Ráp và review máy tính chơi game 13,5 triệu: GTX 1050, GTA V 60 fps, Battlefield 1 60 fps

TDNC
7/11/2016 5:39Phản hồi: 560
560 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

a6k64pro
ĐẠI BÀNG
7 năm
tại sao phải lấy cái thùng máy hơn 1 củ và lấy cái main 2tr5?? Lấy thùng 500k main 2tr là ok rồi 😆
@a6k64pro cái thùng máy lấy như vậy vì người ta còn tính đến khả năng nâng cấp sau này. ví dụ gắn thêm ram, thay gpu đời cao hơn sẽ bự hơn, mainboard cũng là chuẩn bị sẵn để nâng cấp cpu tránh nghẽn cổ chai và 4 cái khe cắm ram
thùng máy tốt sẽ giúp tản nhiệt tốt hơn nữa mà 😁
Nhưng cá nhân mình mà build thì sẽ lựa chọn giống bạn. vì kinh nghiệm đúc kết ra là mình chả bao h nâng cấp toàn xài hỏng hẳn thì thay cả bộ mới luôn :D
a6k64pro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Carvalho1986 Chuẩn bác. Nâng cấp thì chọn bộ nguồn ngon thôi. Còn cùng lắm thì thêm ram chứ có tiền thì đóng bộ mới luôn 😆
Nếu bỏ ra mua case 1tr2 thì mình quăn vào hộc bàn máy tính cho gọn =)) rồi đập tiền mua con cpu ngon hơn tí nhưng mà nói chung là dàn máy này chỉ để trãi nghiệm thôi k đòi hỏi quá dc
Build chán quá, bên hanoicomputer có dàn này ngon hơn 😁 http://www.hanoicomputer.vn/pc-hnc-esport-gaming-h110i3-61008gbgtx1050ti-black/p34539.html

Có 9tr5, thêm cái ổ cứng 1tb nữa tầm 10tr7 mà được hẳn 1050ti với i3 6100

Mô tả chi tiết

CPU

CPU Intel Core i3-6100 3.7 GHz / 3MB / HD 530 Graphics / Socket 1151 (Skylake)

Mainboard

Asrock H110M-DVS R2.0

RAM

DDRam 4 AVEXIR 8GB/2400 (1*8GB) 1COB - Core

Nguồn

FSP Power Supply HYN Series Model HYN450ATX Active PFC

Vỏ Case

Case Golden Field G1 Black- Chống bức xạ

VGA

Vga Card Inno3D GeForce GTX 1050 Ti Twin X2 4Gb GDDR5
ga2gro
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình 750ti e3 vẫn 60 gta5, paladins thì 150 😁
gacon167
ĐẠI BÀNG
7 năm
Build quá sai, quá tốn tiền vào những thứ thừa thãi, i3 thì chỉ cần main B110 là đủ cân, nguồn k cần 80plus làm gì vì cả dàn ngốn chưa đến 200w, mua nguồn tầm 700 800k có A.PFC là dc, còn case thì tốn quá, case bớt dc còn 500 600k thôi, case khủng mà bộ lòng èo uột thì chơi làm sao dc? Chưa kể ổ cứng k cần mua black mua dòng thấp hơn bớt hẳn dc thêm 500k nữa
Mỗi thứ bớt đi vậy là đủ tiền nâng vga lên 1050ti hoặc nâng SSD rồi đấy 😃
Build tầm này thì phải tối giản những thứ thừa thãi, tập trung tối đa vào sức mạnh của cpu,vga,ram thì lại toàn đắp tiền vào mấy cái linh tinh 😃)))
@gacon167 Em tưởng chỉ có main H110 chứ làm gì có main B110 nhỉ. Case thì tùy ý thích từng người thôi, còn bộ nguồn thì để sau nâng cấp CPU hoặc VGA thì đỡ tốn thêm tiền lên nguồn cũng là 1 ý hay.
Còn nếu bớt như bác để lên VGA thì em nghĩ chọn RX470 ngon hơn là 1050Ti :p
@gacon167 Chín xác
kunhoc7
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khải đập chai thanks bác lấy được nguồn và main card màn hình giá vẫn còn chát quá ^^ it ở đâu bán giá hơn 3 tr 1 chut
@gacon167 để cáse cho an toàn bạn, lỡ mình có sơ ý để nước văng vô, cùng đỡ được phần nào.
g_p3
TÍCH CỰC
7 năm
Ok..
Đọc thấy ráp case chơi game 13m5 vô gấp, không thất vọng tí nào, tks thớt để tham khảo làm 1 cây chơi GTA 5, thèm chơi quá mà con lap cùi toàn phải mơ ước.
@alakazam1994 case này build sai lắm bác ơi, lên forum tinhte đăng post tham khảo, mấy pro vô chỉ ngon hơn nhiều
@lanehacker7294 sai là sao hả bác? Có thể rẻ hơn mà build vẫn hiệu quả hơn à?
@alakazam1994 build pc tầm 13 triệu để chơi game thì là budget pc rồi, phải tối giản mấy thứ như case, hdd để còn dồn vào cpu vs vga. Bài mod build thì lại chọn case và hdd quá cao cấp (so với tầm giá) vì bác ấy chỉ muốn test con i3 vs con gtx 1050, chứ nếu không thì tầm 13 triệu còn có thể lên 1050TI dc
_ Nên đầu tư nguồn tốt giá = chip và main để về sau có nâng cấp máy thì vẫn giữ lại được con nguồn.

_ Tỉ lệ đầu tư PC của mình với mọi mức giá là ntn : giá tiền CPU ~ Main ~ PSU ~ 2 lần giá RAM ~ SSD+HDD ; VGA thì tùy điều kiện kinh tế mà chơi, nhưng thông thường nên là 2 lần giá CPU và tương đương tiền màn hình.

_ Ví dụ : 2.5t CPU, 2.5t Main, 2.5t PSU, 1.3t RAM, 2t5 cho ổ cứng, VGA tầm 5t, monitor tầm 5t, có thể thêm bớt vài trăm chỗ này bù chỗ kia, nhưng đại khái tỉ lệ không đổi nhiều.
hoangzhaiz
ĐẠI BÀNG
7 năm
@iceteazz M nghĩ nguồn = 1/2 thì hợp lý hơn chứ b nhỉ 😁
@hoangzhaiz _ Nguồn bằng nửa thì chỉ dùng được cho đời máy đó, nâng cấp là con nguồn thường là phải bỏ vì tuổi thọ ko đủ. Nếu bằng giá, nguồn chất lượng cao ( ko phải công suất lớn ) thì sẽ dùng được tầm 10 năm trở lên tức 2 đời máy. Con nguồn hiện mình dùng là mua cách đây 8 năm rồi, đời máy thứ 2 vẫn chạy phè phè :p
Hơi ngạc nhiên, chơi GTA ở Normal được 60 fps thì nói làm gì....đã chơi thì phải high hoặc medium high...Nói chung nếu nói chơi được thì dễ quá rồi, chơi có ngon hay không là 1 chuyện khác.
rayz
TÍCH CỰC
7 năm
đang suy ngẫm 😁:D

em thì máy bàn tàn tàn nhưng phải có có gear đẹp đẹp xài mới đã :oops::oops:

đang kết cái này có bác nào mua chưa review e tí 😔
CpT
TÍCH CỰC
7 năm
Nhiều bạn chê build sai, build dở sao chả bao giờ thấy post mấy bài đầu tư giống vậy bao giờ cho anh em học hỏi hết. Toàn thấy ngta post bài xong vô chê. Ngta có build ko tối ưu nhưng cũng dám đóng góp trong khả năng của mình. Mình thấy vậy đáng quý hơn những kẻ ngồi ngó ng khác làm rồi chê bai.
@CpT Tôi post bị xoá 😔
Hơn nữa nếu là members hầu như kg được đưa ra ngoài trang chủ như mod
@CpT lại cái câu "bạn đã làm dc gì chưa mà dám chê bai người khác". Cái này người ta gọi là nhận xét, đánh giá.
CpT
TÍCH CỰC
7 năm
@Trungakira3 Mình không dám khẳng định hay có phán xét gì nhưng mình nghĩ nếu bài nội dung có chất lượng thì nếu mình là min hay mod sẽ cám ơn ng viết còn không hết. Ví dụ như bài viết này, tuy không hoàn hảo nhưng mình đọc vẫn rút ra đc điều đó.
@lanehacker7294 Tui thấy nếu nhận xét lịch sự thì ai nói làm gì, có một số nhận xét hơi cố ý với ông top, " Có 1 sự dìm hàng nhẹ"
zaypoo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cấu hình này có 3 điểm bất cập:
1/ Main hơi đắt tiền. đã xác định mua i3 thì chỉ chơi main H110 tầm 1tr7 là quá đủ. Tiết kiệm 800k.
2/ RAM cũng ko cần tới loại đắt tiền như vậy. Mua ram ADATA/AVexir loại thường chỉ 1tr1 là căng. Tiết kiệm 200k.
3/ Nguồn thermaltake TR2 S 450 mình từng dung,. ko có gì đặc sắc để phải bỏ ra 1tr cho bộ nguồn đấy. Nên mua FSP/Corsair 450 giá 800k. Hiệu năng tương đương, thương hiệu ko kém, giá rẻ hơn 200k.
4/Thùng máy. Cái này lãng phí nhất. Máy tính cấu hình thấp và trung bình thì ko cần tới thùng máy cao cấp như vậy. Thùng máy tầm giá 500-600k là quá đủ chức năng cơ bản như nguồn đặt dưới, them cổng usb 3.0 và audio/phone ỏ mặt trước, khay đựng ssd riêng, khe đi day... sẽ tiết kiệm được 600~700k nữa.

Tổng cộng tiết kiệm được 1tr8~1tr9 rồi. Chừng đó tiền có thể bù vào cái VGA lên GTX1050ti giá 3tr8~4tr (đắt hơn gtx 1050 1tr) nhưng hiệu năng vượt trội. Còn dư 800~900k có thể bù them 200k vào mua 1 cái ssd 120GB để cài windows nâng cao trải nghiệm.

Nói chung ông TDNC build case như vậy rất nhiều điểm ko hợp lý.
@zaypoo Bạn đọc không kỹ rồi. Mục đích mình review i3 và 1050 chứ không phải build máy rẻ nhất hay mạnh nhất trong tầm giá 😃
@zaypoo Chơi game thì đập chủ yếu vào VGA chứ tốn tiền cho mấy cái nhỏ lẻ như trên là thua.
@TDNC vậy thì bác đừng đề cập tới giá ngay tiêu đề làm gì
Bài này làm mình xót con PC của mình

i3 6100 + R9 390X =))
letranlinh89
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MinhThang97 R9 390X cũng chỉ nằm ở giữa khoảng GTX 970 và GTX 980. Bác ko lo nghẽn cổ chai đâu mà phải xót. i3 6100 vẫn cân được. Chỉ có chơi game nhiều unit thì hơi đuối thôi.
Cỡ này muốn chạy REVIT nhà cao tầng hay CAD thì có ổn ko mọi ng ?
Meliodas3001
ĐẠI BÀNG
7 năm
máy ráp là chuẩn rồi đã tính đến đường nâng cấp chỉ có cái case thấy hơi mắc tí thôi
spnova165
ĐẠI BÀNG
7 năm
chém thì không chém. nhưng build giàn này em thấy chưa hợp lý lắm. tiền nắm vào nhiều chỗ không đáng.

sắp tới còn có cả pentium 2cores 4 thread 😁 nói chung là như bác nói là quá chuẩn. thêm 2 thread chả giúp được gì nhiều. thiếu thì lắp tạm pentium. sau này lên 1 mạch i5 hoặc xeon là chuẩn cơm nhất. vì đằng nào thì i3 về sau vẫn phải nâng thôi
1 là Pentium 2 core - 2 thread bao giờ nâng cấp lên core i5 4 core - 4 thread chứ 2 core - 4 thread hư cấu lắm

Bác nào có điều kiện mua mới thử giảm CPU, giảm vỏ case để nâng VGA thử đi (G4400 vs 1050ti)
@nonut Vấn đề là phải có người build thử và review thử i3, là mình nè, coi nó "hư cấu" như thế nào như bạn nói. Chứ ko lẽ không bao giờ mua i3? Nếu bạn muốn thuyết phục mọi người không nên mua i3 thì phải làm video so sánh giữa chúng chứ 😃
Tầm tiền này build AMD cũng tốt mà? 😁
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
7 năm
sao Không test thêm crysis nữa thớt ơ
phongnhact
ĐẠI BÀNG
7 năm
Quá ngon cho một cấu hình 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp