quay phim nên chuẩn SD hay HD ?

Jindo86
28/11/2009 17:1Phản hồi: 16
xin chào các bác,hiện tại em đang quay phim chuẩn SD (6M), em thấy màu sắc và độ nét của máy đã rất đẹp rồi, nhưng theo như quảng cáo tính năng x.v.Colour ở chuẩn HD thì màu sắc sẽ đẹp hơn gần như màu mắt người cảm nhận, có bác nào xác nhận đều quảng cáo này chưa ạ, em xái HDR-SR11, em ko biết nên quay HD hay SD, vì HD dung lượng nặng quá, cám bác đóng góp ý kiến, bình luận ưu, nhược điểm từng loại và cho e lời khuyên nha, thanks các bác. 😃
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

testdasi
TÍCH CỰC
14 năm
x.v.Colour chỉ có tác dụng khi bác dùng TV Sony. Và xem trên máy em chả thấy khác biệt gì giữa có hay không có. Em cũng xài SR11.

Còn quay phim, máy bác có thể quay HD mà bác lại quay SD thì giống như là bác lấy xe đua 750cc chạy tốc độ 10km/h. Đĩa cứng hết chỗ thì mua đĩa cứng lắp ngoài để lưu (chả đắt mấy). Khoảnh khắc và chi tiết đã bỏ qua rồi thì không lấy lại được. Mà SR11 dùng AVCHD là đã nén kinh lắm rồi đấy mà bác còn bảo dung lượng nặng thì em bó tay.
Jindo86
ĐẠI BÀNG
14 năm
vậy hiện tai bác testdasi đang quay chuẩn HD hả, hjhj bác có thấy khác biệt nhiều giũa HD và SD ko, nếu bác quay khoảng 1g HD thì nó chiếm hết bao nhiêu dung lượng vậy bác, thanks
em cũng chỉ đang dùng chuẩn SD 9M cũng quá ngon rồi, quay hd giờ mới chỉ xem trên máy tính và trực tiếp trên máy quay thôi, em thử xử lý định đạng hd nhưng chưa hiệu quả lắm. em nghĩ tạm thời anh em mình cứ chạy SD đi đã đợi thiết bị chạy bluray phổ biến thì ta qua dùng cũng chưa muộn he he dù sao máy anh em mình cũng đều hỗ trợ full HD 1080 cơ mà he he
Mình thì đang dùng XR 100E cũng quay 9m thôi ^^ mai mốt mua thêm ổ cứng lưu phim mới quay 16m, mà HD 9m chứ ko phải SD cũng đã quá nét rồi còn j`.
Cho mình hỏi là 100E ko có flash vậy mua thêm flash dc ko? mình tính mua thêm len filter với flash thì mua ở đâu ạ.
Jindo86
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình cũng có con XR100, rất tiếc là XR100 ko có đế "thông minh" để gắn thêm phụ kiện : micro, đèn quay phim và đèn flash, bác gắn thêm filter chống bụi, dấu vân tay hay filter loại bớt tia UV,.., thì ra các tiệm camera ở dng Huỳnh thúc kháng đó, nhiều tiền thì mua của hảng Sony cho an tâm, vì ở đường Huỳnh TKhang có nhiều loại và nhiều giá khác nhau, rẻ thì 50, tốt thì 300, mình chỉ biết vậy, còn cửa hàng nào bán rẻ và tốt thì mình ko biết, có ai biết ko chỉ vời. thanks hjhj
naminh71
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mỉnh hiện cũng đang dùng XR100E nhưng có mấy cái bất tiện và bức xúc là không có đèn flash, không có chỗ gắn luôn, không có remote.

Bác nào có cao kiến nào để xử lý mấy cái này không?
Mình tìm hiểu thì thấy XR100 ko thể gắn đèn Flash dc ^^ rầu ghê nhưng ko sao, quay buổi tối có Flash cũng noise lắm >>> em này quay ngoài trời thì tuyệt vời luôn. Đang định mua thêm filter màu quay cho màu lạ lạ chút.
Jindo86
ĐẠI BÀNG
14 năm
hjhj theo cao kiến của mình là mua con khác
KnightHV
ĐẠI BÀNG
14 năm
Máy quay phim nâng cấp khá khó, vì các phần thường nó đã mặc định có sẵn trong máy. Vì vậy việc lựa chọn được một model phù hợp ngay từ đầu không phải chuyện đơn giản. Những model mới ra thì giá cả thường quá cao. Mình nghĩ để sở hữu một con Full HD bây giờ, đầu tư tầm 20 triệu là đẹp.
bác có thể quay HD mà bác lại quay SD
dmf
ĐẠI BÀNG
14 năm
thật ra chuẩn phim HD và SD là tuỳ trường hợp là thôi...ở cty mình dựng phim và làm quảng cáo dùng chuẩn SD ah...vì capture nhanh và có sẵn cổng 294 rùi....Còn chuẩn HD thì hiện tại VN mình chẳng thấy ai capture ....nếu có chỉ lưu ở dạnh file nén ah..như la AVI hay MOV....Nhưng nói chung đã làm quảng cáo thì chuẩn HD là ổn nhất...vì sau này có thể conver qua SD nhưng từ SD qua HD thì thua ah....cả hai đều là hệ PAL
Jindo86
ĐẠI BÀNG
14 năm
thật ra thì sau khi trải qua một thời gian dựng phim với sự chỉ giúp hết sực tận tình của bác "gocmaycan", mình nhận ra rằng mình thấy hiện tại nên quay SD, vì khi mình quay HD, mặc dù phim đẹp thiệt nhưng mình ko dựng được hay chép ra đĩa cho mọi người, vì mình ko có đầu đĩa bluray, và cũng nhiều người hiện nay chưa có nhu cầu xài đĩa ấy, nên tạm thời mình chỉ quay SD thôi, HD thì "để mai tính" đã hjhj. Nhân đây mình cũng chân thành cảm ơn bác "gocmaycan" đã cho mình một con đường mới về dựng phim, cám ơn bác Thanh rất nhiều, em nợ bác một chầu cafe ah!, chúc bác được nhiều sức khỏe
@Jindo86 Em đã đọc nhiều bài của anh ...mến mộ anh lắm ! anh ở HCM phải không , anh cho em sdt để giao lưu nhé!
Jindo86
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thehuynhsys có gì bạn liên lạc stđ này 0937xxxx, m biết gì sẽ chia sẽ cho bạn 😃
Em đang dùng em panasonic P2 502 nhưng cũng chưa đạt đến như mắt người cảm nhận bác ah hehe. Chuẩn HD cũng chỉ là độ phân giải cao làm cho hình ảnh rõ nét hơn thui. Nhưng dung lượng sẽ lớn và khi biên tập lại sẽ chậm hơn trong quá trình dựng hehe. BÁc cứ tùy mục đích mà quay thôi keke
Chào các bậc tiền bối e đang dùng HXR MC 1500 quay hệ HD/FD và ghi vào thẻ nhớ, nhưng khi e đổ hình vào Pr dựng thì ở cuối các sớt quay cứ bị 1 tý đen e phải giãn hình ra và cắt 1 tý, thực ra quay ít ko sao nhưng quay nhiều cắt mệt chết...Có bác nào biết rõ hiện tượng này chỉ giáo giùm em với ạ, cảm ơn các bác nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019