Quiz nhanh về hiểu biết của bạn về căn bệnh lao

Hassler
26/10/2018 4:14Phản hồi: 39
Quiz nhanh về hiểu biết của bạn về căn bệnh lao
Nói đến bệnh truyền nhiễm phần lớn chúng ta đều nghĩ ngay đến HIV/AIDS, đó là một thành tựu của truyền thông, và đó là 1 điều tốt cho những người bị nhiễm căn bệnh này. Tuy nhiên còn có 1 căn bệnh khác mà trên thực tế mới thuộc dạng quán quân trong việc lấy đi sinh mạng của con nguời, đó là bệnh lao gây ra bởi trực khuẩn Mycobacterium tuberculosis.

Mình có 1 cái quiz nhanh để xem anh em đã phần nào hiểu về căn bệnh này chưa, mời anh em cùng làm để có thêm thông tin về căn bệnh này nhé

Trong bài khảo sát mình cũng có để link đến trang web Sàng lọc lao trong khuôn khổ dự án Zero TB Viet Nam - Cho một Việt Nam không còn bệnh lao, của Chương trình chống lao Quốc gia, anh em có thể vào đó nghiên cứu thêm thông tin 😃.
Anh em chú ý là nếu mình được chẩn đoán và điều trị Lao tại hệ thống của Chương trình chống lao Quốc gia thì sẽ được hỗ trợ miễn phí thuốc điều trị nhé. Trong trang web đó có 1 bản đồ các địa điểm thăm khám khá chi tiết, anh em có thể dò theo địa phương của mình để đi làm tầm soát lao nếu có nhu cầu.

Chúc anh em sống vui sống khỏe 😁

www.sangloclao.vn
Trang web Sàng lọc lao
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

neoline
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình không bị lao nhưng biết một số người có lao thể đa kháng thuốc (Việt Nam có tỉ lệ lao đa kháng thuốc cao) bị bệnh và ra đi rất nhanh. Âu cũng chỉ do lạm dụng thuốc kháng sinh ở Việt Nam. Cứ ra nhà thuốc không cần toa gì cả. Cứ bệnh thông thường nhà thuốc nào kê kháng sinh cao y như rằng nhà thuốc đó ăn nên làm ra. Lúc đó dược sĩ hơn cả bác sĩ.
@neoline Vẫn còn quan niệm kháng sinh là thần dược chữa bách bệnh.
Mà lạm dụng ks ảnh hưởng cả cộng đồng chứ đâu riêng gì người lạm dụng.
@neoline Lào kháng thuốc, bên cạnh lạm dụng kháng sinh ra còn do không tuân thủ điều trị nữa như bỏ điều trị, uống thiếu liều
Không biết lao lực với lao phổi có giống nhau không nhỉ ??
anhdung74239
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Thắng 89 Giống ở hai từ Lao
@Nguyễn Thắng 89 Lao lực quá thì chết cũng nhanh không kém
El Sapa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trả lời đúng 100%. Ôi, vãi thật.
@El Sapa cái này dễ mà, có gì ngạc nhiên vậy trên núi mới xuống à? 😁
Mình trả lời đúng hết 😁
Không liên quan nhưng vết sẹo trên tay của mọi người có được đều là do tiêm phòng lao nhỉ?
@Hero of Newage Của tớ là do va chạm xã hội nhiều =))
vanthai91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hero of Newage Cái đó là tiêm phòng thủy đậu thì phải.
El Sapa
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bệnh lao ngày nay vẫn khá phổ biến. Hôm rồi làm khám sức khỏe định kỳ cho mấy em công nhân cũng phát hiện ra 3 ca lao. Rõ khổ, mới 20 tuổi mà đã bị lao.
Cũng may các em nó được phát hiện sớm, quá trình điều trị chắc cũng thuận lợi hơn.
Thức khuya, không cần hút thuốc nhưng sống trong môi trường có thuốc lá--> nguy cơ mắc lao cao
Câu thứ 3 có một lưu ý là vaccine lao chỉ có tác dụng cho người dưới vị thành niên. Qua tuổi ko có tác dụng.
bệnh thì ko chừa 1 ai

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019