[QC] Thị trường điện thoại cũ nửa đầu 2016: Xu hướng bán điện thoại cao cấp tăng mạnh

TTKM
26/5/2016 9:31Phản hồi: 83
[QC] Thị trường điện thoại cũ nửa đầu 2016: Xu hướng bán điện thoại cao cấp tăng mạnh
Theo khảo sát từ hơn 173.000 tin đăng bán điện thoại đã qua sử dụng trên Chợ Tốt nửa đầu năm 2016, lượng tin rao ở phân khúc cao cấp tăng hơn 41% so với nửa cuối 2015 bởi sự bứt phá của hai “ông lớn” Samsung và Oppo.

Samsung và Oppo trong nửa đầu 2016 phủ sóng rộng rãi hơn với lượng tin rao tăng lần lượt 17% và 6,5% so với nửa cuối 2015. Cùng với hai tân binh Samsung Galaxy S7 và S7 Edge đang làm mưa làm gió, cặp “cạ cứng” Oppo R9 và R9 Plus rục rịch chuẩn bị lên kệ góp phần tạo nên xu hướng thanh lý các dòng điện thoại khác của 2 thương hiệu này. Oppo R7 Plus đã qua sử dụng được rao bán với giá trung bình 8,8 triệu và Galaxy Note 5 giá trung bình 10,7 triệu.

Tuy nhiên, Apple vẫn giữ vững vị thế đầu bảng trong các thương hiệu điện thoại được rao bán trên Chợ Tốt. Người tiêu dùng có thể tìm mua từ iPhone 2G được xuất xưởng cách đây tận 9 năm với giá trung bình 940,000 cho đến iPhone 6S và iPhone 6S Plus với giá trung bình lần lượt là 13,2 triệu và 14,7 triệu cho phiên bản dung lượng 16GB.

Thị trường sôi động và đa dạng của smartphone đã cho người tiêu dùng có thêm nhiều lựa chọn ở những mức giá khác nhau. Với ngân sách dưới 2 triệu, người dùng vẫn có thể sắm được một chiếc smartphone tốt như Zen Phone 5. Với túi tiền dư dả hơn, người tiêu dùng có thể lựa chọn LG G3 (giá trung bình 3,3 triệu) hay Xperia Z3 (giá trung bình 5,9 triệu).

Xu hướng “độ” và lên đời các mẫu điện thoại bàn phím bằng cách mạ vàng hoặc đính kim cương cũng tạo nên giá trị riêng và có giá bán khá “khủng long”. Điển hình là chiếc điện thoại Vertu Signature M bằng vàng khối được rao bán trên Chợ Tốt với giá 75 triệu; Nokia 8800 Gold Arte giá 36 triệu và Samsung Ego mạ vàng 24K giá 35 triệu.
Một số thông tin về thị trường điện thoại đã qua sử dụng nửa đầu 2016 trên Chợ Tốt.
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoảng 6 củ sao k thấy Note 4 nhỉ. Z3 thì h toàn hàng dựng bét nhè, G4 lỗi chết nguồn nên N4 với 5S đang ngon nhất khúc đó. Chưa kể nó cân hết mấy con tầm trung J5, J7 gì mới ra 😁
@allstreet Có ghé 2 ch, nói là dùng dư để lại mà sang xem máy toàn như mò dưới sông lên. Mà 5c màn nó vàng vàng hay mình tưởng tượng nhỉ
@lonelysky291 k chơi CH bác à, thấy xạo nhiều lắm. E chờ 5c nó rẻ rẻ thì mua làm backup, dòng máy này ít ng dùng đến nỗi chưa có root 😃
@allstreet CH là máy nào nhỉ? Mà 5c bây giờ giá tốt thế, 2-3tr ngon rồi
@qvinh616 😁 chắc bác hiểu nhầm, bọn e đang nói về sony z5c. CH là cửa hàng
chottot đăng tin vừa mắc, vừa nhanh chìm. Lại còn hay bị spam nữa, search 1 đằng ra 1 nẻo :v
@tuanminhktqn Tôi bán hàng củ nhờ chợ tốt ko đấy
Free bạn còn đòi hỏi gì hơn
Nếu ko nhờ chợ tốt thì bạn cần bán ko phải dễ đâu
superx2016
ĐẠI BÀNG
8 năm
5s máy cũ giờ cửa hàng toàn là dựng lại hết mà bán 4tr3, thà thêm 2tr nữa mua 5s FPT mới 100% còn hơn, nguyên bộ phụ kiện zin đã 1 củ rồi
Tiki đang bán 6tr6 kìa
http://tiki.vn/apple-iphone-5s-16gb-p90717.html
Mà có gì đó sai sai ở biểu đồ :v
superx2016
ĐẠI BÀNG
8 năm
@qvinh616 Biểu đồ bác mod sửa lại rồi. vừa đề nhầm 2007 kìa. Ý tôi là giờ 5s cũ mà cửa hàng bán quảng cáo like new toán máy dựng, phụ kiện thì toàn hàng lô. Còn ít máy người dùng ngon nghẻ lắm. như bạn tôi mua 5s hàng gọi là like new + phụ kiện bên nhật cường thành 5 củ luôn (mới mua được hơn tháng), mà nhìn là biêt hàng dựng lại thay vỏ ( main zin hay không thì không biết), trong khi đó chỉ cần thêm 1tr5 là được máy mới, bảo hành 1 năm 1 đổi 1, phụ kiện zin đét nữa. người tiêu dùng thông minh sẽ tự khắc biết chọn cái nào.
@superx2016 bác ra cửa hàng thì giá đó đúng rồi, trả tiền mặt bằng nhân viên điện đóm các thứ. chứ 4tr3 mua của cá nhân ko dùng nữa bán lại là đúng giá đó.
@superx2016 Do kinh nghiệm của người mua thôi bạn.
Mua ở cửa hàng cũng vậy thôi. tốt có xấu có.
Có kinh nghiệm biết coi máy thì cũng mua dc khối con ngon mà giá ổn.
sieudaigai2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@superx2016 avata đẹp thế
Apple bán nhìu nhỉ .
2 lần dính trên chotot, đăng tin 1 đường mà tới xem máy thì như hạch. Thấy mua xe máy là được. :3
@nhatnguyenptit Điện thoại mình cũng có mua trên chotot rồi. Máy xài ngon, nói chung thấy mua bán bình thường à.
@nhatnguyenptit Dính phốt thì vào report đi bác. Để nó khỏi lộng lành lừa đảo ae đi sau nữa.
@Trợ giúp - Chợ Tốt
https://www.chotot.com/quan-9/mua-ban-dien-thoai-di-dong/sony-z-t4-24093145.htm#

Đây nhé, thằn này đăng ảnh không giống với điện thoại nó bán. Tới xem là đt TQ mà nhìn nó xăm trổ nên k dám làm gì, ngày nào cũng đăng mới ghê, định lừa chị em @@!
@nhatnguyenptit có nút report đó bác, bấm zô cho Chợ Tốt xử lý liền lun
shalach
ĐẠI BÀNG
8 năm
Biểu đồ thị phần các thương hiệu chú thích sai màu và thị phần LG, còn iphone qua từng thời kỳ thì 5C và 5S ra năm 2007, bài viết cẩu thả quá
@shalach Ủa? có thấy sai đâu? 2013 mà.
Mà công nhận Apple năm nào cũng ra mẫu mới ngon nhỉ. chắc cú năm nay ra ip7 rồi
Tào lao, Iphone 5s làm gì 2007
@speedo Copy paste quên không để ý. Thông cảm :v
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
chắc là quảng cáo này là của chợ tốt 😁
iPhone đi đến đâu cũng đánh chiếm các bảng xếp hạng, đúng là chiếc điện thoại được cả thế giới muốn sở hữu 😁
@Trịnh Đình Quang Anh iPhone ngon mà, ko phải iFan nhg cũng thừa nhận nó vững thiệt
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
@Trịnh Đình Quang Anh
Bao gồm cả top những dth bị dựng nh nhưng vẫn dc mua nh nhất. Ip chính chủ tốt nhưng ng dùng cần thông minh hơn một tí
@I.Corp uh, wan trọng vẫn là người dùng. như hồi em mua con iphone ở techone, máy chính hãng vẫn bị tráo hàng fake, cay tới giờ, cửa hàng cũng ko đáng tin, wan trọng mình tự tìm hiểu
Không khác gì một bãi rác vàng cho những Chú Gà Gô ngây ngô đi tìm của lạ hà...
Đt cũ giá thì ok nhưng chất lượng hên xui quá...thôi thì ráng thêm chút nữa có máy mới vẫn yên tâm hơn chứ xài mà cứ lo phập phồng cũng làm trải nghiệm kém đi...
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Mình thì chỉ chờ Nokia ra cái máy mới như chiếc Nokia 515 để mua, mà chờ lâu, không biết sắp tới có cho ra lại nữa không, không thì hy vọng cũng sản xuất lại còn Nokia 515 để mua chứ máy đẹp mà ngừng sản xuất, phí quá. Dùng Smartphone thật tiện nhưng nhiều lúc cũng bất tiện, mang đi nghe gọi cũng khó hơn, và cũng không đẹp. Vẫn thích sự cổ điển hơn.
@cuthuyen Em cũng còn đang dùng 1 con cục gạch huyền thoại 1280, bền bỉ theo thời gian :v
kimthoaduy
TÍCH CỰC
8 năm
@cuthuyen Đã bán cho foxcon nên 515 sẽ luôn là dĩ vãng hoặc sẽ do nokia tàu sản xuất(giả sử có ra nữa cũng ko mua khi nó do tàu sx hoàn toàn dù rất thích nó
Mình thấy có vài điểm lăn tăn khi mua iphone cũ k rõ nguồn gôc xuất xứ, mặc dù máy rất đẹp, check mọi chức năng ok nhưng k thể nào check imei trên trang apple đc; https://checkcoverage.apple.com/

Check Your Service and Support Coverage - Apple Support

Check your Apple warranty status. Enter a serial number to review your eligibility for support and extended coverage.
checkcoverage.apple.com

k biết có phải máy đc mua code lên qt hay là máy bẻ icloud vì thấy loại máy này giờ tràn lan trên thị trường, thực sự đáng ngại khi mua những loại máy này.
@Hai HS mua máy cũ thì e check phần cứng phần mềm thôi, các máy còn khá mới thì vẫn check đc imei bình thường mà. trừ khi máy quá cũ hoặc dính icloud thôi, chứ các máy thông thường vẫn check ra
@qvinh616 Bạn ơi, nếu máy mua code lên qt thì ok chứ máy bẻ icloud thì làm sao yên tâm về chất lượng đc, mà cái này có cho mình mở máy ra xem chắc cũng chả biết đc cái gì cả, trừ khi là thợ tương đối cứng mới biết đc.
@Hai HS Có cách test hết bác ạ, chịu bỏ công học hỏi thì biết thôi. chứ ai cũng ham mua rẻ mà test gì cũng chả biết xong la lối rần trời, chả có cái gì tự dưng mà có đâu.

như em hồi trc mua con ip6, bỏ đúng 1 tuần vọc vạch nghiên cứu các kiểu từ phần cứng đến phần mềm nên chưa bao giờ mua phải con nào kém
@longtranit Thực ra thì mình cũng mới dùng ip khoảng 2 tháng thôi bạn ơi, mua là chống cháy khi máy cũ đột tử chứ k có thời gian ngâm cứu trước khi mua, vừa dùng vừa đổi vừa ngâm cứu, học phí thì tất nhiên phải có rồi, mình dùng từ lock => qt trôi nổi và cuối cùng là qt chưa active và hiện vẫn còn 1 con qt trôi nổi người thân đang dùng, như con này thì mình thấy cũng rất ok, chỉ có điều k check imei trên trang apple đc thôi, chính vì vậy mình mới lăn tăn về chất lượng của mặt hàng này, còn ca thán, bán than cũng có giải quyết đc vđ gì đâu chứ bạn. Xét về góc độ những người dùng ip nói riêng và người dùng smart phone nói chung có biết ít nhiều về công nghệ thì phải đến 95% chỉ test đc với những thủ thuật cơ bản, chứ mấy ai động đc vào phần cứng như xem main xem cặp đúng k bạn.
@Hai HS đồng ý. ko phải ai cũng rành công nghệ mà test. nhg nếu mua cũ, muốn có giá tốt thì phải tìm hiểu kỹ rồi. bản thân ỷ y hay ham rẻ thì chịu, cái đó tự mình hại mình. 😁

tốt nhất nếu muốn mua điện thoại ngon mà ko rành thì mua máy còn bảo hành, xong xách máy ra chỗ bảo hành nhờ ng ta test hộ là ngon cơm
GIờ toàn smartphone em muốn sửa mấy con nokia cũ cũ mà không dám ra sợ không còn sửa :]]
@Phan Hoàng Hải Thử thay nguồn đi, hồi đó con chiếc lá của mình cũng thế, thay xong thì ngon
@qvinh616 Bác thay ở đâu thế ạ 😆 Giá ra sao ạ, em xem các diễn đàn thì nói chỉ vài chục thôi, em ở HCM
@Phan Hoàng Hải lúc đó e quẹo đại vào 1 cửa hàng trên đường 3/2, hướng từ nhà sách nguyễn văn cừ chạy ra, cũng lâu rồi nên ko nhớ rõ địa chỉ nữa. mà đường đó nhiều cửa hàng điện thoại lắm
@qvinh616 Cảm ơn bác, tại điện thoại cũng cổ rồi với lại ghét chặt chém quá 😆 Mấy diễn đàn nói chỉ có vài chục thôi
lenhan2311
TÍCH CỰC
8 năm
đã mua trên chợ tốt: cục wifi totolink rn200, iphone 4s, lumia 630, lumia 730, lumia 640xl (hồi xưa cuồng wp, giờ dùng android)
đã bán trên chợ tốt: usb thu wifi tplink, iphone 4s, lumia 730, lumia 640xl
nói chung thì chợ tôt rất hữu dụng, chủ yếu mình test máy kỹ với chút kinh nghiệm
mua của hàng lớn, hàng công ty vẫn còn gặp lỗi mà.
@lenhan2311 Lạc đề chút xíu, cho em hỏi bán bán con lumia 640xl chưa ạ và giá bao nhiêu thế 😁 e đang có hứng thú
lenhan2311
TÍCH CỰC
8 năm
@longtranit Ghi là đã chia tay mà bác, tụi mình chia tay 5 tháng rồi, dư dả thì mua dùng cho biết thì đc, chứ dùng chính thì chán lắm bác. Chợ tốt giờ tầm hơn 2 triệu tí, còn bảo hành, lumia đc cái là rẻ, ít dựng, ít lỗi. Ahihi.
@lenhan2311 Thì nokia nổi tiếng về bền mà lị, tính e hay wăng lung tung nên nokia hợp vs e nhất 😁
vanda307
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sắp xếp dữ liệu cực kỳ kém
@vanda307 e thấy dễ nhìn mà, phân khúc giá dễ xem đấy chứ
ai thích thì mua không thì thôi, reply qua lại làm cái gì. Có điều kiện thì mua máy cũ + thêm 30% giá để mua con mới yên tâm hơn thì mua còn không thì mua máy cũ thôi.
30% giá thành đâu phải nhỏ, nếu ai cũng nghĩ mua đồ mới thì ai đồ cũ sẽ lại xuống tới cái giá có người chấp nhận mua thôi. Có cung có cầu, không phải nhu cầu của mình thì lăn tăn làm gì
@shininglife Cầm tiền đi mua điện thoại bạc triệu chứ có đi mua củ khoai đâu mà không đắn đo. Có chia sẽ để mọi người còn biết để không dính chưởng . Tôi có thói quen xài chán thì bán lại để mua cái khác mới hơn dùng nhưng ít lỗ và lại bán nhanh vì có sao tôi nói vậy, mua tại nhà, bao xài.... vv. Nhưng cửa hàng thì khác, vd: tôi ghé 1 tiệm ở sư vạn hạnh mua cái ip6+ 99% (tôi chỉ mua hàng đẹp để dùng) và khi cầm máy tôi trả ngay vì vỏ bị thay đồ lô. Tôi dùng nhiều ip6 và làm mỹ thuật nên vừa nhìn cái logo quả táo sậm màu là biết ngay. Do đó nếu lơ mơ là chết ngay vì máy nát nên bọn cửa hàng mới thay vỏ lô, khắc imei... Tóm lại: các thông tin chia sẽ kinh nghiệm ko bao giờ thừa. Thu Nguyễn.
@quocthu mua gì cũng phải đắn đo cả, tốt nhất là tự tìm hiểu cho kĩ. ghét nhất mấy thể loại ham mua rẻ, thấy giá rẻ cái nhào nhào vô mua mà chả tìm hiểu gì, xong đi đổ thừa này nọ
@quocthu Vậy coi cái đống reply có giống kinh nghiệm mua bán đồ cũ không hay là đang nói vấn đề giữa đồ cũ và mới ? Mình là có ý nói cả 2 đều đúng và tùy nhu cầu mỗi người đứng ở đâu, đừng có reply qua lại mất thời gian, chứ không phải chuyện không được chia sẽ kinh nghiệm mua đồ cũ hoặc mới.
Share kinh nghiệm nó khác với việc tranh luận 1 lựa chọn mà cả 2 đều đúng. Reply qua lại làm gì mất thời gian.
poseidonn_hh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình mua một lần lumia 930 bị lừa máy méo kênh cảm ứng, một lần 1520 thì ổn nhưng mìn làm rơi vỡ màn rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019