Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[QC] Sóng Wi-Fi sao lại thành lưới?

TTKM
6/8/2018 10:30Phản hồi: 129
[QC] Sóng Wi-Fi sao lại thành lưới?
Thời gian gần đây, một khái niệm kết nối mới của Wi-Fi đã xuất hiện và gây nhiều tò mò cho người sử dụng.

Mesh router là gì?

Ngay trong cái tên, chữ “mesh” đã thể hiện hình ảnh của một mạng hình lưới. Kết nối Wi-Fi không còn là kết nối thẳng từ điểm A tới điểm B, từ B tới C nữa, với mesh thì kết nối từ A tới C là điều đảm bảo cho mạng internet trong không gian bạn sử dụng luôn luôn thông suốt và ổn định.

Vì vậy TOTOLINK cho ra đời dòng sản phẩm mesh router để đáp ứng các yêu cầu sử dụng internet ngày càng cần được nâng cao của người sử dụng.

Trong khuôn khổ bài viết này, chúng tôi xin trình bày về các tính năng và giải pháp nên sử dụng T10.

TOTOLINK T10 là thiết bị router Wi-Fi thông minh áp dụng công nghệ phát sóng dạng mạng lưới tiên tiến nhất trên thế giới hiện nay, hệ thống gồm 3 thiết bị được kết nối lại với nhau tạo thành 1 mạng Wi-Fi mesh, hệ thống này mang lại những ưu việt về công nghệ so với thế hệ Wi-Fi trước đây. Việc áp dụng công nghệ kết nối bằng mạng lưới sóng nên TOTOLINK T10 đem đến sự tối ưu hóa trong trải nghiệm Wi-Fi, thiết kế, giải pháp, chi phí thi công... Điểm nổi trội của TOTOLINK T10 chính là tính thông minh trong kết nối, các router chuyển mạch tự động tín hiệu và lựa chọn luồng tín hiệu tốt nhất để kết nối và phát sóng cho thiết bị sử dụng.

Hình 1- T10.jpg
Những năm về trước, khi bạn muốn mở rộng vùng phủ sóng Wi-Fi, thường sẽ có 2 cách, 1 là gắn thêm các router Wi-Fi và kéo dây tới để thiết lập cấu hình, 2 là sử dụng tính năng repeater. Cách thứ nhất có điểm yếu đó là chi phí đi dây và mỹ quan của hệ thống. Cách thứ 2 dùng repeater sẽ không thể mở rộng ra nhiều thiết bị, chỉ được khoảng tối đa 3 thiết bị repeater nhưng về độ ổn định là dấu chấm hỏi. Chính vì vậy, TOTOLINK T10 ra đời nhằm khắc phục và đảm bảo cho bạn 1 hệ thống Wi-Fi được phủ sóng rộng rãi, ổn định, hiệu năng sử dụng tăng lên đáng kể so với hệ thống Wi-Fi truyền thống.

Phần cứng - thiết kế : Mạnh mẽ và sang trọng

HÌNH 2-T10.jpg HÌNH 3 - T10.jpg
Bộ sản phẩm TOTOLINK T10 gồm 3 thiết bị giống nhau với thiết kế chủ đạo 2 màu đen và vàng hồng, TOTOLINK T10 toát lên vẻ ngoài mạnh mẽ nhưng không kém phần sang trọng. Kích thước và trọng lượng cực kỳ gọn nhẹ cho phép bạn dễ dàng bài trí lắp đặt ở bất kỳ không gian nào. Hệ thống bo mạch được bảo vệ bằng vỏ nhựa chất liệu cao cấp giúp sản phẩm tăng độ bền, kéo dài thời gian sử dụng. Các lỗ tản nhiệt đặt phía trên cổng giao tiếp và phía dưới đáy sản phẩm góp phần tạo điểm nhấn cho toàn bộ sản phẩm cũng như giảm tải nhiệt khi sử dụng liên tục. Điểm nổi bật mà chúng ta không thể bỏ qua đó là hệ thống đèn led được đặt phía dưới đáy, hệ thống đèn này vừa mang tính thẩm mỹ khi sử dụng vào ban đêm vừa làm nhiệm vụ nhận biết tín hiệu sóng Wi-Fi khi router hoạt động với các màu xanh lá, đỏ, cam tùy trạng thái
“Nhỏ mà có võ” – đó là điều có thể nói về TOTOLINK T10, tuy kích thước là rất gọn nhưng T10 được trang bị phần cứng mạnh mẽ, CPU xung nhịp lên tới 1GHz đảm bảo hiệu năng hoạt động ở mức tốt nhất khi sử dụng các ứng dụng yêu cầu băng thông lớn. Được tích hợp đầy đủ các công nghệ Wi-Fi tiên tiến nhất như MU-MIMO, Beamforming, Roaming giúp bạn trải nghiệm tối ưu các nhu cầu cần sử dụng.
HÌNH 4&5

Các chức năng chính và cài đặt

Những lợi ích gì khi sử dụng TOTOLINK T10? Vâng! Xin thưa là rất nhiều!

• Dễ dàng thiết lập, quản lý và cấu hình
  • Hiển thị duy nhất 1 SSID và hỗ trợ chuyển tín hiệu tự động giữa các AP trên toàn hệ thống (Roaming)
  • Hoạt động ổn định vì khả năng định tuyến thông minh.
  • Áp dụng cho nhiều môi trường có vật cản.
  • Không cần đi cáp đến các điểm truy cập (AP: access points)

TOTOLINK T10 hoạt động trên cả 2 băng tần 2.4GHz và 5GHz với tốc độ lên đến 1200Mbps. Tốc độ không dây ở 5GHz là 867Mbps đặc biệt thích hợp với các nhu cầu sử dụng như xem phim online, truyền file, stream video hay chơi game online.

Hãy quên việc đi dây hay thiết lập hệ thống repeater lằng nhằng với yêu cầu kiến thức rộng khi cài đặt chúng. TOTOLINK T10 dường như thấu hiểu những khó khăn mà người dùng gặp phải khi muốn mở rộng hệ thống Wi-Fi. Để mở rộng hệ thống Wi-Fi với T10, bạn chỉ việc cắm nguồn cho 3 thiết bị đặt cạnh nhau, chọn bất kỳ 1 trong 3 làm router chính và chỉ việc nhấn giữ nút chữ “T” trên router chính trong khoảng 4s là tự động 2 thiết bị còn lại sẽ kết nối với router chính tạo thành 1 mạng Wi-Fi mesh. Sau đó thì thật đơn giản, hãy chọn các vị trí thật phù hợp để hệ thống Wi-Fi mesh phủ sóng hoàn toàn cho không gian của bạn.

Hình 6-T10.jpg
Ngày nay, việc sử dụng Wi-Fi tốc độ cao là nhu cầu thiết yếu của đa phần người dùng. Mesh Network sẽ là tương lai của các hệ thống Wi-Fi gia đình và quy mô nhỏ. TOTOLINK T10 tự hào là sản phẩm đón đầu xu hướng này. Được ưu ái tích hợp gần như toàn bộ những gì tinh túy nhất của công nghệ Wi-Fi như tốc độ ac, MU-MIMO, Beamforming...TOTOLINK T10 tự tin đến tay người dùng giúp họ giải quyết triệt để những yếu điểm mà hệ thống Wi-Fi truyền thống chưa làm được. Ứng dụng lớn nhất mà TOTOLINK T10 mang lại đó là tính ổn định và thông suốt phục vụ phủ sóng Wi-Fi cho những ngôi nhà diện tích lớn, quán cafe sân vườn, hội nghị, khách sạn, nhà hàng...Khách hàng ở những địa điểm này sẽ không còn phải đau đầu, cân nhắc lựa chọn lắp đặt hệ thống Wi-Fi như trước nữa.
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haiduong87
ĐẠI BÀNG
6 năm
giá bn?
Lamvip379
TÍCH CỰC
6 năm
@TOTOLINKVN Diện tích khu vực làm việc và ở của nhà mình ngang 25m sâu 50m..Hiện tại đang phải dùng 1 con router 1T HDD cuả Xiaomi để làm con chính vì cấu hình mạnh kèm 1T HDD để làm ổ cứng mạng lưu trữ dữ liệu nội bộ.Kèm 3 con Totolink A3002RU và EX750 cùng 1 con repeater pro của xiaomi để làm repeater ..mà vẫn thấy tốc độ mạng không ổn định thường xuyên..nhiều hệ thống cùng vài thiết bị lâu lâu cứ báo offline..phải khởi động lại rất bất tiện

Vậy nên mình xin hỏi nếu hệ thống TOTOLINK T10 chỉ với 3 thiết bị như trên có đảm bảo độ ổn định tối đa có thể..hoặc nếu vùng phủ sóng không đủ mạnh..và rộng nhất là mạng 5G..mình mua thêm 1 bộ nữa..thì hệ thống cũ có nhận nhau để tạo thành hệ thống 6 thiết bị hoạt động chung và đồng nhất không?
RCHobby365
TÍCH CỰC
6 năm
@Lamvip379 Với diện tích rộng như thế bạn nên đầu tư dòng netgear orbi vì bạn có ổ cứng lưu trữ online cần truy cập tốc độ cao, dòng này có 3 kênh và nó dành riêng 1 kênh cho việc kết nối các bộ phát với nhau nên băng thông 2 kênh còn lại hoàn toàn dành cho việc trao đổi dữ liệu.
TOTOLINKVN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lamvip379 Chào bạn, cám ơn bạn đã quan tâm đến bộ sản phẩm T10 của TOTOLINK. Do tổng diện tích trên 500 m2 nên bên mình khuyến nghị bạn dùng 2 bộ T10 để tín hiệu được ổn định nhé. Thông tin đến bạn !
@Lamvip379 với diện tích và nhu cầu của bạn thì bạn nên quên xiaomi đi bạn.
lordgon
TÍCH CỰC
6 năm
nguyên cả cái bài viết thiếu mất moẹ cái quan trọng nhất là giá =))
@lordgon tiki bán 3tr4
hoanggia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lordgon tôi cũng đồng ý với bạn, và xin góp ý thêm là còn nhiều bài viết giới thiệu sản phẩm còn thiếu phần giá
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienvk 3.4 củ cho 1 cục thì phải à bạn ơi. 3 Cục mắc vãi chởng. Mua Linksys hình như kinh tế hơn.
@chuchadaqua Giá để sử dụng công nghệ mới nó thế
@thienvk Giá chát quá
Lắp cho khách sạn 9 tầng,khoảng 100 người sử dụng cùng lúc và có thể hơn sử dụng ổn định được ko bạn...
@phuc_tran260589 Nên dùng Treo trần của UniFi hoặc của DrayTek, mỗi tầng 1 em, rồi merge name lại thành 1
TungVuu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phuc_tran260589 9 tầng thì phải cỡ 9 node mới ngon được, 3 node đuối lắm.
@phuc_tran260589 cái này nó chỉ đẹp và tiện với gia đình thôi chuyên về mesh thì kinh tế đơn giản quản lý nhất xài unifi, pro hơn thì nghiên cứu hệ thống meraki của cisco
@thienvk Làm sao để merge hả bác? Merge xong nó thành kiểu Wifi Mesh k nhỉ?
@WesleyNguyen1411 Kiểu kiểu như thế. Em dùng 2 con DrayTek nó có chức năng dùng 1 tên cho các router trong mạng cái hay là nó chạy qua LAN
nếu mua thêm 1 cục thành 4 cục thì có hình thành mesh được không hay chỉ 3 cục thôi ?
TOTOLINKVN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hk Nguyễn dạ được bạn nhé. T10 có thể kết nối 1 con chính với 4 con phụ bạn nhé
TungVuu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mesh thì ngon rồi, trên LZD giá 3,5 củ. Mình vừa mua và set up xong bộ Linksys Velop Mesh 3 Node hết gần 11 củ nhưng rất đáng tiền, giờ cả nhà chỉ 1 SSID, đi khắp nhà sóng vẫn ngon, tốc độ ổn định. Chỉ 1 nhược điểm là mỗi lần restart như khi mất điện thì khá lâu.
@TungVuu bạn dùng của Linksys Velop ổn định tốt không bạn. Nhà bạn rộng không, 3 node cho mấy tầng vậy bạn. Nhà mình hơi đông người, không biết 3 node đủ cho 4 tầng không.
TungVuu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hk Nguyễn Nhà mình 3 tầng, mỗi tầng đặt 1 node. Lúc setup thì hơi chậm nhưng khi xong thì bao ngon. Nhà mình set home asisistant mà nên cả đống thiết bị kết nối vô vẫn OK. Linksys có app theo dõi qua cloud nên cũng tiện, ở cơ quan vẫn quản lý thiết bị kết nối ở nhà được. Chỉ có giá là hơi chát, mà mesh wifi giờ Velop là nhất rồi, Hiện Linksys có ra dòng Velop 2 băng tần giá rẻ hơn nhưng khuyên bác nên mua 3 băng tần. Tuy cũng chi 3 xài 2 băng tần 2.4 và 5, nhưng băng tần 5 còn lại sẽ giúp các node kết nối nhau ok hơn.
tung1987
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TungVuu Bác cho em xin địa chỉ nơi bán sản phẩm. Em thấy nó có 3 node. Em mua loại 2 node được không bác?
kh.v
ĐẠI BÀNG
6 năm
like bài viết của em để mấy bác còn lại biết giá nhe:
4tr250k
TungVuu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khoapro LZD giá 3,5 củ bác nhé.
kh.v
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TungVuu https://totolink.vn/san-pham/t10
@khoapro Thời nào rồi còn câu like kiểu rẻ tiền thế này?
@khoapro Nghi vấn câu like, reported!
TotoLink nhìn chung khá tốt. Tốt hơn TP-Link mà giá thì ngang nhau.
@exciterc Mình thì thấy ngược lại đấy . Mình sử dụng 5 con TP link rồi , con nào cũng khá tốt !
@nguyennhut0507 5 con thì quá ít. Ko phải điêu nhưng mình chắc sử dụng gấp nhiều lần con số 5 con của bạn. Ít nhất là tầm 9 lần. Và mình đã ko mua món gì của TP-Link từ 2 năm nay rồi(Trừ 1 con Giga Switch 16 ports.). TP-Link chạy không ổn định, hay phải reset lại. Cũng dễ chết nữa. 2 năm trở lại đây thì mua TotoLink, Ubiquiti, Draytek và Linksys.
Kay Pham
ĐẠI BÀNG
6 năm
@exciterc Totolink nếu so với Tenda thì sao bạn?
@Kay Pham Tenda chắc là cấp thấp nhất rồi. 😁 Khoảng 10 năm trước thời sinh viên thì mình cũng có dùng vài món của Tenda vì giá nó siêu rẻ. Rẻ hơn cả TP-Link nhiều. Thời đó thì đồ mạng toàn Cisco, Zoom, Planet,... nên mấy cái Tenda cầm vào là thấy thật kinh khủng vì nó nhựa đúc nham nhở, đèn nháy còn ko rõ vì đèn bên trong ko khớp với lỗ đèn trên vỏ. Sau khi hết thời sinh viên thì ko dùng bất kỳ cái nào của Tenda nữa nên ko rõ chất lượng hiện tại đã ổn hơn chưa.
Thiếu thông tin giá sản phẩm làm mất hứng với bài giới thiệu sản phẩm
@nbqvdp Lazada bán 3tr5 nha bác, cảm thấy chát quá
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
Con này dành cho gia đình thôi, cho doanh nghiệp là đứt bóng liền
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
@greatmen88 nếu là gd thì nhiều lựa chọn khác hay hơn con này
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
@IQ52 Tuỳ vào số lượng thiết bị sử dụng. Mới biết chính xác là loại nào phù hợp. Outdoor hay indoor nữa!
@greatmen88 Bài viết không có so sánh tốc độ giữa mesh router với router cũ nên khó đánh giá được
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
@Lý Văn Dũng AT Ko dám so sánh với mạng kéo dây đâu, thua là cái chắc, về độ delay và ổn định
qua2007
TÍCH CỰC
6 năm
mình sd totolink ex200 và n200re đều bị rớt sóng sau 1 ngày sd rất bựt và reset lại từ đầu
Lưu Di Dân
ĐẠI BÀNG
6 năm
@qua2007 Bác giống em y chang. Con router Totolink Viettel tín hiệu wifi thì cà giựt, phải gắn router ngoài qua cổng LAN để phát wifi. Còn con repeater EX200 thì hay bị rớt mạng, phải đặt timer để nó nghỉ ban đêm. Tởn với cái ông Totolink này. Bác nào đang xài router Totolink vui lòng cho em xin đánh giá của các bác nhé.
TOTOLINKVN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lưu Di Dân chào bạn, trước hết cho mình hỏi hiện tại EX200 bạn đang đặt cách modem chính khoảng bao nhiêu mét ạ ? Và model router TOTLINK Vietel cấp cho bạn là gì ? Bạn có thể chia sẻ rõ hơn tình trạng đang gặp phải để bên mình hỗ trợ ạ
thanh_hau910
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lưu Di Dân Ex 200 muốn hết rớt mạng bạn đừng để kênh wifi auto trên modem, set cố định 1 kênh là ok
Có ai thông não em cái mesh network là sao không ạ.đọc nguyên bài hog biết chức năng của mesh network là gì.nó khác gì với cái modem wifi của fpt viettel ạ?
greatmen88
TÍCH CỰC
6 năm
@nhoxs2zin là nó gộp nhiều cục lại thành 1 sóng, ko cần đi dây dợ gì, giống repeater, nhưng mesh thì nó hay hơn, cứ thằng nào gần kế bên là nó lấy sóng rồi phát khi mình cấu hình, giống như bắc cầu
@nhoxs2zin Sóng dạng lưới, khác ở chỗ cái này tốt hơn thôi 😃
các mày mua phần cứng vào nạp open source firmware vào bao rẻ nha, đừng đi nghe mấy thằng này quảng cáo
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
@anhviethoachua cái này là sao bác, mới nghe lần đầu cần thông
Cho mình hỏi: mesh network này thì khác gì với việc mình lắp đặt thêm 1 modem ở phòng khách (có đi cáp mạng âm tường xuống phòng khách), cắm dây mạng vào cổng LAN thay vì cổng WAN, set ip tĩnh trên con modem này và tắt DHCP

Nhà mình cũng khá rộng, tầm 250m2 nhưng lắp 2 con xiaomi mỗi con 500k thì cũng chỉ 1 SSID: set name và pass giống nhau (channel khác nhau) là xách điện thoại đi khắp nhà vô tư, nó tự switch mạng wifi giữa con modem chính và con modem phụ, ko cần phải switch mạng wifi thủ công vì đặt tên và pass giống nhau

Mạng nhà mình là Wired mesh network access point, còn sản phẩm trong bài là wireless mesh network access point, mình hiểu vậy đúng ko?
TOTOLINKVN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangphong.vqp chào bạn, mạng mesh giúp cho mạng không dây dc ổn định và có tính liên tục hơn, hạn chế tính trạng giật lag so với các thiết bị router thông thường. Thay vì phải tốn nhiều chi phí lắp đặt thi công hệ thống mạng, thiết bị mở rộng, tăng sóng, thì giờ bạn chỉ cần 1 bộ mesh router T10 là có thể thay thế dc cho toàn bộ những thiết bị trên. Thông tin đến bạn !
miikaa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quangphong.vqp Mesh thì bạn không cần câu dây Lan giữa các node (các AP), và bên cạnh đó là seamless roaming tức là khi chuyển kết nối giữa các AP không bị gián đoạn. Bạn set các AP xiaomi trùng SSID và pass thì về lý thuyết khi chuyển kết nối giữa các AP vẫn bị mất kết nối một thời gian ngắn.
@miikaa Thanks miikaa, thấy được sự khác biệt rồi.

Thế thì tùy nhu cầu của gia đình mà setup thôi, ví dụ như xem video kiểu streaming youtube thì wired mesh khá tiết kiệm. Còn nếu cần giữ connection liên tục hoặc nhà ko setup sẵn dây mạng đi nhiều chỗ trong nhà thì phải dùng seamless roaming rồi
@quangphong.vqp Mình đã dùng 1 cái repeater để nối sóng cho khắp nhà, sau khi sử dụng được 2 tuần mình tháo mọe ra luôn vì ko biết phải không chứ chỗ mình hay ngồi nhất chính là chỗ sóng giao nhau hay sao mà nó cứ discon rồi lại connected lại, đọc báo thì ko sao nhưng làm gì cần wifi liên tục thì cứ lâu lâu bị chuyển tiếp bực lắm.
Mấy cái mesh này giá thành cao chắc hiệu quả hơn, tiền nào của nấy thôi.
vẫn đang dùng 4 con wifi nhà mạng cho cấu hình brig và 😆 chạy 1 máy chủ cấp dhcp cho tất cà các client kết nối trong 2 cái nhà 2 tầng
Giống cái hộp đựng mỹ phẩm quá !
Mình thì thích đi dây nhưng mà phải có tất cả tính năng của không dây là ok !
TOTOLINKVN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyennhut0507 chào bạn, bộ T10 này bạn chỉ cần đi 1 dây từ modem chính đến thiết bị chính, những thiết bị T10 còn lại sẽ tự động nhận diện với nhau. Bạn thể tham khảo thêm video hướng dẫn cài đặt T10 ở đây :
@TOTOLINKVN Ý là mình nói là đi dây giữa các node ( 1-2 , 2-3 hoặc 1-2,1-3 vs 1-2 ,1-3 , 2-3 kiểu tam giác ) ấy . Chứ hoạt động không dây là mình hiểu rồi . Tại vì chơi Game LOL , LQ mobile nên cần gắn dây để ổn định tuyệt đối !
TOTOLINKVN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyennhut0507 à nếu như bạn đi dây như vậy thì mỗi thiết bị T10 sẽ hoạt động như 1 router/AP độc lập, lúc đó sẽ ko thể tạo mạng Mesh được ạ (cái này bên mình không khuyến nghị nhé). Khi mỗi thiết bị T10 hoạt động độc lập thì bản thân mỗi thiết bị vẫn có đầy đủ tính năng không dây lẫn có dây bạn nhé. Thông tin đến bạn !
Mình có người anh sắp làm nhà 2 tấm, các bác giới thiệu giúp giải pháp wifi nào là ổn định nhất, hoặc là thiết bị nào, thiết kế đi dây thế nào để wifi bắt tốt nhất vậy?
Cái hệ thống này cơ chế nó cũng giống cái loại mà mod tinhte từng giới thiệu phải ko? chỉ khác thiết bị

https://tinhte.vn/threads/tenda-gioi-thieu-dong-san-pham-nova-tai-viet-nam-giai-phap-wifi-mesh-danh-cho-gia-dinh.2800973/
Flazh
ĐẠI BÀNG
6 năm
hay nhưng giá thì...o_O😕:mad:
@Flazh Chát quá, chưa biết hiệu năng so với router cũ thì thế nào

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119