[QC] Sắp tết, nghe anh em chia sẻ những tình huống bi hài khi xế hộp hư hỏng

TTKM
15/1/2019 7:51Phản hồi: 30
[QC] Sắp tết, nghe anh em chia sẻ những tình huống bi hài khi xế hộp hư hỏng
Đối với rất nhiều anh em, Tết là dịp đặc biệt để cả nhà cùng nhau đi chơi, thăm họ hàng hoặc du lịch xa mà không phải lăn tăn về thời gian. Điểm ngán ngại duy nhất của Tết là ai ai cũng đổ ra đường, nên những trục lộ lớn, địa điểm du lịch thường gặp kẹt hơn và…kém an toàn hơn. Những dịp như thế này mới thấy đầu tư cho một em xế hộp để di chuyển không còn gì tiện bằng.

Đừng để mất vui vì ngày tết “xế yêu” lăn ra ốm

Trước hết thì ô tô rõ ràng vẫn “oai” hơn xe máy, xe càng đẹp nữa thì càng oách. Thứ hai là anh em đi giờ nào cũng được, bất chấp thời tiết. Nắng, mưa, gió gì có em xe là cân hết, ngoại trừ bão lụt thì thôi mình nên ở nhà, còn lại hứng lên là cả nhà có thể chất đồ lên xe rồi vi vu thôi.

Tiện là thế, nhưng nói vậy không có nghĩa là không có những chuyện cười ra nước mắt. Anh em nào đi xe lâu sẽ biết những kinh nghiệm “xương máu” khi chơi xe ngày Tết ra sao. Sợ nhất là chuyện xe bị hư hỏng vào ngay đợt Tết âm, vì đây là lúc các garage thường nghỉ xả hơi. Các garage có mở cửa thì thường anh em chẳng bao giờ vào ngày thường, không rõ tay nghề thợ thuyền đến đâu. Nhỡ chẳng may không biết sửa hoặc đồ nghề không phù hợp thì vừa tốn kém lại rước thêm bực vào người.

Mình có người bạn năm nào cũng leo đường Trường Sơn về quê miền Trung. Nghe kể đang đi giữa đường, một bên là núi, một bên là rừng hun hút thì bỗng nhiên xe hơi bị hư máy. Bạn mình cố sửa toát mồ hôi đến sập tối vẫn không xong, đường thì hơi vắng nên ông anh “lạnh gáy” lên xe gọi cứu hộ đến. Chờ mãi đến đêm cứu hộ mới tới cẩu xe về một garage gần đó. Khổ một cái là garage không chuyên dòng xe của anh bạn mình, nên lại gọi cho một bên khác đến xem. Cuối cùng thì xe cũng đi tiếp được nhưng là mãi đến sáng hôm sau, phiền phức và tốn thời gian vô cùng.

Cover Tinhte.jpg
Xe hỏng hóc giữa đường vào dịp Tết là “ác mộng” thật sự

Mình có đem chuyện này hỏi anh Mạnh Tuấn, một tay chuyên đi chơi xa ngày Tết thì ông ấy cũng kể nguyên văn “Kinh nghiệm của anh là phải có những chỗ uy tín dọc theo lộ trình của mình chứ đừng vì xe hư bất ngờ mà lao bừa vào một garage trời ơi nào đó.”

Tinhte - 3.jpg
Khi đi đường dài, chủ xế nên lưu ý những chỗ sửa xe uy tín để phòng rủi ro rước thêm bệnh cho xe

Năm ngoái cả nhà anh không đi xa mà chỉ loanh quanh thành phố với đi tỉnh để thăm bà con. Xuống tới Bình Dương thì xe ô tô phát ra tiếng kêu rất lớn. Anh cũng tính đi tiếp nhưng xót xe nên rẽ đại vào một chỗ sửa xe còn hoạt động. Mấy bạn nhân viên kiểm tra nhanh qua loa rồi thay đại một thứ vào hệ thống phun xăng của xe. Anh cũng hơi nghi nhưng thay xong thì xe êm thật. Hỡi ơi, sau Tết đi kiểm tra lại thì ra mấy bạn chỉ bít tạm lỗ hổng lại không kỹ, phải thay nguyên cả bộ, tốn kém vô cùng!

Kinh nghiệm “xương máu” khi chơi xe ngày Tết

Vậy nên anh em chơi xe dịp Tết này nhớ dắt túi thêm vài kinh nghiệm này nhé. Trước Tết 1 tháng đến nửa tháng anh em hãy tranh thủ kiểm tra xe định kỳ, khoảng thời gian này là vừa vì các garage không quá đông khách như sát Tết, họ có thời gian làm kỹ càng hơn cho mình. Các chuyến đi xa nhất thiết phải kiểm tra máy móc, phanh xe. Ngoài ra, anh em nhớ ghi chú lại những dịch vụ cứu hộ 24/7 uy tín được nhiều anh em khác đánh giá tốt để phòng bất trắc. Lỡ chẳng may có trục trặc gì thì có thể xử lí ngay, hiệu quả đỡ mất thời gian lẫn tiền bạc vô ích.

Tinhte - 4.jpg
“Cẩn tắc vô áy náy”, nên đừng quên lưu số các dịch vụ cứu hộ ô tô có uy tín đề phòng xe bạn dở chứng dọc đường

Có bảo hiểm ô tô: thoải mái vi vu mà không sợ hỏng hóc dọc đường

Gần đây các anh em chơi xe mách nước nên mua cho xe bảo hiểm AutoCare của Liberty vì các quyền lợi bảo hiểm, chất lượng dịch vụ cực kỳ phù hợp cho chủ lẫn xế, đặc biệt là trong dịp Tết. Trong các bảo hiểm xe hơi trên thị thường thì gói AutoCare của Liberty có phạm vi bảo hiểm rộng nhất, bao gồm bảo hiểm thủy kích, cho phép anh em sửa chữa ở garage ô tô đạt chuẩn trên toàn quốc, đồng thời bồi thường đến 2 lần/năm đối với bảo hiểm mất cắp bộ phận.

Tinhte - 2.jpg
Dùng gói Autocare, anh em cứ yên tâm xế yêu sẽ được sửa chữa, kiểm tra tại những garage ô tô đạt chuẩn trên toàn quốc

Một trong những ưu điểm vượt trội của gói AutoCare đó là Liberty cung cấp dịch vụ trợ giúp giao thông 24/7 xuyên Tết bao gồm cung cấp thông tin, cứu hộ miễn phí đến 300km/năm trong trường hợp tai nạn, xe hỏng, nổ lốp, hết xăng…thông qua tổng đài miễn cước 1800 599 998.

1200x628 - Banner AutoCare.jpg
Mình có liên lạc với Liberty để hỏi thêm về gói bảo hiểm này thì nhận được thông tin ưu đãi khá hay từ bạn tư vấn. Hiện tại, hãng này có chương trình “lì xì” một khoản trị giá đến 3,5 triệu đồng cho khách mua mới bảo hiểm, đồng thời tặng bảo hiểm thuỷ kích và ưu đãi 0% lãi suất khi thanh toán trả góp. Anh em cứ thử tìm hiểu thêm tại đây nhé.

Chúc anh em đón Tết vui vẻ và an toàn nhé!
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đi 2 bánh "em ơi mưa rồi mà anh không mang áo mưa, mình vào ks trú mưa đỡ" =)
@cyberat Kèm câu nói kinh điển. A sẽ ko làm gì em đâu. E yên tâm!!!
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@cyberat vao ks mua áo mưa, vào đó a chỉ ôm e ngủ th, a thề đó, và sau đó... méo có sau đó nữa
nansynhi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đi xe hăng cải... Có dịch vụ nào ko ta 😁
Thời điểm trước Tết cả tháng mà Gara nào cũng đông nghịt, lịch kín từ sớm, đến khiếp.
Méo có xế xộp nên chắc không sợ 😁
h2ux
ĐẠI BÀNG
5 năm
Quảng cáo trá hình
GiT
TÍCH CỰC
5 năm
@h2ux Bạn có đọc được chữ "
" ở tiêu đề không? Nếu không thì mình khuyên bạn nên đi khám mắt...
tiep tien tu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@h2ux Lắc não trc khi cmt
MrXoay84
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đấy là lần mình mua con xe mới. Chắc các bác hiểu dc cảm giác ngồi trên con xe mình vất vả lắm mới mua dc nó như thế nào rồi chứ. Cảm giác hạnh phúc có khi còn hơn lấy vợ( là mình đoán thế chứ chưa có vợ nên ko biết). Đang mát ga thì mót tè kiếm mãi mới dc chỗ kín đáo giải quyết( ko thể để nta nói đi oto mới mà vô ý thức dc). Đang khoan khoái thì ấm ấm rồi mình tỉnh dậy. Là mơ các bố ạ. Đấy các ước mơ chả bao giờ thành hiện thực trừ giấc mơ đi đái
Tinhte luôn chu đáo. Xe 4 bánh của mình đi hai chục năm rồi chưa lần nào mình phải vào bảo dưỡng hay sữa chữa gì. Chẳng may nó mà có hỏng thì luôn có vài ba người sửa tức thì, ko cần mình phải lên tiếng câu nào
Mình vẫn đi xe bus đó mà
Long Sao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 Chuẩn khỏi cần chỉnh
Xe mình lỗi duy nhất là nhanh hết pin. Xe thì tầm hơn 2 tiếng liên tục còn điều khiển thì lâu hơn
Khi có xe hơi rồi thì mọi nguòi nhất là nam giới cũng cần biết những điều cơ bản về cách chăm sóc xe thường xuyên để có thể tránh hay xử lý dọc đường, nhất là khi phải lái qua những vùng thời tiết quá khắc nghiệt hay địa hình nguy hiểm...

- Với xe thuê mướn hay mượn của bạn bè hay công ty thì nên bỏ ra ít phút để tìm hiểu các nút, phím,cần điều khiển vì mỗi loại, mỗi dòng xe sẽ có thay đổi, thử thắng (phanh) tránh trường hợp vùa lái vừa tìm cách điều chỉnh như mở thông gió, máy sưởi hay máy lanh cho kính không bi mờ ...mở đèn trần, mở cốp sau, mở nắp thùng xăng khi cần..hỏi chủ nhân những gì chưa rõ ...đừng qúa chủ quan.

- Với xe riêng hay xe mượn trước khi đi xa nên kiểm tra và chuẩn bi môt số dụng cụ cần thiết ;
kiểm tra dầu máy,nhớt hộp số, dầu thắng, dầu tay lái, độ căng của bánh xe, bánh dự phòng v v....
ở các vùng trơn, trườt, đồi núi tuyết, đem theo xẻng nhỏ, cát hay luói vượt khi vường tuyết, cục chèn bánh, bảng hay đèn báo nguy, đèn pin, máy bơm bánh xe, bình bơm bánh khẩn cấp, dây câu bình...
Xăng luôn ở mức hơn nửa bình, ở nước ngoài nhiều đoạn đường có cảnh báo bạn cần đổ xăng trước khi qua khu vực phía trước vì 60-80 km nữa mới có cây xăng , vì con đường , cầu dẫn qua đầm lầy, sa mạc không có trạm xăng.....
- Khi xe bị ket trên đường băng qua sa mac, chay quá chậm, tránh dùng các thiết bị tiêu hao điên năng...xe máy nhỏ , yếu dễ bị nóng máy ( xe mình mướn còn mới) mùa hè lái từ Las Vegas qua Nevada kẹt xe bi over heat phải quay đầu về)

Túm lai, chuẩn bị kỹ sẽ bớt lo lắng và kịp thời xử lý trong những trường hơp cần thiết.
Bây giờ bạn còn đang đi gắn máy, không có nghĩa là không bao giờ lái đc xe hơi.... cố lên... trong cuộc sống mình không thành CÔNG thì cũng thành GÀ...đừng quá bi quan....😃;)😔
@vule123 Minh còn bi một trận bão tuyết kinh hoàng trên đường từ Chicago xuống Texas (1250 miles tầm 200km)
, vừa ra khỏi Chicago chạy 4 tiếng chỉ đc hơn 50 miles, và đếm đc khoảng 80 xe bị tai nạn hay ủi vào tuyết...doc bên đường, cuối cùng đường đông đá phải tìm khách sạn ngủ qua đêm, may mắn là đã lái xe ở vùng tuyết hơn 10 năm....
namng
CAO CẤP
5 năm
@TsanHoang Thực ra ở phía trên Sacramento cũng có 1 county tên là Nevada, và dĩ nhiên nó thuộc California. 😁 Đoạn đó vắng tanh, lái xe khéo chỉ mong gặp được xe khác cho đỡ buồn. :D
@namng Phía nam thì mình vừa có một chuyến lái căng thẳng từ bãi biển Dustin -Florida lên thẳng Birmingham -Alabama và về lại trong đêm ,
Vì mang tiếng Highway , nhưng đường chỉ có 1 lane lên và 1 lane xuống, đèo dốc như San Francisco, một bên là rừng một bên là dốc thẳm, lác đác vài khu nhà, mưa nắng thì bất chợt , ban ngày còn gặp vài xe chạy, tối về tổng công đi về hơn 520 miles chỉ có mỗi xe mình, nếu xe nằm đường thì chắc phải đợi tới sáng, còn rớt xuống dốc là xong phim...chỉ có đoan ngắn của I-65 là đuờng rông nhiều lane.
Từ LAS lái lên San Francisco xa nhưng không ngán bằng từ Florida -Alabama...
namng
CAO CẤP
5 năm
@TsanHoang Bữa lái còn nhầm, cứ tưởng đường 1 chiều 2 lane. 😁

Đến lúc thấy xe đi ngược lại mới giựt mình chạy về đúng lane. May là đường vắng, đi lane ngược chiều cũng chả có xe nào. :D
pr trá hình cho liberty ah !
công nhận là nỗi khổ khó ai biết dc nếu xế hỏng !
nhưng cứu hộ tốt thì đỡ dc rất nhiều nhưng để yên tâm thì nên System maintenance tốt sẽ yên tâm hơn chú tâm vào số km cho mỗi bộ phận ví dụ dầu máy 5000 or 6 tháng / lần, dầu phanh 2 năm, dây curoa 40000/50000/ 1 lần ....
GiT
TÍCH CỰC
5 năm
@Thangmasaru Tiêu đề ghi rõ là
rồi sao bạn còn thắc mắc là PR cho Liberty??? Chấp nhận những bài có
thì dĩ nhiên phải quảng cáo một cái gì đó chứ?
VanThang90
TÍCH CỰC
5 năm
Xe máy chứ xế hộp ae tinh 90% là toan đi 2 bánh ko à
e bị mấy lần đi đêm xe hư hỏng rồi
Lần 1 : e đang chạy xe công qua địa phận bảo lộc mà e bik là đi đêm sẽ gặp 100% là gặp ma e quyết định nằm ngủ trong cabin tới sáng rồi qua đèo ai mà dè đêm đêm thấy ma ngồi ngay gế phụ xe (lơ xe) ý hoảng quá e hỏi ai v (lúc đó do e quá sợ nên lỡ mồm hỏi ) nó quay ra nhìn rùi nó kêu a ơi e đói quá a cho e ăn đi e la lên nhảy khỏi cabin xe đi xuống đường nhìn đường lúc này k có ai chỉ có xe của e và e và cây cối xung quanh e bik là mih hết đường chạy nên e cố gắng leo lên lại cabin nằm đc 15 phút lại người đàn bà ấy lần này có thêm đứa nhóc ngồi tay bám vô lang nó nói chú ơi con mún chạy xe tự tay nó bấm còi còi kêu um xùm (vì e chơi còi độ) ng dân k bik chạy tới xem sao e bàng hoàng kể lại cho mọi ng nge ai cx kêu uk lúc trc có 2 mẹ con chết ở đây k rõ lý do thế e kêu cho con hỏi miếu ở đâu v chú ông ý chỷ miếu xong e cắt moóc chạy đầu k đi về lại thị trấn mua vàng mã xe đồ chơi đem lên đốt thế cả đêm đó e cứ áy náy sợ sợ quyết thức đến sáng Chuyện e v đó
Lần 2 E bị nó gõ vô gương e nhìn thấy rõ ng của ng đàn ông đó chắc là lính thế chiến e thấy ng đen thui xin e điếu thuốc cái e chưa kịp đưa ô ý mất tiêu đâu ồi e xuống xe dòm ngó xung quanh thấy ngôi mộ cổ k rõ lai lịch e đi đến đốt điếu thuốc cái e ra xe quay kiếng xuống lại thấy ng đàn ô đó ngồi trên mộ tay cầm chai rượu tay kia cầm điếu thuốc hát vớ va vớ vẩn e sợ quá nổ máy xe chạy luôn
Lần 3 e chạy xe dọc đèo mà xe cứ chạy đc 1 quãng là chết máy e bik rõ 1 điều là trên xe có ng âm e xuống kiểm tra gầm xe k thấy ai mở thùng công đằng sau thì thấy có bóng trắng đứng ở trong thùng e sợ quá leo lên xe lấy bó nhang xuống đốt nhang cháy hết e quay lại k thấy bóng trắng đó đâu e lên xe nổ máy chạy đc 1 quãng khá xa xe e lại bị dở chứng chết máy e xuống xe kiểm tra dưới thùng k thấy ai e đi lên thì bất chợt thấy có ai đang nằm dưới bánh xe của e e sợ quá e hỏi ng hay ma v k thấy ai trả lời e đốt nhag quỳ xuống cầu khẩn nhag hết nhưng vong vẫn chưa đi e nge nó nói tìm hộ nó cái chân e chạy đi kiếm k thấy đâu e quay lại hỏi dạ thưa con k thấy ạ nó nói ở trong xe đó lên tìm kĩ đi e mở cửa thấy 2cái chân 1 chân đạp côn 1 chân đạp ga e sợ quá lấy bọc nilon đeo vào tay lấy xuống đến khi đem xuống lại k thấy ai nằm dưới bánh xe bát hương vẫn còn đó mà k thấy ai e sợ quá ngĩ quẩn trong đầu có khi nào mih cầm trên tay là chân thật k e bỏ xuống đất nhìn kĩ lại là rễ cây e sợ quá nên vứt xuống đất nhảy lên xe cái một đề máy chạy luôn
Lần 4 Vào khoảng tầm 2h27 tờ mờ sáng e chạy bon bon trên con xe chenglong bỗng chốc xe tự tắt khóa xe thế là xe e bị vô hiệu hóa trong chốc lát xui vao nge đường 1 bên là vực 1 bên là đồi hoảng quá cố đề máy xe lên mà k lên nổi e dừng xe tấp vào lề thì thấy cặp bánh sau xe bị xì mà bánh xe dự phòng cx hết khí nát ruột k làm đc j đành nằm trong xe chờ vá vỏ tới mà đang nằm cứ thấy mấy cái đồng hồ trên bảng điều khiển nhảy tứ tung e bik mih gặp chuyện k hay nên có ngủ đc giữa chừng do nó quá nên e bật dậy xuống xe đi đái vì thường thường e hay đái ở bánh xe đầu nằm ở cửa xe tài xế ý e thấy cabin xe tự nhiên ai mở khóa k bik e lên xe lấy dụng cụ nâng cabin lên thì thấy có cái j đó đen đen giống như miếng vải phủ lên động cơ xe e kéo miếng đó xuống thì k thấy j khác thường e đóng cabin lại lên xe nằm trong buồng lấy đt mở vài bài nhạc cho dễ chịu đang nge đc 1 đoạn có nằm giường trên khều khều tay e hỏi cho nge xíu e cố gắng giả bộ chẹp mồm giông như đã ngủ e nge nó nói im nè đểhát cho nge nó chưa kịp hát thì vá vỏ tợi mẹ ùi uổng gê chưa đc nge nó hát
ĐÓ LÀ CHUYỆN CỦA E MUỐN CHIA SẺ VS CÁC BÁC TRONG BÀI VIẾT NÀY E K NÓI THÌ E THẤY ÁY NÁY TRONG LÒNG MÀ NÓI RA THÌ SỢ ĐÊM NAY CHẠY LẠI GẶP NỮA CHO XEM
thuong0909
TÍCH CỰC
5 năm
Anh em nào độ xe bên Mười Hùng chưa 😁
Quảng cáo cũng khéo léo đó mod
MrImposible
ĐẠI BÀNG
5 năm
+ Định kỳ: kiểm tra lốp, nước làm mát, nước rửa kính, phanh
+ Lần nào trước khi đi xa cũng ngó nghiêng: dầu, nhớt, phanh, nước làm mát, nước rửa kính, áp suất lốp, in 1 danh sách các gẩrage dọc tuyến đường (copy trên Otosaigon)
+ Tháng rồi chưa đến số km nhưng vẫn vác xe ra bảo dưỡng trước để yên tâm ăn Tết
Mọi thứ trở nên đơn giản nếu bạn có sự chuẩn bị ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019