reCAPTCHA của Google thông minh đến mức sẽ chạy tự động, không còn phải chọn vào checkbox nữa

Duy Luân
11/3/2017 0:11Phản hồi: 87
reCAPTCHA của Google thông minh đến mức sẽ chạy tự động, không còn phải chọn vào checkbox nữa
reCAPTCHA là một CAPTCHA kiểu mới do Google phát triển hồi năm 2014, nó sẽ kết hợp theo dõi hành vi của bạn trên website để hỏi xem bạn có phải là người thật hay bạn là bot. Nếu là người thật, phần lớn thời gian bạn chỉ cần check vào một ô là xong, còn nếu bạn có vài hành vi mà Google nghi ngờ thì cũng chỉ phải chọn một số tấm hình đơn giản. Giờ đây, Google nói rằng bộ máy đánh giá rủi ro dựa trên trí tuệ nhân tạo của họ đã "tiến hóa" tốt tới mức bạn thậm chí còn không phải chọn vào checkbox, và ở góc nhìn của người dùng thì sẽ không cảm thấy phiền do không còn gặp cơ chế bảo mật nào nữa.

Cách hoạt động của "reCAPTCHA vô hình" đó là một đoạn mã sẽ được gán cho vài nút trên website và chúng sẽ chạy một cách im lặng để quyết định xem bạn có phải người thật hay không. Tất nhiên, nhà phát triển web sẽ cần nhúng chức năng này vào trang của mình thì nó mới hoạt động được. Chỉ những người có hành vi quá đáng ngờ mới bị yêu cầu giải một câu đó nhỏ bằng hình giống như từ trước đến nay.

Nguồn: ArsTechnica
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DPCTHIEN
ĐẠI BÀNG
7 năm
Giờ mình mới biết reCAPTCHA là google phát triển
namprince187
ĐẠI BÀNG
7 năm
@DPCTHIEN mình cũng vậy =))
@DPCTHIEN mỗi lần chạy nó có chữ Google chà bá mà
Smowtion
TÍCH CỰC
6 năm
@DPCTHIEN Mua lại và giờ nhiều dich vụ pass được cái recaptcha này nhé. http://azcaptcha.com/?from=1030
emhungken
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng AI robot để kiểm tra người dùng có phải là Robot hay không 😁 :D
changamymieu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngon, trước giờ ức chế với cái mã này, toàn đánh đố, soi để gõ lòi con mắt.
Martin BN
ĐẠI BÀNG
7 năm
@changamymieu cái reCAPCHA này đâu phải đánh chữ gì đâu bạn 😁 check box và check hình ( nếu có ) hết oài
@changamymieu chỉ check hình thôi pa ơi!
thaitd_2110
ĐẠI BÀNG
7 năm
ơn giời, sắp đỡ đc bao nhiêu công sức rồi 😁
@thaitd_2110 Sắp cái gì mà sắp, nó ra mắt từ lâu rồi cha nội ạ. Giờ mod mới đưa tin thôi =))
thaitd_2110
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thanhcongwap ra lâu mà sao giờ toàn thấy mình phải ấn thôi là sao 😁
Bỏ quách đi luôn cho xong, đỡ mất thời gian...GG nhiều thứ tào lao thật.
@Khẩu trang xanh chắc bác này học chưa hết cấp 2, cơ mà có cấp 1 mà chịu tìm hiểu thì cũng biết Capcha là gì? và công dụng, ứng dụng của nó.
em hi vọng bác đọc hết cái này: https://vi.wikipedia.org/wiki/CAPTCHA
và với câu phát biểu xanh rờn của bác, em giám cá là bác mà thi Ai là triệu phú, đụng câu liên quan tới Capcha thì bác sẽ trở thành một hiện tượng.
@vunh94 Mục đích chính chỉ là k cho phép bạn kiếm tiền từ bot, nếu bạn đăng ký ad cho web rồi cứ dùng bot để skipad ra tiền thì bạn quá lời rồi
@Khẩu trang xanh Vâng, bạn đứng ở vị trí người dùng bình thường thì khó chịu là đúng rồi. Nhưng vui lòng đứng ở vị trí công ty cần kiếm tiền trên quảng cáo từ google và thứ họ đón nhận phần lớn là bot thì bạn nghĩ họ vui không?
Xin nhắc lại chính những điều đó mới giúp Google lớn mạnh đến ngày nay.
vunh94
CAO CẤP
7 năm
@bun_lope hề hề nhưng nó làm chậm quá nhìn chướng não ghê :v
vthuy
ĐẠI BÀNG
7 năm
vậy thì tốt rồi. mỗi lần gặp mấy cái này là phát ngán
nttkts
TÍCH CỰC
7 năm
Rồi xong, cho dc chương trình này tự kiểm tra chính nó thì sao nhỉ
Càng lúc càng thông minh
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)
cơn ác mộng của dân MMO 😁
thế hóa ra người dùng là những thằng ngu à :p
Thế sau này xảy ra cuộc chiến Robot vs Human thì sao nhỉ. Nó đã biết cách nhận diện đồng loại và con người...
toàn bị nghi ngờ bắt gõ 1 chuỗi kí tự mà ngay cả nhìn còn khó, hay chọn hình - nhìu cái tiếng anh ko bik kêu lựa ngu người lun. dẹp lun cho khỏi ức chế, ăn ở ko ghê. ai thik kệ, riêng t chúa ghét phiền hà.
Vậy là mình bị nghi ngờ rồi. Qua giờ toàn chọn bảng báo giao thông
Vậy thì bỏ bà luôn đi. Màu mè :|
Tụi mmo có tool auto bypass cái này luôn. kể cả chọn hình ảnh 😁
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
@lechien.us Mình không tin. Nếu tool của bọn đó mạnh vậy thì bán cho Google được khối tiền, khỏi phải đi làm cho mệt.
Juztapose
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lechien.us về lý thuyết image classification trong computer vision thì máy tính hiện tại state-of-the-art đã có thể sánh ngang thậm chí hơn phần nào con người, thế nên có tồn tại hệ thống nhận diện được cái này cũng không phải lạ. thế nhưng thằng google hiện giờ vẫn đang là thằng đứng top đầu về mặt này, inception module của nó vẫn đang là 1 trong những module neural network hiệu quả nhất nên muốn qua mặt nó cũng ko phải chuyện dễ. bèo nhất cũng phải train trên inception/resnet vs data cỡ vài trăm ngàn record + thuê 1 anh biết tuning deep neural network được đào tạo bài bản thì cũng tốn kha khá
@lechien.us thực chất nó là gõ captcha thuê đó thím à , ko phải bypass đâu .
@Juztapose trên lý thuyết quá khó trừ khi thiên tài , còn trên thực tế là không thể vì ngay cái tìm bằng hình ảnh của google nó còn không chuẩn nữa là , Vì google nó update ảnh hàng ngày hàng năm, ngay cả người phân tích chọn ảnh nhiều khi còn không nổi phải reload liên tục

Ưu điểm của cái này là chặn hoàn toàn bot nhưng nhược điểm lại là gây khó chịu và rất ít shop dùng recaptcha trừ khi bị spam nặng với lại giờ google nó ko check ip gõ captcha , typer tha hồi gõ , nó fix 1 cái thì typer đói 😁
ngán gì mà ngán, hạn chế bot phá hoại thôi. mấy thánh 1 ngày gõ bn mã mà than
jing
CAO CẤP
7 năm
hôm trc gặp phải captcha của microsoft mới khoai, gõ gần 10 cái mới dc 1 cái,
an12toanhvt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con người tạo ra máy móc để rồi máy móc lại kiểm tra chính con người
phambacdau
ĐẠI BÀNG
7 năm
@an12toanhvt Sao bạn không nghĩ là tạo ra máy móc để kiểm soát máy móc, vậy đơn giản hơn không!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019