Quân đội Mỹ triển khai máy bay do thám cảm tử Switchblade Kamikaze

TDNC
27/11/2011 14:10Phản hồi: 68
Quân đội Mỹ triển khai máy bay do thám cảm tử Switchblade Kamikaze

Các binh lính Mỹ đang phục vụ trên chiến trường Iraq và Afghanistan vừa có thêm một món "đồ chơi" mới có thể giúp họ tăng cường khả năng giám sát lẫn tự vệ và tấn công mục tiêu. Đây là một loại [TAG]máy bay[/TAG] nhỏ gọn, không người lái và được điều khiển từ xa (gọi tắt là UAS). Máy bay này có tên là Switchblade, nó đủ nhẹ để binh lính có thể mang theo, đủ đơn giản để thiết lập chỉ trong vài phút vả đủ khả năng để vừa bay trên cao vừa truyền hình ảnh về mặt đất cho người điều khiển chúng. Không những có khả năng quan sát từ xa trên cao mà khi cần thiết, nó cũng có thể lao đầu xuống những mục tiêu trên mặt đất như những chiếc máy bay Thần Phong cảm tử của Nhật Bản khi xưa (Kimakaze) để tiêu diệt gọn mục tiêu đó.

Nhờ sử dụng động cơ điện mà nó có thể hoạt động êm ái trong đêm để không bị phát hiện, ngay cả khi ở khoảng cách gần. Ngoài camera để thu nhận hình ảnh ra thì Switchblade còn được trang bị một đầu đạn và nhiều cảm biến hình ảnh bên trong nó. Để khi phát hiện ra một mục tiêu nào đó cần tiêu diệt thì nó có thể dùng các con chip cảm biến để định vị và theo dõi mục tiêu, sau đó tự lao mình xuống các mục tiêu đó và gây ít thiệt hại phụ nhất.

Switchblade là sản phẩm của hãng AeroVironment, nó cũng là thiết bị đầu tiên nhất của dòng máy bay cảm tử nhỏ gọn. Nhờ sử dụng các thuật toán theo dõi chính xác mà nó có được khả năng khóa và theo dõi mục tiêu khá tốt. Với những tính năng ưu việt này thì khi được triển khai, các nhóm binh lính nhỏ sẽ có thể tăng cường phạm vi quan sát và theo dõi của mình, cũng như khả năng tấn công mục tiêu từ xa ban ngày lẫn đêm mà không gây ra nhiều thiệt hại phụ.

Theo Gizmag
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Công nghệ hiện đại đầu tư cho Army thì thật là khủng, nhất là thằng Mỹ òi😔
Đồ chơi này mốt nó thành dân sự thì tha hồ mà ngắm cảnh từ trên cao nha 😁
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Dân sự xiền nào mà chơi cái này, chiến nhau mà toi à:eek:
thật là chỉ để ngắm cảnh từ trên cao không hả bác?
Hiện tại mình yêu hòa bình và phong cảnh đẹp nên nghĩ vậy thôi ;)
Dân thì thiếu gì người có tiền mua súng đạn, máy bay riêng, tàu ngầm, tàu thuỷ. Đại gia có tiền mua chiếc du thuyền để dạo chơi hơn tỷ USD kia kìa.
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Mình nói dân mình thôi, ngoài nước thì nói làm giề, ở VN mà mua được tàu ngầm, súng đạn thì cũng đi tong luôn
Càng ngày càng thấy bị đe doạ qua.

Sent from my LT18i using Tinh tế
dantemax
ĐẠI BÀNG
12 năm
đánh với TQ thì cần phải cả tỷ chiếc
DT56
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không cần nhiều,cứ nhắm máy thằng đầu sỏ mà xịt là yên chuyện
PingMD
CAO CẤP
12 năm
1 món đồ chơi nguy hiểm, ko biết nó bay đc bao lâu nhỉ.
Y như trong phim vậy!
Tương lai của chiến tranh là của những cỗ máy nhỏ, tinh vi đánh nhau. Con người ngồi như chơi game tiêu diệt kẻ thù ^^
Công nghệệ càng ngày càng nhỏỏ
nguyen1377
ĐẠI BÀNG
12 năm
Củ rùi chính phủ mỷ mới công bố thui. Thankssss.
Gía thành của nó ko hề rẻ mà trang bị phổ biến được. Nếu ta mà giỏi thì lập trình cho nó quay lại diệt nó là hay nhất.
t12rung
TÍCH CỰC
12 năm
Công nghệ hiện đại chỉ có thể là Mỹ
mai mốt có máy bay ko người lái và bắn tỉa lun
phohanoi
TÍCH CỰC
12 năm
Hiss the này thi bi kill lúc nào ko hay!Chắc sắp tới có cả áo giáp tàg hình!
chiến tranh càng ngày càng giống game nhỉ 😁
Nghe tới Kamikaze là khoái òy. Hehe

Sent from my Sens using Tinhte.vn
khi nào việt nam mình sẽ chơi cái này nhỉ😕
ko thấy cánh quạt, sao bay dc nhỉ
bây giờ mình phải tập chơi game để sau này bảo vệ đất nước hehe
khi nào việt nam mình sẽ chơi cái này nhỉ😕
đây gọi là ''không ăn được thì đap đổ''

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế