[QC] Nên mua TV bao nhiêu inch?

Hư Trúc
7/11/2012 2:52Phản hồi: 173
[QC] Nên mua TV bao nhiêu inch?
Hình 1.jpg
Khi quyết định tậu một chiếc TV màn hình phẳng - bên cạnh giá cả, kiểu dáng, điện năng tiêu thụ, công nghệ làm nên loại màn hình đó (LCD, LED hay plasma), kích cỡ TV thích hợp cũng là một yếu tố đáng cân nhắc. Một chiếc TV lý tưởng cần đáp ứng được thói quen xem TV của bạn đồng thời phù hợp với không gian nơi bạn đặt TV. [prebreak][/prebreak]
TV cho phòng ngủ, nhà bếp và phòng khách nhỏ
Bạn nên chọn TV từ 19 đến 26-inch. TV màn hình lớn sẽ choán hết không gian và làm lộ các điểm ảnh (pixel) tạo nên hình ảnh bạn đang xem, nhất là các chương trình SD (Standard Definition - độ nét tiêu chuẩn). Ngoài ra, nếu xem với khoảng cách dưới 2m, các TV với màn hình quá khổ có thể bị hiện tượng nhiễu hình.

TV đặt ở phòng khách
Bạn muốn xem truyền hình độ nét cao (HDTV) trong phòng khách nhà mình? Một chiếc TV từ 32-inch đến 42-inch là tốt nhất. Trong tầm nhìn khoảng 2,5m từ chỗ bạn ngồi xem đến kệ TV, không còn gì tuyệt hơn khi xem HD với màn hình 40-inch, hoặc xem SD với màn hình 32-inch.
TV cỡ trung như trên có rất nhiều mẫu mã, kiểu dáng phong phú do các nhà sản xuất uy tín tung ra thị trường, bạn có thể thoải mái chọn lựa.

TV của hệ thống cinema tại gia
Theo kinh nghiệm thực tế, TV LCD, LED và plasma trên 42-inch mang lại cảm giác chân thực nhất khi xem HD. Dòng TV cao cấp này sẽ mang lại cho những người yêu thích phim ảnh và thể thao trải nghiệm tuyệt vời với hình ảnh và âm thanh sống động. Tuy nhiên, không gian phòng phải đủ rộng và được cách âm tốt.

Bạn vẫn đang phân vân?
Hãy theo công thức sau: khoảng cách lý tưởng để xem TV màn hình phẳng là khoảng 1,5 – 3 lần đường chéo màn hình.

Ví dụ: nếu bạn có một TV 40-inch, khoảng cách này nên từ 60 inch (1,5 x 40 inch) đến 120 inch (3 x 40 inch), nghĩa là từ 1,5m đến 3m.

Bên cạnh đó, trong trường hợp bạn là người có sở thích xem phim truyện, phim tài liệu hoặc các chương trình khác trong thời gian dài và cần tập trung lâu, TV màn hình lớn sẽ là lựa chọn tốt để thưởng thức từng chi tiết hình ảnh sống động và những pha hành động nghẹt thở. Còn nếu bạn chỉ xem các chương trình ngắn hoặc ít xem TV, không cần thiết phải mua hẳn một chiếc TV trên 40-inch.

Trên đây chỉ là những lời khuyên mang tính chất tham khảo. Bên cạnh những điều cần xem xét (giá cả, mẫu mã, tính năng...), tùy theo sở thích cá nhân và thiết kế của căn phòng nơi đặt TV, bạn có thể chọn ra chiếc TV cho riêng mình. Và nếu là người bận rộn, ít có thời gian để ra cửa hàng mua sắm, bạn có thể ghé vào những kênh bán lẻ trực tuyến uy tín, chẳng hạn như Lazada.vn. Đây là trang web cung cấp hơn 7.000 mặt hàng khác nhau với đa dạng chủng loại, trong đó có các thiết bị điện tử chất lượng chính hãng như tivi, điện thoại, máy tính bảng, laptop, thiết bị âm thanh…

Hình 2.png

173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vài năm trước ở VN TV 21'' là phổ biến nhất
hiện tại 40" cho phòng khách đang là xu thế chung
to quá nhiều khi ko hợp với nhà ở VN😃
Mình để phòng khách TV 40", phòng ngủ 26"
ticoi_3d
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao thấy toàn quảng cáo nhảm quá xá
d7293
CAO CẤP
11 năm
@ticoi_3d Không quảng cáo thì lấy đâu ra nguồn để hoạt động, 😃😃
E nói vậy nếu không đúng thì mọi người bỏ qua cho...
An Phuc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ticoi_3d Quảng cáo để diễn đàn có nguồn tài chính để duy trì diễn đàn.
Quảng cáo đôi khi cũng là thông tin đấy bạn. Vì bạn không có nhu cầu nên bạn thấy nhảm thôi.
d7293
CAO CẤP
11 năm
Với phòng khách thì 32-42 là đẹp, to quá xem cũng không hay.
DENPINSANG
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình để Phòng khách 46" và phòng ngủ 43"
Tuỳ theo túi tiền và không gian nhà mỗi người thôi !
Riêng mình khoái càng to càng tốt 😁
@phuocthanh234566 Nó cũng phải có giới hạn chứ bác. Nghe giọng bác giống ước muốn của chị em quá.
anhtrieumap
ĐẠI BÀNG
11 năm
cũng tùy không gian, sở thích mà chọn. Mình thích phòng khách làm con 40->46
Mình thì thích TV càng nhiều inch coi càng sướng :rolleyes:.
boanh86
TÍCH CỰC
11 năm
ôi, sặc mùi quảng cáo, mới mở website đó, đã mất thiện cảm từ cái nhìn đầu tiên là the new ipad(ipad 3) 16gb, ko 3g mà giá gần 15 triệu rồi, trong khi đó cùng như thế mà ipad 4 hiện tại giá 11trieu 7 ở h2 shop.
ticoi_3d
ĐẠI BÀNG
11 năm
@boanh86 mắc hơn là do cái khâu chi quảng cáo đó bạn , ka ka
namma2001
TÍCH CỰC
11 năm
32inch là đủ ^^
42 inch để xem tv
xem fim thì dùng máy chiếu
h7ngvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@risky99 Bác còn có cả máy chiếu để xem phim cơ ah ;)
@h7ngvn hihi ăn thua gì bác hồi sinh viên xích đc máy chiếu của khoa bọn e toàn lấy đá pes thì thôi
@risky99 dùng máy chiếu thì phải có phòng tối. mà màu sắc trên máy chiếu k đẹp bằng tivi.
ko hợp lí cho lắm, nên hỏi là nên chi bao nhiu tiền để sắm TV sẽ hợp lí hơn

Mình thì khoái càng to càng tốt, coi phim, xem đá banh mới đã.
phòng bếp một cái 21', phòng ngủ một cái 32', phòng khách một cái >50', hehe,
@tuankoi123 thiếu cái toa lét nữa nha bác 19 inch😁
Nhà e vẫn còn cái TV 5 inch, hjx, níu mua thỳ e sẽ mua cái màn chiếu 500 inch coi M.U đá cho đã cái con mắt :p
canon2004
TÍCH CỰC
11 năm
Nhiều tiền mua tv to, ít tiền mua tv nhỏ, không có tiền khỏi mua!
@canon2004 Chuẩn không cần chỉnh ;)
@canon2004 không có tiền thì rình nhà hàng xóm, có khi xem 3d miễn thí ấy chứ
TTLover
TÍCH CỰC
11 năm
32inch
càng to càng tốt.
mình thấy phòng ngủ 32 inch và phòng khác 40'' là hợp lý 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế