[QC] Truyền hình OTT - Xu hướng tất yếu của truyền hình thời đại mới

TTKM
7/5/2018 2:36Phản hồi: 85
[QC] Truyền hình OTT - Xu hướng tất yếu của truyền hình thời đại mới
Truyền hình OTT - Truyền hình Internet đang có xu hướng phát triển rất mạnh mẽ, song song với sự phổ cập của FTTh, 3G, 4G và các thiết bị đầu cuối.

Vì sao truyền hình truyền thống lại “thất sủng”, truyền hình internet lại “lên ngôi”?

Trong các hội thảo và nghiên cứu về xu hướng truyền thông, các chuyên gia đều thừa nhận sự “thất sủng” của truyền hình truyền thống trong những năm gần đây, xuất phát từ sự cạnh tranh gay gắt của các “nhà đài”, sự quá tải của các kênh truyền hình trong nước và quốc tế đã khiến người dùng “đau đầu” để lựa chọn giữa một “rừng” các phím kênh, từ số 1 đến … “n+1” của truyền hình Quốc gia, địa phương và Quốc tế.

Mặt khác, sự phát triển của Internet, sự phổ cập của FTTh, 3G, 4G, cùng tiện ích của các thiết bị thông minh đã khiến hành vi của người dùng thay đổi. Một thực tế cho thấy, giới trẻ dần ít xem TV truyền thống hơn, họ tập trung vào các thiết bị có thể truy cập internet, nhỏ gọn và tiện ích, đối tượng xem TV truyền thống chỉ còn đa số là người già, phụ nữ.

Như vậy, phương thức xem truyền hình trên TV truyền thống đang dần được thay thế dần bởi phương thức xem truyền hình trên Internet. Tính tiện ích, nhanh nhạy, cập nhật liên tục, xem mọi lúc mọi nơi được đặt lên hàng đầu.

Vậy truyền hình OTT nào sẽ là lựa chọn thông minh nhất?

Tại Việt Nam, nhiều chuyên gia hiện nay đều đồng quan điểm cho rằng, đầu tư phát triển OTT - truyền hình trên Internet là xu hướng tất yếu. Giờ đây các nhà cung cấp nội dung giải trí không chỉ chú trọng đầu tư hạ tầng kỹ thuật, nội dung chương trình, mà còn nỗ lực nâng cấp để tạo ra những trải nghiệm mới, tiện ích và phù hợp với nhu cầu ngày càng “khó tính” hơn của khách hàng.

Tuy nhiên việc lựa chọn nhà cung cấp truyền hình internet lại không hề đơn giản, bởi sự thay đổi quá nhanh của hành vi người dùng, và xu thế công nghệ chính là thách thức lớn của các nhà làm truyền hình Internet hiện tại. Câu hỏi được đặt ra: “Vậy truyền hình Internet nào là sự lựa chọn thông minh nhất?”.

Được biết tới là tập đoàn công nghệ hàng đầu, FPT đã cho thấy được sự nhanh nhạy của mình bằng việc “đi trước 1 bước” khi cho ra mắt ứng dụng FPT Play vào năm 2013 – Một trong những dịch vụ truyền hình OTT – truyền hình Internet đầu tiên trên thị trường Việt Nam.

FPT Play thu hút người dùng bởi tính tiện ích, khách hàng thể xem truyền hình ở bất cứ nơi đâu, chỉ cần có kết nối internet và một thiết bị điện tử thông minh là bạn có thể xem, tạm dừng hoặc lựa chọn nội dung mà mình yêu thích chỉ bằng một số thao tác vô cùng đơn giản. Vì thế không ngạc nhiên khi FPT Play luôn nằm trong top các ứng dụng giải trí “ăn khách”, có số lượng thuê bao “khủng” nhất hiện nay.

Không chỉ dừng lại là một ứng dụng xem truyền hình đa nền tảng, FPT Play đã tiến một bước chuyển mình xa hơn với việc cho ra mắt sản phẩm FPT Play Box vào năm 2017, và FPT Play Box (chuẩn 4K) vào năm 2018.

Chất lượng đường truyền ổn định, nội dung bản quyền, kho giải trí “đồ sộ” hấp dẫn, thiết kế nhỏ gọn dễ mang theo, cùng các tính năng tiện ích chính là điểm mạnh của FPT Play Box. Chỉ cần có FPT Play Box, cùng một thiết bị có đầu cắm HDMI/AV, và wifi là khách hàng đã có được một không gian giải trí đẳng cấp.

Trong tháng 5 này, ngoài mức giá ưu đãi 1.390.000VNĐ cho trọn bộ thiết bị FPT Play Box 2018, khách hàng còn được tặng miễn phí 1 năm xem nội dung truyền hình bao gồm 90 kênh Trong nước và 60 kênh quốc tế đặc sắc như Fox Life, Fox Moive, AXN, Fox Sport HD, Cartoon Network, DW…. Điều đặc biệt ở FPT Play Box đó là khách hàng không chỉ xem được nội dung truyền hình mà còn được trải nghiệm cả “thế giới giải trí” cực hấp dẫn với kho phim chuẩn 4K60f, phim bom tấn quốc tế được cập nhật liên tục, chơi điện tử 4 nút, cast dữ liệu từ điện thoại lên màn hình tivi, hát karaoke, xem Youtube….

85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon đó, có chức năng cast nữa à
@binhtran89 Thằng nào giờ cũng có chức năng Cast
Cho mình hỏi có gói K+ 4 kênh để xem C1 giống VTVcab ko?
the129
ĐẠI BÀNG
6 năm
@y2kpro9999 Có rồi bác ơi
daicaty
ĐẠI BÀNG
6 năm
@y2kpro9999 Trên trời mới xuống hả bác. nó phát từ lượt về vòng 1/16 rồi mà còn chưa biết sao. Giờ sắp đá chung kết luôn rồi. k+ có bản quyền cho cả 3 mùa tới nữa kia.
@y2kpro9999 trời, có từ hồi tứ kết, cả Europa Leage....
y2kpro9999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@daicaty Vậy hả bạn lâu rôi ko coi C1. Thanks hén
vubang
TÍCH CỰC
6 năm
1tr3... Có 4k... Hahaha....
Giá giảm còn 100k/ tháng thì ai cũng xải rồi. do giá cao quá nên mấy ai xài .
abcvinhbao
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vì chức năng cast to google chromecast trên FTP Play (android) bị lỗi mấy năm nay mà không khắc phục được nên bỏ luôn rồi. Gọi support thì không biết Chromecast là cái gì.
ClipTV thì tàm tạm. Cái cast được, cái không. Nói chung dùng tạm cũng được.
VTVGO làm rất tốt điều này. Cast sang Chromecast audio hay video đều ngon.
Giờ xem TV toàn dùng VTVgo cast sang TV thôi.
heorung52
TÍCH CỰC
6 năm
@abcvinhbao Cái này do FPT chặn chức năng cast thôi. Xài tài khoản có phí mà ko cast được, ức chế lắm.
abcvinhbao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@heorung52 Tài khoản trả phí mà cũng không cast được cơ à ?
Sao chúng nó không thử dùng các phần mềm của đối thủ nhỉ ?
Phần mềm nào không hỗ trợ Google Cast là mình cho loại ngay từ gửi xe.
heorung52
TÍCH CỰC
6 năm
@abcvinhbao VTVGO sao mình cài không thấy cái dấu cast lênchromecast ta?
Hic, hôm trc vừa nạp an viên 3 tháng xong
golizza
TÍCH CỰC
6 năm
mua cái box này về tốn thêm 50k/ tháng để coi VTV3
golizza
TÍCH CỰC
6 năm
@golizza @y2kpro9999 cái này ông hỏi fpt chứ sao tui biết
@phamducngoc8700 LẠI là sao, tui chém hồi nào?

Cái hình này chụp trên trang của FPT, gói giải trí là 50k/ tháng nhé:

link đây: https://fptplay.tv/noi-dung/truyen-hinh
cái box này coi được mỗi VTV 1 với mấy kênh địa phương miễn phí thôi
pgiang1986
ĐẠI BÀNG
6 năm
@golizza Mình cũng nghĩ như bạn cho nên cũng đang cân nhắc nên mua FPT Play Box hay Android TV Box khác cho 02 TV phụ. Sau 1 năm sử dụng mà mỗi tháng mất thêm 50k/1 TV thì quá chát.
y2kpro9999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@golizza Gói 50k đó bạn xem đc những j mà nói chỉ vtv3.... Mây kênh Hb0 max axn .... đó ý bạn ko gtri? Còn nếu muốn free vtv 3 thôi thi dung bất ky box nao cai vô cái app truyen hinh rồi xem. Rieng fpt có ap fpt play đó xem mien phi chứ mất j đâu
mr.neo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pgiang1986 50k bạn sẽ được sử dụng cùng lúc 5 thiết bị nhé
ftp này ko cài phần mem ch play dc, cũng hoi chán.
nhật cubu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@camerabinhduong Nó hk cài chp dc hả bạn hk cài dc vậy mua android box cho r
jaguar696
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhật cubu 9 xác là hok có CH play.
nhật cubu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@jaguar696 Nếu hk có chp vậy có cài thêm app apk dc hk bạn . nếu hk dc thì mua ad box xài cho lành
raumuong123
ĐẠI BÀNG
6 năm
1 TV box dùng được cho 1 TV hay nhiều nhỉ?
@raumuong123 Dùng nhiều TV xem chung một kênh. Ha ha
@raumuong123 Thời buổi này rồi còn suy nghĩ đó. Lạc hậu rồi.
JTL_dragon2
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cài vtvgo trên ios mình không thấy biểu tượng cast là sao nhỉ
@JTL_dragon2 VTV Go mình dùng với Chromecast bị lỗi. Khi cast rồi mà trên điện thoại vẫn chạy như chưa cast. Chán chả dùng nữa.
kazihaha
TÍCH CỰC
6 năm
Mua con Mibox 4k Global xài hay hơn
long_pn
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thu các kênh free 720p rồi dùng phần mềm upscale lên FHD hay 4k. Do phần mềm xịn nên chất lượng rất cao.
Tầm giá này đầu tư con Mibox 4K ngon hơn nhiều.

Nhỏ gọn chất lượng
daicaty
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangphi1650 Em cũng dùng mibox đc 1 năm rồi. tk fpt xem full truyền hình em mua có 90k cho 1 năm. còn phim em dùng kodi coi tẹt ga 😁
@daicaty Xem full truyền hình mà có 90k/năm ah. Mua như thế nào vậy bạn ?!
daicaty
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangphi1650 vào group này. tìm thằng admin mua bác.
https://www.facebook.com/groups/339845826519429/
@daicaty Hình như chỉ thêm Gói giải trí thôi phải ko bạn ?! Ko có Ngoại hạng ?! Với lại xem có bị đứng hình ko ?
daicaty
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangphi1650 - Gói ngoại hạng, thằng admin bán 15k/tháng thì phải, gói giải trí thì rẻ chỉ 7-8k.
Fpt dùng rất tốt, xem ko bị đứng hình đâu bạn. Xem truyền hình qua internet tốt nhất hiện tại chỉ có fpt và cliptv. fpt có nhiều phim bộ tàu khựa và update và làm sub việt cùng lúc với chiếu ở tàu. Mình đang dùng cả cliptv và fpt. cliptv hình ảnh nét hơn. fpt thì hay truyền hình trực tiếp show ca nhạc ở phòng trà hay sân khấu
Cước 3.4G có rẻ đâu mà nói. Hehe
daicaty
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mua cái box này. muốn cài phần mềm ngoài ko được: kodi, myk+, cliptv... xài ức chế thêm.Mua cái box nào cũng đc. giá từ 700-1.5 triệu dùng thoải mái, muốn cài app gì thì cái. cái đống tài khoản của fpt kèm theo thật ra chả giá trị gì. bán đầy trên mạng giá có 90-100k cho 12 tháng thôi https://www.facebook.com/groups/339845826519429/
mylove0326
ĐẠI BÀNG
6 năm
@daicaty Box nào sài ngon vậy bạn, chia sẻ mình với
@mylove0326 @daicaty Box nào xài ngon nhất ?
daicaty
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard Rẻ mà ngon thì có tx5. Còn tầm 1.3-1.4 triệu thì mua mibox 4k. bao ngon ổn định
tieu.ngao
TÍCH CỰC
6 năm
Moá
Fpt như cái qq mà cũng qc
@tieu.ngao Qq là gì ??
Chung807
ĐẠI BÀNG
6 năm
@adagioleonard quần què ? 😁
Đang coi Netflix Premium nhưng thấy lăn tăn. Nhà có mỗi 1 cái TV mà cái này hỗ trợ 4. KỂ có người chia sẻ thì tốt 😁
daicaty
ĐẠI BÀNG
6 năm
@exciterc Có mấy group bán acc chia sẽ mà bác. em mua có 90k 1 năm https://www.facebook.com/groups/339845826519429/
@daicaty cảm ơn bác. Nhưng ko rõ liệu có bị dính blacklist ko. Trước hồi sinh viên toàn mua acc Rapidshare bằng cc rồi chia nhau dùng. được vài bữa là die.
daicaty
ĐẠI BÀNG
6 năm
@exciterc Fpt cho 1 tài khoản online cùng lúc trên 5 thiết bị nên ko lo gì hết
@daicaty Ko chơi FPT 😁 Bị ác cảm với các dịch vụ của FPT. Từ Internet cho tới Web hosting. Giờ nếu xài 1 cùng 1 loại dịch vụ thì mình chọn Viettel. Còn TV thì muốn xài Netflix vì con gái + vợ mình đang sử dụng tiếng Anh nhiều.
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
6 năm
Sau 1 năm mất tiền thà mua K+ còn hơn mua cái này mà choi cả K+ thì 1 năm mất thêm 500K
manhlongbts
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không ổn định đâu, hay bị lag lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019