Review Astell&Kern KANN vs Cowon Plenue P2: như hai thái cực

Knah
30/5/2017 10:51Phản hồi: 0
Ở thời điểm hiện tại, khi mà những người yêu nhạc đang dồn sự chú tâm của mình chiếc máy nghe nhạc Astell&Kern A&Ultima SP1000 thì mình xin chia sẻ với các bạn về review 2 chiếc máy nghe nhạc cũng hấp dẫn không kém đó là: Astell&Kern KannCowon Plenue 2

Như những bài viết trước mình có chia sẻ, đây là 2 chiếc máy nghe nhạc mới của Astell&Kern và Cowon. Cả 2 đều mang trong mình nhiều sự thay đổi từ thiết kế rất đặc biệt không lẫn vào đâu được cũng như được trang bị nhiều tính năng chẳng giống ai tất. Anh em nào chưa biết thì có thể đọc qua ở đây: Unboxing KannUnboxing Cowon Plenue 2

Sau thời gian sử dụng, về trải nghiệm người dùng, cá nhân mình thích cowon P2 hơn về khoản giao diện đơn giản tiện dụng. Đơn giản là vì Kann có nhiều cái còn rườm rà trong UI, kích thước to cũng là một vấn đề với một ngừoi hay di chuyển như mình. Tuy nhiên nhiều người sẽ xem cái đó là thứ yếu, thứ quan trong nhất vẫn là chất âm, thứ mà mình sẽ chia sẻ ở phẩn tiếp theo dưới đây.
Mình sử dụng cả 2 hằng ngày với các tai nghe mình hiện có từ inear là Noble encore, Audeze iSine 20 cho đến fullsize như Beyerdynamic t5p hay Sony Z1R. Và ngay từ tiêu đề mình có chia sẻ, chất âm của 2 em này như hai thái cực.

Nếu như tổng thể tiếng của Kann sáng hơi khô, tốc độ nhanh, đánh rất sung thì ngược lại Plenue 2 rất điềm tĩnh, trầm ấm và ngọt ngào.

Bass: ở Kann tiếng bass rất sâu, nhanh gọn và dứt khoát, tiếng bass căng và gọn gàng, bạn nào mê rock hay edm đòi hỏi tiếng bass nhanh gọn và giàu năng lượng thì chắc chắn Kann sẽ làm bạn hài lòng. Tuy nhiên chính tiếng bass nhanh gọn tạo ấn tượng ban đầu ấy lại khiến mình khá mệt tai khi nghe trong thời gian dài, vì mỗi thứ trở nên quá nhanh và dồn dập. Plenue 2 thì điềm tĩnh hơn, cho dãi bass chẫm rãi, mềm mại và tình cảm hơn. Nhờ vậy mà Plenue 2 phù hợp với các thể loại nhạc vocal, blue jazz hơn, dải bass có độ ngân nhất định chứ không tắt quá nhanh giống như Kann.

Mid: Mid ở Kann cũng được đẩy ........ phía trước, nổi khối nhưng chưa tách biệt được hoàn toàn với dải bass. Mid hơi khô, high mid tốt cho nên nếu nghe rock thì rất đã, mình nghe nightwish thì chất giọng khàn khàn của Macro hay cao vút của Tarja đều được thể hiện rất tốt. Tuy nhiên nếu bạn nào trót yêu chất giọng ngọt nào của Hayley Westenra hay Lara Fabian thì Plenue 2 mới là chiếc máy dành cho bạn. Mid của Plenue 2 hơi lùi so với Kann, giúp sân khấu âm nhạc rộng rãi hơn, tạo cảm giác relax hơn khi nghe. Bên cạnh đó, dải mid trầm ấm và ngọt ngào chậm rãi nhưng chi tiết mid tốt giúp có thể nghe rõ từng cái lấy hơi, nhả chữ sẽ khiến cho ai mê đắm vocal chìm vào trong đó.

Treb của Kann cũng rất giàu năng lượng, dải này thì plenue 2 thể hiện chỉ vừa đủ. Anh em mà nghe classical trên Plenue 2 thì sẽ thấy các tiếng đàn dây nghe khá chán, không bay bổng và réo rắt như trên Kann.

Về âm trường, ở Kann do mọi thứ được boost lên nên cảm giác khá chất chội, Plenue 2 cho cảm giác rộng rãi hơn cả bề ngang lẫn chiều sâu. Tuy nhiên nhờ vào thế mạnh power khẻo hơn nên khi gặp các tai nghe fullsize thì Kann kéo tốt hơn giúp các dải cũng như độ bóc tách tốt hơn so với ở Plenue 2, tuy nhiên điểm mạnh này không còn nếu bạn đang sở hữu 1 chiếc in-ear

Có thể nói 3 dải của Kann dải nào cũng được boost lên giúp âm thanh thật sống động. Mình rất ấn tượng khi cầm Kann lần đầu tiên và trải nghiệm âm thanh của nó, tuy nhiên khi nghe trong thời gian dài hoặc thưởng thức nhạc thì mình vẫn sẽ chọn plenue 2 vì những lý do mình chia sẻ ở trên và phần vì gu nhạc của mình cũng hợp với plenue 2 hơn.Nếu như bạn dư dả tài chính, hẳn bạn cứ làm luôn chiếc máy nghe nhạc mắt nhất mà chơi chứ cũng không cần phải quan tâm so sánh lăn tăn chi cho mất thời gian. Tuy nhiên khi xuống dưới phân khúc phía dưới, chắc chắn nhiều bạn sẽ rất phân vân vì không biết chọn làm sao một chiếc máy ưng ý giữa thượng vàng hạ cám sản phẩm. Do đó tùy vào gu nhạc và chiếc tai nghe của mình đang sở hữu, hãy lắng nghe chúng và chọn cho mình một thứ phù hợp với nhu cầu sử dụng hàng ngày.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019