Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Raider 150FI, ánh hào quang chưa bao giờ tắt.

cucucu
16/11/2016 4:41Phản hồi: 2.864
Raider 150FI, ánh hào quang chưa bao giờ tắt.
IMG_16112016_100436.jpg IMG_16112016_100128_STEREO.jpg IMG_16112016_084819_STEREO.jpg IMG_16112016_081426_STEREO.jpg IMG_16112016_081307_HHT.jpg IMG_16112016_093953_STEREO.jpg
IMG_16112016_081329_HHT.jpg IMG_16112016_084848_STEREO.jpg IMG_16112016_081329_HHT.jpg IMG_16112016_084905_STEREO.jpg
Sáng nay mình để ra 1 buổi để chạy con rai fi vừa ra mắt, giờ vừa làm vừa tranh thủ viết ít nhận xét về con rai này, bài viết sẽ ko tả chi tiết quá về con xe , chỉ nói những thay đổi cơ bản và cảm giác chạy của em nó thôi.
Về thay đổi theo mình vẫn là dáng dấp đặc trưng của dòng hyper, nghĩa là vẫn kén người chạy, rai fi đánh vào 1 nhóm khách hàng chứ ko phải dạng đại trà, phổ biến, thật sự mình ko hiểu sao su vn nó ko thiết kế 1 chiếc thuần underbone với khối máy này, đơn giản là cái máy này làm 1 người khó tính như mình hài lòng, rất hài lòng.
So với cụm động cơ cũ thì rai fi mới có cụm động cơ về tổng thể......nhỏ hơn cụm cũ, phần đầu bò bé hơn, bé hơn cả con fx 125, sử dụng dung dịch làm mát thay vì làm mát bằng nhớt như rai đời cũ, cụm đồng hồ full led, khóa cũng khác, phần nắm khóa từ lõm sâu xuống chứ không nông như đời cũ, có báo số điện tử, báo tua máy điện tử và có cái.....đồng hồ để xem giờ, bình chứa dung dịch nằm ngay dưới phần yếm xe, kế hộc chứa đồ mini, các chi tiết nhựa khá chắc chắn, liền lạc, phần mối hàn thì.....không bao giờ đẹp như satria nhập, nhìn là biết mấy anh nhà mình hàn rồi.
Điều làm mình thích thú là cặp thụt trước sau đều là showa, hãng làm thụt có tiếng, và khi vận hành cặp thụt rất êm ái, đừng mong có tiếng lụp cụp gì hết, rất vững vàng, khi mình ngã người vào cua đã ngã rất gắt nhưng xe vẫn vững vàng, với xe này, cảm giác liền lạc hơn hẳn raider cũ, người chạy có cảm giác " nhân kiếm hợp nhất".
Nhìn chung mình đánh giá cảm giác lái con này rất thích thú, hơn hẳn con rai cũ, mình đang đi fzi nên đa số khi wa underbone có cảm giác chơi vơi, tuy nhiên mình vừa ý với con rai fi này.
Đến vận hành, thật sự các bạn không nên nhìn thông số của nhà sản xuất và đoán là em nó có nước đề ì ạch, nó đáp ứng rất nhanh, nhạy ga, mình đánh giá độ nhạy nó không kém gì winner và t150, cả 2 con xe trên mình đều đã sở hữu hết rồi nhé và so với con fzi 150 mình đang đi thì nó mạnh hơn hẳn ở ga đầu, còn ga cuối thì.....thôi bỏ đi....rai nó là vua khi còn ở đời cũ.....
Số của rai fi nhẹ, tay côn nhẹ, cảm giác sang số rất mượt và êm, ở số 2 mình kéo lên gần 80 chưa thấy tua bị hãm, fzi mình tới 70 là khựng máy không lên được, rai fi dãn ga ở số thấp như vầy thì nước đề nó ko hề tệ, số 3 là đã 90 rồi, cảm giác phấn khích đến từ ga cuối, dồn số 4, 5 xe đáp ứng vùn vụt và....hết đường.
Mình ko biết cục máy mới này còn xài đồng tiền hay cò mổ như sonic và winner, tuy nhiên nó rất êm ái, đợi vài ngày sẽ có clip rã đầu bò ra để xem nó khác thế nào, mà cục máy thế này lại xài 1,3l nhớt, chuyến này ae thay nhớt là phải mua tận 2 bình, châm thừa để lại châm tiếp lần sau.
Thêm nữa, với rai fi lần này, các bạn để ý hình mình chụp, với vận tốc khi đường đông, từ số 6 mình cố ý giảm ga đến chỉ còn 25km.1h nhưng xe vẫn không gằn, giật, fzi mình chạy ở số 5, vận tốc chừng 30 hơn là đã giật xe rồi, nghĩa là với rai fi ở số cao, giảm ga đi thong thả tốc thấp vẫn ko ngại số lực khực nữa, đường đông vẫn thong thả chạy 1 tay, tay kia...làm việc khác, có ích hơn....
Ga cuối con này rất sung mãn, mạnh mẽ, đáp ứng rất nhanh, các bác khỏi cần so sánh winner, t150 với con này vì nó khác nhau về sức mạnh, rai fi có ưu thế tuyệt đối về sức mạnh, ko bàn cãi trong phân khúc của nó.
Nhìn chung mình rất hài lòng về lần cải tiến này, chỉ có 1 điều là dáng xe vẫn kén người chạy, tuy nhiên nếu bác nào không quá nghiêm khắc về môi trường công việc thì nên mua nó, chúng ta nên có những tháng năm trải nghiệm sự thích thú, hoang dã từ 1 con xe nhỏ bé, để có sự phấn khích riêng mình, với mình thì những buổi chiều thong thả với chiếc này trên phố, hay đi ra những con đường ngoại ô chụp ảnh, chạy hiền hòa thì đó là 1 sự trải nghiệm đáng nên có, thật sự thích thú.
Bài viết này mình còn sẽ edit thêm cho hoàn chỉnh và hoàn toàn là cảm tính, mang cảm giác cá nhân, không đánh giá chi tiết cặn kẽ, chỉ nhận xét sơ qua về dáng vóc, chú trọng về cảm giác chạy và sức mạnh của em nó, và với giá tiền như trên thì em nó cũng như axelo mình từng có, rất đáng để ra tiền và trải nghiệm.
Bài viết có vài lần mình nhắc đến fzi, tuy nhiên so tổng thể thì khập khiễng nhé, với mình thì cảm giác lái là thứ quan trọng nhất, và với mấy con naked thì ko mang underbone ra so với nó nổi, nên các bác đừng nghĩ mình khen rai fi là nó hơn...fzi về cảm giác lái đâu ạ.
2.864 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Spervona
ĐẠI BÀNG
7 năm
Kích thích quá. Ké thớt bổ sung video về tốc độ của ẻm @@
@nospecial Mình kéo số 3 qua 90 mà máy chưa hãm tua, thực bác ạ.
@Spervona Dã man
@Spervona Mình ko xem đc clip
Lidroid
ĐẠI BÀNG
7 năm
dự là topic này sẽ như topic Axelo 😁:D
hoangvinhpie
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác luật sư lại ra tay rồi, 😃, thanks.
@hoangvinhpie Con xe đáng tiền lão ạ....rất đáng khen.
dragonkst
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangvinhpie Bác ấy chém kinh thật ạ
:p quá ngon, thêm video tổng quan với test chạy thử đi bác
Ờ, cảm giác vẫn còn trai trẻ bác @cucucu hỉ
@kuly_SG Thì chưa vợ tính ra vẫn chưa già bác Sinh ạ...kaka..
@cucucu Ọc, cả mớ vợ lớn bé họ Su, Ya, Hon mà lị, kaka
hoangvinhpie
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kuly_SG Rảnh không? Cần Thơ chơi già lão!
caohan94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kuly_SG a cũng trong này à? giờ e mới để ý
Lót dép hóng đang đi axelo và cũng nhờ bác @cucucu mà gắn bó với em nó tới giờ và định mua gd110 nhg chẳng lẽ quất rai quên tết :eek:

Được gửi từ chiếc Vespa mang cỗ máy Acer !
chivalrous
TÍCH CỰC
7 năm
Một điều để nói với em nó là " quá tuyệt vời "
gadat11
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thật sự rất mê tfx định xúc nhưng vừa đi xem ở phổ quang về thì e thay đổi 360 độ.mai ra cọc luon tháng 12 nó mới giao,buồn.e ở tỉnh xe này đky chắc k quá 1t5 mà sao nó bảo bao giấy cho tỉnh là 54 trong khi giá xe 49,khi e hỏi chỉ mua xe bs tự làm thì nó k cho nó bảo nếu vậy thì e phải viết cam kết vs nó là khi có trục trặc về việc đky thì cty k chịu trách nhiệm xe sẽ bán đúng giá là 49.lo quá các bác.các bác cho e hỏi là khi mua xe nếu m tự làm bs thì nó phải giao mình giấy tờ gì ạ.? Nó bảo chỉ có 2 giấy là hoá đơn + phiếu xuất xưởng gì đó thôi à?
gadat11
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cucucu Nó bắt m cam kết thì sao kiện giờ bác.😔
gadat11
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cucucu Nó nói cty chỉ quy định 2 mức sg 55 tỉnh 54,e phân tích là huyện của tỉnh thì y bác nói luon.thoi mai e cọc rồi có gì nhờ vã mấy chú bác trên huyện vậy.lay xe bs tự làm
@gadat11 Xe là loại tài sản buộc phải đăng ký, bác ký 1k cái cam kết mà tài sản nó bán ko hợp pháp dẫn đến ko đk thì cũng nó sai nhé bác. Kiểu mua đất bằng giấy tay thì dù viết 10k giấy vẫn ko là mua bán, phải theo luật, e là luật sư, em nói thế bác yên tâm.
@cucucu như này tức là khi đi ở tốc độ thấp với số cao thì ko bị giật hay khực khực như các xe khác đúng ko bác?
wkqtiou
TÍCH CỰC
7 năm
Gom tiền chờ lão này bán lại thôi
gadat11
ĐẠI BÀNG
7 năm
E
E cũng muốn tự làm thôi,tại khu vực e gần biên giới nên bắt buộc phải đem xe về xét,nó làm m cũng phải chạy xe về thì mắc gì để nó nuốt mấy tr của e.nó hù e là xe mới nên khó khăn nên cty hổ trợ kh làm.neu tự làm sau này trục trặc tự chịu.nen e lo lên đây hỏi ae cho chắc,vay mai ra cọc luon để nó giao sớm,tháng 12 mà k biết ngày nào,hjx
Ở dưới tỉnh thì vậy, lên đô thị loại 1 như chỗ mình thì tiết kiệm cũng chỉ cỡ 1tr, lên sg thì chắc 200-300k ko đáng. Tùy nơi mà quyết 😁
Chỗ vác kí bác ghi "nếu giấy tờ bên bán cung cấp đúng luật thì tôi cam kết như trên." Chẳng sợ 🆒

Được gửi từ chiếc Vespa mang cỗ máy Acer !
gadat11
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xe nhìn đúng chất sờ mó các kiểu xe đầm chắc như cục sắt😆
svsg2013
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngon trong tầm giá 😁:D:D
stafall
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mai mốt bác nào đứng ra lập hội Off đê....
@nvn1010 Su cũng cài vãi: Brand H và Brand Y [emoji1] [emoji1] [emoji1]

Gửi từ Oppo của tôi bằng Tapatalk !
@biahoi5ngan R25 gps nó mà 160 thôi em vái nó, con r3 vặn lòi trĩ vẫn 19x, r25 nếu stock, ko build lại thì gps giỏi lắm 150x, em có chạy r25 rồi bác ạ. Muốn lên 160 ko dễ đâu.
@cucucu Nhắc tới speed 160 lại nhớ con nova dash 2 thì thời lúa nước. Cũng hyper underbone mà hình như chưa thấy chiếc xe tương tự nào dám mạnh miệng hó hé
SPORTMP
TÍCH CỰC
7 năm
@Valkyrie1991 Ừ ngày xưa có một chiếc mà chô NSR150 hưỉ khói hoài
Kean2B
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dòng này xài ecu indo luôn,vậy cũng đâu có hãm tua hả bác
Chỉ có mấy cái lặt vặt của việt nam
hoangstuped
ĐẠI BÀNG
7 năm
đầm lắm hả bác? đi xa và thường xuyên em này có mỏi không bác nhỉ?
@hoangstuped Cực đầm trong phân khúc và cổ e nó ko thấp nhé, dáng ngồi tự điều chỉnh đi xa sẽ vô tư, thích thú khi tăng tốc ở mọi cấp số.
hoangstuped
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cucucu hóng clip của bác! xem thử xem.hj
gom tiền theo bác thôi
silvereyes
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cucucu giờ bác tính sao, giữ em nó, ra đi fzi và đợi gsx150, hay lại tình một đêm với em nó. em cũng phấn khích lắm nhưng định bụng đợi con gsx s150 về rồi qua. thú thực fzi em chỉ thích cảm giác cầm lái thôi chứ máy móc hiền quá.😃
@cucucu Dáng ngồi tự điều chỉnh là sao hả bác, chỉnh được độ cao yên với tay lái hay là dư nào, em nghe ko hiểu lắm.
Bác 3Cu nói phuộc xe ngon mới để ý, đúng là con xe Raider mới này cảm giác chạy rất đầm xe, đầm hơn con Raider cũ nhiều lắm, cứ tăng tốc là thấy nó trùng sàn xe xuống, bám mặt đường mà chạy rất êm ái. Cảm giác lái rất phấn khích.
quocduy88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đây mới gọi là nâng cấp thực sự và đáng tiền 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019