Qualcomm kiện Apple cố tình không tận dụng hết sức mạnh chip LTE trong iPhone 7/7 Plus

agp8x
11/4/2017 6:57Phản hồi: 239
Qualcomm kiện Apple cố tình không tận dụng hết sức mạnh chip LTE trong iPhone 7/7 Plus
Qualcomm vừa chính thức kiện Apple đã phá vỡ thoả thuận giữa hai bên. Đáng chú ý là việc Apple cố tình không tận dụng hết sức mạnh của chip LTE do Qualcomm sản xuất trong các mẫu iPhone 7, từ đó phủ nhận giá trị các công nghệ viễn thông của Qualcomm đem lại đối với quá trình phát triển iPhone.

Các mẫu iPhone 7/7 Plus đang bán hiện nay sử dụng chip mạng LTE của một trong hai hãng là Qualcomm và Intel. Apple đã cố tình "bóp" chip của Qualcomm để hạ hiệu năng xuống ngang với chip của Intel, mặc dù về bản chất thì chip Qualcomm tốt hơn.

Qualcomm khẳng định rằng Apple không thể trở thành công ty hàng đầu thế giới, chiếm đến 90% lợi nhuận từ điện thoại thông minh, nếu không dựa trên các công nghệ viễn thông của Qualcomm phát triển. Tuy nhiên sau giai đoạn phát triển lịch sử, Apple lại từ chối thừa nhận và công kích Qualcomm đã thu phí bản quyền một cách bất hợp lý những công nghệ này. Qualcomm sẽ yêu cầu bồi thường đồng thời tìm biện pháp để ngăn Apple can thiệp vào thoả thuận về phí bản quyền mà hai bên đã ký kết.

Đây được xem là câu trả lời của Qualcomm dành cho Apple. Đầu năm nay, Apple đã kiện và buộc Qualcomm phải bồi thường 1 tỷ USD vì lấy phí bản quyền quá cao.

Tham khảo thêm: Apple và Ủy ban thương mại Mỹ kiện Qualcomm vì tính phí bản quyền quá cao, Apple đòi 1 tỉ USD

Theo Wccftech
239 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đắt quá thì tìm mối khác chứ qua cầu rút ván rồi tung tin hạ uy tín hay chất lượng thế này thì không thể chấp nhận được
Chém chả
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đây người ta gọi là ăn cháo đá bát
@sslgvn Toàn chưa đọc bài đã auto comment, rõ ràng QC đã nó chíp của họ mạnh hơn nhưng bị hạ xuống để bằng với Intel tức là Apple đã ko cho họ phô diễn sản phẩm của mình. Điều này đã có hợp đồng giữa 2 hãng, đọc kỹ hãy trả lời nhé
YABO
TÍCH CỰC
7 năm
@onhaquemoilen Mỗi ngày thức ăn bạn bỏ vào miệng là cái gì vậy? Phân bón?

Tôi rep bài ng khác, họ lấy cái này ra làm vd thì tôi mới viết lại vd của họ, bạn ếu biết cái quái gì, nhảy vào rep nói y như đúng rồi, có bị đần độn không? Cái vd này tôi nêu ra à?

Nên tìm hiểu rồi hãy phán, tay đừng nhanh hơn não là đc. Hiểu không đần độn?
aktily
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Chém chả Là ăn c ứ t đá bô
IGn1ce
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sslgvn Sợ nhất là mấy thằng ng mà tỏ ra nguy hiểm như thằng này
Apple của anh Tim Cook mà, tiền là trên hết chứ có coi người dùng ra cái gì đâu.

Di sản của Steve Job quá vĩ đại, một hệ điều hành siêu mượt mà, một tầm nhìn về vi xử lý riêng đầy chính xác 😆
nhokzst
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hypous cám ơn bác vì 2 điều:
1 -nói quá chính xác😁:D:D:D:D
2 -comment đúng lúc ngay trang đầu:D:D:D:D:D
Manus
ĐẠI BÀNG
7 năm
Noi ve thu doan thi Apple co thua ma =]
Thằng apple ăn cơm thì cho quaconn ăn báo cháo...đường này kiện nó 1 tỷ USD
sslgvn
TÍCH CỰC
7 năm
@Vá Săm Xe Tăng thằng bỏ tiền đi mua đồ

gọi là ăn cháo đá bát

bà mịa chắc adidas nó chửi mình, vì mình bỏ das qua mua mấy đôi nike rồi =)))
aktily
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sslgvn Nếu bạn đừng kiện adidas bán mắc
SV.goss
ĐẠI BÀNG
7 năm
Apple cũng chỉ để tối ưu hiệu năng của thiết bị và tránh lỗi thôi. Chứ cứ chơi ép hiệu năng rồi nó nổ BÙM như cái hãng gì đó thì Qualcomm có khóc cho Apple ko?:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@SV.goss Chả hiểu bạn rảnh hay do bạn thất nghiệp mà comment quá thiểu năng. Một hãng cố tình giảm trải nghiệm người dùng, một hãng vì cố gắng tăng sự tiện lợi cho người dùng mà chấp nhận rủi ro. Mà hiệu năng và PIN thì liên quan gì nhau ????
Fitter12
ĐẠI BÀNG
7 năm
@SV.goss Đàn bà phải ko?
@Sr_9x Thì vẫn mạnh nhất hệ mặt trời mà. Sợ gì ai đâu ahihi
@SV.goss Bạn nông cạn quá, cái này là ép hiệu năng thấp hơn mức bình thường nên mới bị kiện, còn nữa, bạn có biết nguyên nhân điện thoại hãng gì đó BÙM k mà đã chê bai 😕😕😕
2 thằng này ko tin thằng nào hết.. PR nhau ko, thằng thì đã bóp chíp mà ko có đối thủ, tên thì nói để cho thấy chíp bị bóp nhưng vẫn bá đạo
nguyenvtu
TÍCH CỰC
7 năm
@Bão Sài Gòn Ip bắt wifi như cc.
@Bão Sài Gòn Đọc bài có hiểu nó nói về cái gì không bạn, hỏi thật đấy chip đó bá đạo ở khoản gì?
@Du210786 Thì con dt nào gắn vô bán cũng dc giá hơn con chíp của Đài Loan.. vậy dc chưa
neoquang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bão Sài Gòn Nghe bạn còm men mà mình thấy thốn vãi 😃
haidang8989
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xét về lĩnh vực fan cuồng học thì việc làm của apple là khiêm tốn. Thực lực 10 nhưng chỉ phô diễn 8 ;))
À mà còn cái kiểu thực lực 6,7 mà quảng cáo thành 10 thì gọi là gì các bác nhể?
@haidang8989 Seeder
cbr150r
TÍCH CỰC
7 năm
@haidang8989 Hèn chi SIM 4G cắm vào 7+ tốc độ mạng cứ như cục gạch, được cái Antutu cao thiệt 😁
Cắm SIM đó sang S7E thấy khác hẳn, tội nghiệp bác chỉ dùng mỗi iPhone, đổi thừa do mạng chậm chứ không phải do điện thoại 🆒
w810i
CAO CẤP
7 năm
@haidang8989 Xuất sắc! Ko biết con chip LTE ấy mà chạy 10 phần thì load game app nhanh cỡ nào nữa nhỉ? :rolleyes:
duyvankm
TÍCH CỰC
7 năm
@haidang8989 Nói thế nó lại cứn cho rách mặt
cometoi
TÍCH CỰC
7 năm
Apple đại đế mà .Cũng vì qc này mà làm ip bị tróc sơn do chip LTE ko tương thích với màu sắc nên ip6s bị tróc.Lỗi ko do apple.
@Trà Sâm cho hay!
Trà Sâm
TÍCH CỰC
7 năm
@cometoi À mà lỗi bong sơn vs lỗi cong viền trên mấy máy 6 vs 6+ là do sự gia công của bọn táo hết nhé. Phun sơn không đạt chất lượng sau còn đổ do bóng quá. Còn âm thầm gia tăng cường khung viền cho đỡ cong. Lỗi của nó thì đầy ra, kể không hết. Nhưng những cái nào nó đổ lỗi cho người dùng là những cái nghe chối tai nhất. Như thím có cái chip lte mà lôi vào bảo ý kiến của tui ấy. Thím đúng là đi guốc trong bụng tui rồi. Khoảng 3 tiếng nữa tui buồn rồi tui cho thím ra :v
YABO
TÍCH CỰC
7 năm
@qloved Dán gì đâu, lúc mua máy đến giờ. Nó dán cường lực màn hình, rồi dán luôn phía sau, để vậy xài luôn..không lẽ tháo ra. Mà cái miếng dán này không phải là nilông bọc toàn thân đâu nhé, như miếng kiếng mỏng. Cạnh viền không hề bọc lại nha bạn.
YABO
TÍCH CỰC
7 năm
@Akay Nhím Lúc mua máy ntn, thì mình cứ để vậy mà dùng đến giờ. Mua từ 11/2015 --> giờ là 4/2017, vẫn còn y mới chẳng phải ốp 😁 chắc hên 😃
empyphuong
TÍCH CỰC
7 năm
@cometoi Chíp liên quan đến sơn. Vcl
z[H.U.Y]Zz
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chip hiệu năng bóp để giảm nhiệt còn nghe được. Chả hiểu bóp chip mạng được cái gì nữa... @@
@z[H.U.Y]Zz Để ngang bằng với chip intel. Apple nó nhập nhiều nên ko thể phụ thuộc vào QC đc, vẫn cố dùng hàng intel dù chất lượng kém xa đồ QC
linhlisten
ĐẠI BÀNG
7 năm
@z[H.U.Y]Zz Khả năng nó bóp cho đỡ tốn pin.
Hangu
TÍCH CỰC
7 năm
@Cupertino Vấn đề ở đây là ông kiện tôi bán giá cao quá so với chip có cùng hiệu năng, và tôi kiện lại ông vì ông cố tình làm giảm hiệu năng chip của tôi để bắt tôi bán với giá của chíp hiệu năng thấp hơn. Ví dụ rõ hơn hai chiếc pkl một là yamaha fz6 với benelli tnt600 có cùng dung tích xi lanh, sao bạn ko nói phải bán fz6 bằng giá với tnt600 đi.
@Hangu Đọc lại xem thằng apple nó kiện vì lí do gì nhé, làm gì có chuyện bán giá cao vì hiệu năng, toàn đưa ra lí do tăng giá chip vớ vẩn như tích hợp touch ID thì kg bị kiện cũng lạ...
bumbum2010
TÍCH CỰC
7 năm
Kiện kiểu này thì bó tay thui
Hèn gì con mẹ bán bún đầu hẻm lúc nào cũng xem mình có ăn hết tô bún ko
Liệu mẻ có kiện mình vì tội gặm ko hết cục xương ko nhẻ
@bumbum2010 Bác so sánh ngược vcl, Bảo là bát bún nó ko ngon, ăn như sh!t mà bà ấy bắt bác ăn hết ko kiện còn được, đằng này, bát bún vừa ngon, vừa tốt tội gì ko gặm hết cực xương
Chắc bị làm giá bản quyền quá nên kiếm chuyện kiện tụng để đổi sang intel mà khỏi bồi thường hợp đồng nè 😁
tinhte xem lại kẻo lại đưa tin vịt😁
thế là Ap cố tình làm cho chip của Qual yếu đi để kiện với lý do " chip yếu mà đòi bản quyền cao" phải không các bác?
Kiện cho biết mặt, chứ im im thì người chịu thiệt là Qualcomm. Công sức bỏ ra để cuối cùng lại bị người ta muốn làm gì thì làm. 😃
botykpt
TÍCH CỰC
7 năm
thế lại quay sang intel
@botykpt công nghệ mạng thì intel chưa có cửa. Bản quyền LTE, mạng 5G nữa. Qualcomn trùm về cái này
PinPi
TÍCH CỰC
7 năm
Đàn bà hay nói chuyện kiểu này nè, ah mà nói đến cũng tội đàn bà quá đi. Thanh niên thì ăn nói cho nó rõ ràng, cứ đá xoáy bên này ngoáy bên kia chả khác gì đứa con nít ranh (trẩu).
Chưa bao giờ thấy chip mạng nổ cả, cũng như thanh niên trên thua cả đàn bà.
PinPi
TÍCH CỰC
7 năm
@haidang8989 Đúng rồi về bợ đít vợ học cho giỏi tiếng việt nhé.
haidang8989
ĐẠI BÀNG
7 năm
@PinPi Nhất trí. Vợ muôn năm =))
athena16
TÍCH CỰC
7 năm
@PinPi Tinhte dạo này toàn đàn bà nửa vời vậy đó bác. Vì cái dt mình dùng mà sẵn sàng mặc váy nói móc nhau. Không bao h khá lên được với cái tư duy đó. 😃
PinPi
TÍCH CỰC
7 năm
@athena16 ĐÓ là lỗi tư duy truyền từ đời này sang đời khác của dân VN rồi, có cái 'Tôi" trong người cực kì cao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019