Realforce A/R2A với switch Topre - chiếc bàn phím khiến bạn chỉ muốn gõ và gõ

bk9sw
21/7/2019 12:25Phản hồi: 218
218 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

6tr mình mua 1 còn 2tr còn 4tr để tiêu ạ 😔
@fire_stork Tiền nào của đó. Cầm trên tay và sử dụng con 2 tr không bao giờ bằng 6tr
@Roger Nguyển Long Đó là điều tất nhiên r, đang xài ikbc thấy ok, chưa có nhu cầu nâng cấp
@fire_stork Có điều kiện thì thử nâng cấp cho biết. Sướng tay lắm bạn
Shadow2816
ĐẠI BÀNG
5 năm
vẫn thik layout 60% nhất :p
Đang xài cái ikbc 1t9 thấy phê lắm rồi .
Dùng cái này chắc cực phê , ko biết cảm giác gõ có phê hơn cherry switch nhiều không bạn , cho ví dụ so sánh cảm giác gõ giữa 2 loại switch này với bạn.
@ngoinhala là 2 thái cực khác nhau không so sánh được. Nhưng mình xài Topre rồi không muốn quay về với Cherry nữa, bữa nào có lúa thì mạnh dạn nâng cấp cho biết sướng tay
LeNam996
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giống mấy cái mitsumi ngày xưa 😆
Tầm giá dưới 1tr thì nên chọn loại nào vậy ae.
@Dê Con Vui Vẻ Fuhlen china nhá bro. Xài cũng ổn giá rẻ
Huy Mori
TÍCH CỰC
5 năm
Thiết kế này làm nhớ lại những huyền thoại
GragonV
CAO CẤP
5 năm
thiết kế rất hoài cổ 😁
Cơ mà hình như hơi cổ quá, nhìn hơi chán ^^"
faraway93
TÍCH CỰC
5 năm
Đang dùng bộ bàn phím 150k. Đọc hay quá đến giá 6,2 thì hết hay :v
erosle
TÍCH CỰC
5 năm
bàn phím này có thể chống nước khi lỡ tay bị đổ nước uống như càfe ko ad, e bị hỏng 2 con chi vì thói quen uống càfe 😔
@erosle Nếu hay cafe thì chơi Filco cho bền bên đó cam kết bảo hành 5 năm 1 đổi 1. Nếu đổ cafe, nước thì vệ sinh thay keycap, mạch miễn phí. Từng mang đi bảo hành bên Phú Nhuận vì thằng bạn lỡ tay rớt ly nước cam vào. Đợi tầm 45ph với vệ sinh sạch sẽ lại xài ngon lành
klatao
TÍCH CỰC
5 năm
Vẫn đang hài lòng với em Realforce 108. phải nói là ko có gì để phàn nàn, nếu có điều kiện kinh tế thì ko phải nghĩ. Từ build đến chất lượng switch đều tuyệt vời
Nhìn quả này lại nhớ đến giàn PC ngày xưa: Bàn phím trắng chuột bi màn hình dày 😁 :D vẫn đủ chiến CS, AOE ...
luuquoctuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thế Topre vs Cherry MX thì cái nào thích hơn anh em? Đang dùng Filco Brown muốn thử sang Topre xem thích không nhưng thấy bảo nặng lắm
pmh1410
TÍCH CỰC
5 năm
@TrầnVănDuy64492 Bạn hãy gõ thử Vintage Black custom switchs đi đã (của Korean lubed nhé) . Chi phí để nhờ bên Korean lube gửi về VN chắc bằng 1 con Topre rồi chưa kể có kiếm dc Vintage Black mới để lube ko là cả vấn để.
@pmh1410 Thằng bạn mình build cái như bạn giới thiệu. Không biết nó xui hay sao xài không đã tay , ông anh bạn mình là dân IT bên Hàn nói thượng vàng hạ cám lắm, có người build 20tr cái bàn phím cty hàn quốc lừa switch china về bán lại. Có người build thì ngon nhưng cũng có người ko vừa ý. Mang tính chất hên xui lắm
pmh1410
TÍCH CỰC
5 năm
@mr.IT-sg83 1 chiếc bàn phím gõ đã tay nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm bạn:
- Loại switch bạn chọn để sử dụng (tactile, linear, clicky của Cherry, Capacitive Topre Switches, buckling spring, Beam spring, ALPS ...ngoài ra còn 1 đống sw China clone 😁)
- Lực lò xo phù hợp với tay của bạn.
- Loại dầu dùng để lube sw và cách lube (loại thường dùng là Krytox GPL).
- Cách fixed stabiliser cho cảm giác gõ tốt nhất (những bàn phím dùng cherry stable như Leopold nút dài sẽ không xuống được sâu (bottom out) như các nút khác phải fixed lại mới xuống đồng đều và cho cảm giác gõ tốt hơn)
- Tùy thuộc vào size của bàn phím mà chọn full plate, haft plate hay non plate (ko dùng plate như bàn phím của Cherry), cái này liên quan đến cảm giác gõ xuống cứng hay mềm, non plate sẽ cho cảm giác gõ mềm hơn.
- Độ dốc của bàn phím (tiêu chuẩn có dùng palm rest khoảng 7 độ, không dùng palm thì độ dốc khoảng 9 độ).
- Độ cao thấp của top housing case so với chân keycap (về nguyên tắc không hở chân keycap sẽ cho cảm giác gõ thích hơn và đỡ mỏi cổ tay hơn)
- Profile của keycap (Cherry, DCS, DSA, SA, OEM (giống keycap của Filco). Đa số người chơi keycap cho rằng dùng Cherry Profile (như keycap của GMK chẳng hạn) gõ thích nhất.

Với những bàn phím custom thì đúng là thượng vàng hạ cám, của China thì 3-4tr cũng có, hàng cao cấp có những cái trên 100tr không có mà mua. VD như 356CL, 356CL DGE, 356.2, 356 mini Military... của forum OTD-Korea làm giới hạn số lượng.
Nếu bạn tò mò muốn tìm hiểu sâu hơn có thể vào geekhack.org của US & Canada, Deskthority của EU hoặc VNMK group của Vietnam trên FB để tìm hiểu thêm ;).
Wave alpha
TÍCH CỰC
5 năm
Mitsumi vẫn là số 1! 😁
@Wave alpha Mitsumi như ông kẹ điện thoại Nokia bền theo năm tháng nhưng khi có tiền thì người ta đòi hỏi những cái cao cấp tốt hơn hihi. Xưa cũng xài Mit nhưng giờ có xiền rồi xài Realforce tapping đã tay hơn
Mình đang băn khoăn giữa Filco Cherry Brown với Real Force này, mình dân văn phòng là chính thôi, mức dùng phím trung bình thôi, các bác tư vấn cho mình cái, tks.
IUHOAHOC
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thank bạn nhờ bài này mới hiểu rõ hơn về APC
VuTruc
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhìn con bàn phím phê quá 😁
CÓ bác nào có địa chỉ bán keycap switch topre loại này không ,, cho em xin địa chỉ với ạ.. em tìm nhiều rồi mà vẫn không có nơi bán loại này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019