ bền của nó ko cao :v bác ko biết phân biệt 2 cái khác nhau hoàn toàn. Bác sài main có thay BIO start nó bền hơn Arock ko? MSI-> Asus->Giga :v. Mấy hãng sau kia thì nó chỉ nhỉnh hơn chút chút công nghệ. Và cái e nói cột thun thành bó là ram KH thay cái ram KS khác thành ram khác, cái đó KH để lại nên mới cột thanh bó. E sẽ ko trả lời bác nữa mắc cong loãng topic, thích thì cứ dùng e ko cấm, cái viết là nói về thương hiệu và độ bền, chứ ko phải khoe ram hư, mà khoe làm gì?? (bác nên tập trung vào chủ để chính con máy cái này râu ria có gì hot mà cứ thik chọc vào khó hiểu).
thangcoi123
ĐẠI BÀNG
8 năm
chính xác cái chuyên biệt này moi tiền những khách không rành , cái tiêu đề là quảng cáo và người viết cũng sai nữa "chuyện biệt" là gì ấy nhỉ ??? ram OEM cho dòng máy workstation mobile hoặc highend laptop của ss, sk, micron cực kì tốt , chỉ cần đúng thông số cắm vào là chạy (mình không nói là RAM được sản xuất riêng cho hãng có logo hãng ở trên ram nha) , còn của dòng thường thì hên xui (tiền nào của ấy , đừng đánh đồng) , còn những hệ máy laptop cao cấp sài ram có tản nhiệt để OC thì dòng kingston hyperx là lựa chọn hàng đầu của những hãng sản xuất laptop dùng chip cpu desktop , còn tại sao tụi nó trả lời mình là nó là tốt nhất đối trong các loại ram tụi tao thử nghiệm khi OC ram . Còn không OC thì mặc định là micron hoặc SS (toàn hãng OEM để giảm chi phí cho người bán lẫn người mua mà chất lượng vẫn đảm bảo). Nói thiệt với các bác em chả bao giờ đi mua ram ở VN trừ khi đi kèm trong máy sẵn vì mắc vô lý trong khi bảo hành có 3 năm ??? bác gì ở trên nói đúng đó tự dưng thêm cái 100% compatible để thêm tiền vào móc túi người tiêu dùng trong khi giá cả bằng dòng hyperx cao cấp hơn ??? trong khi lúc mua chỉ cần nói máy A B C gì đó , nếu ok thì lấy còn không thì thôi chứ lắp vào không tương thích không chạy được bắt khách chịu à ???
dungluu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thangcoi123 tui cũng chẳng bao giờ mua ram ở vn vì giá cao hơn rất nhiều, tui mua ram gskill ddr3 16g bus 1600 chỉ có 58$, được bh lifetime, ram có bh giờ hư đâu, nhất là với những hãng ram có thương hiệu, nghe tới mấy con chuyên biệt mà nhức đầu, nó hơn ram thường chỗ nào ta.
lovemores_89
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá khuyến mãi mà còn đắt hơn giá chưa khuyến mãi của 1 số cửa hàng khác ở Đà Nẵng 😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019