Quá trình chế tạo và đôi dòng cảm nhận về tai nghe handmade "Sơn Ca YK-1" của AYA Audio

ND Minh Đức
17/6/2017 11:55Phản hồi: 237
237 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xman9491
TÍCH CỰC
7 năm
Thật sự đ hiểu startup Việt Nam! Làm cái j luôn. Giày. Đồng hồ. Tai nghe. Giá trên trời thôi rồi. Được cái mảng phím cơ thì sống
@xman9491 bị thổi giá đó bạn ^^
Em thấy hơi vội vàng khi đưa ra cái giá này. Nhẽ ra với 1 sảm phẩm mới toanh trên thị trường, các bác ý nên tổ chức các buổi offline, có các sản phẩm của hãng khác để anh em nghe và so sánh, lấy ý kiến của anh em rồi hãng định giá sản phẩm thì sẽ dễ được anh em chấp nhận hơn, đặc biệt là các anh em Tinh Tế 😃
HùngSpartan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tuananh1485 Anh em tinh tế biết cái đêó gì về audiophile đâu mà hỏi, đọc lại các page trước mà cảm nhận nhé. Người ta chuyên về Audiophile và đã có kinh nghiệm, dân audiophile chuyên còn chưa mở mồm ra chê thì mấy ông tướng dùng tai nghe iphone trên này đã chê lên chê xuống dù dell hiểu gì về tai nghe. Nói chung Member tinhte thích thể hiện nhưng kiến thức = 0. Nói nhanh cho nó tam giác./.
DmooN
TÍCH CỰC
7 năm
@HùngSpartan TT toàn trẻ em, sinh viên tiền đâu mà chạm đến những thứ này, mấy cái này thì cứ từ 7x trở lên nói mới có trọng lượng :rolleyes:
@HùngSpartan Bác nóng quá. Không nói về audiophile hay ko - nó vô cùng lắm ợ. Em chỉ đang nói đến cách tiếp cận của 1 start-up mới với người quan tâm công nghệ thôi. Người ta đã nhờ post lên Tinh Tế này là cũng nhắm vào anh em Tinh tế chứ gì. Không thôi post lên các site dành cho audiophile để các bác "audiophile" nói chuyện với nhau thôi. Các bác nhể !!!
HùngSpartan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tuananh1485 Xin lỗi bác chứ tiếp cận công nghệ mà post lên tinhte là 1 sai lầm. số người hiểu công nghệ trên tinhte chắc đếm trên đầu ngón tay. Member thích thể hiện, cuồng táo, cuồng sam chắc chiếm đến 70%. Nhìn vào cmt mà đến nản bác ạ.
fallingstar
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trông chất lượng quá nhỉ, Hy vọng shop mua bộ máy hàn + mũi hàn micro mà dùng cho sản phẩm ra được thêm tinh, sạch, đẹp. (Hakko rất sẵn)
ray-rung
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đọc hết cả mấy trang thì thấy toàn bọn bọn seeder và o bợ đýt nhau, cay cú dùm.
Xin lỗi chứ trước giờ thấy 10 thằng startup Việt thì đến 11 thằng đều bị ảo tưởng về giá.
Nhìn cái mỏ hàn nhiệt lạc hậu trên bàn tay khô ráp chưa cắt móng kia, nhìn cái quy trình cực kì thủ côngbẩn bẩn thế kia thì tao méo tin chất lượng tune âm đâu.
Xin lỗi với cái giá đó, tao mua mấy con Sen...(công nghiệp thôi chứ không cần handmade) về nghe có khi chuẩn gấp mấy lần.

P/s: Lần sau làm cái bộ ảnh review thì nên chịu khó đầu tư vào, có handmade thì cũng làm sao nhìn cho nó chuyên nghiệp một tí. Chứ zay thì làm sao mà thuyết phục được người dùng với cái giá cao trong khi chất âm còn là vấn đề phải bàn nhiều !
HùngSpartan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ray-rung Rồi, tiếp tục trở về với con tai nghe 50k iphone gia công chuyên nghiệp của bạn đi.
lnmh510
TÍCH CỰC
7 năm
@ray-rung Đang hóng con Senn giá 5tr sử dụng driver BA 😆))))
@lnmh510 phán như thánh kệ e nó đi =]]
holale
TÍCH CỰC
7 năm
hàng Việt giá quá cao..chất lượng nói thật chưa tương xứng. mấy bạn này không phải là nhóm đầu tiên làm tai nghe ở VN. nhưng dù sao cũng chúc các bạn có thể cạnh tranh được với các hãng khác.
@holale đừng đánh giá tai nghe qua hiệu năng hay là giá thành

đơn giản vì mỗi ng có 1 gu nhạc khác nhau có ng nghe con tai 100k thấy hay nhưng nghe tai 1 tr lại thấy bt

họ bán mắc là vò hàng tự gia công như tai của grado ấy

còn vc có ng mua hay kh thì ng ta có tiền mà lại thấy nó hợp với gu nhạc của mình thì mắc cũng mua thôi
@holale nghe chưa mà khẳng định vậy ? xạo loz à
Đây là thương hiệu mới đến từ việt nam nhưng giá chát đấy . Với số tiền này ae đã mua được tai nghe tầm khá của senn hay sony rồi . Một thương hiệu mới như này chưa có nhiều tiếng nói trong thị trường âm thanh thì . Người tiêu dùng chả có lí do gì mà bỏ ra 4.5 củ để mua cả . Người ta cầm tiền ấy đi mua senn hay sony . Hãng mới thì đừng nên ảo tưởng về giá
skivn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NgọcĐứcĐẹpTrai Vì nó không đánh vào thị trường chung mà nhắm vào đối tượng muốn chơi audiophile hơn ( cụ thể là entry level ) . AYA từ đầu là bán tai nghe vỏ đạn , xong đây là sp hợp tác với Soranik ( chuyên custom in-ear hi end vn )
Thôi đi senn in ear giá thì overprice =)) , được fullsize HD600/650/700/800 và chúng đều ở level mid/high end chưa kể về VN thì svhouse bán với giá cắt cổ =))
ilove1520
TÍCH CỰC
7 năm
Khó sống lắm, hàn bằng mỏ hàn chì như thế thì khác gì mấy ống sửa điện tử ngoài tiệm. Với giá tiền đó người ta có thể mua tai nghe của 1 hãng danh tiếng thế giới
@ilove1520 Thế h nhắc đến mấy hãng tai nghe nổi tiếng của mấy nước phát triển bác có biết đến ko 😆 Mà đấy là chưa nhắc đến đám dây dẫn vs dac/amp ấy 😃 1 đống chưa chắc người chơi đã nắm đc hết 😃 Mình thấy VN tự nghiên cứu phát triển và làm ra đc mấy em ntn đã là khá lắm rồi 😃
@NgọcĐứcĐẹpTrai momentum hả, onear hay inear, xin lỗi ai mời mình nghe nó mình ném vào mặt =))
cYcloneJoker
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NgọcĐứcĐẹpTrai Ôi dời làng nước ơi sen momentum là con rác rưởi thất bại của xã hội😆))
So tai nghe mà so về giá thì là cái sai lầm cơ bản nhất 😃
Mình ko quan tâm cái tai nhưng quan tâm shop ở HN hay SG.
Muốn custom cái nút tai silicon cho shure kse1500 mà ko biết họ có nhận làm ko.
Ko thấy địa chỉ hay contact gì
ray-rung
ĐẠI BÀNG
7 năm
Suy bụng ta ra bụng người hả. Xin lỗi cậu, di động tớ sài IE 60, còn build ở nhà tớ dùng HD 650 ;)

Một lũ seeder ngựa non háu đá đạp cả một tượng đài âm thanh tầm cỡ để tâng bốc cho cái thương hiệu handmade ảo tưởng @@
lnmh510
TÍCH CỰC
7 năm
Bác mix âm bằng con Senn nào 2tr vầy 😆)).
2tr để mix thì con Sony V6 thôi 😃). Chứ ông xách 2 con bị buff bass thì mix thốn bm 😃)
Thật chứ con Senn chả con nào ổn để mix cả 😃). Còn nếu ông mix bằng mỗi loa kiểm thử thì tôi thua vì tôi toàn mix bằng cả 2 😃)
Ông dốt 😃). Tôi đéo nói Senn cùi nhưng cũng đéo có nghĩa là mấy con tầm thấp nó ko cùi 😃)
Còn ông đéo tin thì kệ mịa ông. Đéo quan tâm nữa. 😃)
Mấy con tầm thấp của Senn như shit 😃). Ông nghe con 650 mà còn khen đc mấy con tầm thấp thì tôi cũng thua 😃).
Fitear thì khỏi nói r bác 😃)
@nospecial Shure KSE1500 đi bác
ExVelocity
TÍCH CỰC
7 năm
@nospecial Cứ driver BA mà chơi thôi bác là chả phải lo gì việc kéo hết :3
Chia sẻ với các đồng dâm, ý lộn mẹ nó rồi đây ko phải Thiên địa hội. Chia sẻ với ai yêu nhạc cấu hình headphone& headamp mà mình thấy cực hài lòng.
(Nếu tinh tế có kiểu contest thì hay, xem với từng mức đầu tư thì thành viên nào mang tới combo được thành viên nghe thử cho đánh giá hiệu quả performance/price tốt nhất.)

+ HD650 head phone (8tr8)(new)
+ Darkvoice 336 8E. (5tr5)(new)
+ Tube 6SN7GT Sylavian( ảnh) (1tr6)(old)
+ Tube 5998 Tungsol (ảnh) (3tr4)(old)
+ iD-R35 by Furutech (ảnh, màu tím) (1tr7)(new)

Tổng : 21T

Ko giống cách review ở VN hay lạm dụng ngoại ngữ kiểu detail, speed, impact, clarity, colory, airy, dry, sibilance,... nói thực tả âm thanh khó bỏ đời nên sẽ ko mô tả âm thanh đâu.
(Hai bóng trên là thay cho bóng mặc định).

Về dây nguồn, dây mặc định của 336 đủ ok ko cần thay. Nhưng, cần dùng nguồn điện có tiếp đất (ko tiếp đất thì tệ).
Về dây tín hiệu, ban đầu dùng dây Belkin khuyến mãi 170k thì vẫn cấu hình trên mình sẽ ko up bài này. Quả thực cấu hình trên chỉ bộc lộ bản chất khi dùng cọng dây Furutech nói trên.

Cấu hình trên cũng ko hợp với HD800 (or S).
Nhưng nếu với HD650, thì lấy amp do chính Sennheiser xây dựng cho nó (DVA600 or DVD80) thì xin lỗi tình yêu luôn đấy, chấp cả giá rổ gấp 2 đấy
20170618_151904.jpg 20170618_151818.jpg 20170618_151939.jpg
lnmh510
TÍCH CỰC
7 năm
@TYA Con darkvoice thế nào bác?
E đang xài với Lyr + bóng Telefuken để phối với 650.
Vẫn đang muốn lên cọng dây bạc cho ẻm :<
@lnmh510 Darkvoice bóng ban đầu của nó thì tiếng mờ, bệt. Thay bóng thì ok. Đấu giá trên ebay đươkc 1 đôi bóng Nga ngố sx năm 77 giá có 750k nghe colory ko khoái (trong ảnh). Sau mua bíng 5998 nghe mộc hơn khoái thật. Cặp bóng tungsol 5998 và sylavian VT-231 ra tai 650 thì khá mộc, ko color, ko decay, bass rắn và đủ lực cho hd650, mid ko bị khô... nói chung good.
Sau khi thay dây rca-3.5mm đồng sang mạ bạc thì bass và treble lên mức mới, rất đáng tiền cái cọng dây.
Vẫn dây này nghe trên amp dvd800 thì lại ko thấy hiệu quả bao nhiêu. Con amp dvd800 vẫn color so với darkvoice nên mình nghe darkvoice thích hơn 20170618_185003.jpg
đã tai nghe thì chất âm ưu tiên hàng đầu, còn ai thích thời trang handmade để đeo thì mua
Meomuopxu
TÍCH CỰC
7 năm
Giờ tai nghe in ear nào dùng driver BA nghe ngọt ngào, housing nhỏ gọn 1 chút để đeo khi đội mũ bảo hiểm, giá 3tr đổ lại nhỉ ?
Tít_kaka
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khâu định giá sản phẩm nghe nhói lòng quá.
p/s: ý kiến cá nhân
Sao ko đeo găng tay vào rõ ràng nhìn sẽ chuyên nghiệp hơn rất nhiều.
đằng này móng tay còn bẩn nữa 😁

DmooN
TÍCH CỰC
7 năm
@HoangPigg chuẩn 😃 nhin hơi mất cảm tình
khanhproq3
ĐẠI BÀNG
7 năm
mất trí thì mới mua được cái giá này
Mrveevoo
ĐẠI BÀNG
7 năm
4tr9 cái giá này thì em này sẽ nối tiếp theo Bphone của bác Quảng rồi , thật không thể tin nổi 😔
Các bác nên đọc thêm về #Soranik tune âm trước khi phán, #Soranik của Vn tune âm có tiếng trên thế giới đấy
Em không biết chất lượng như nào nhưng nếu tầm giá như này em sẽ chọn các hãng tai nghe nổi tiếng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019