Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review B&O Beoplay P6 – chiếc loa di động tuyệt vời cho anh em thích rock

Knah
28/9/2018 3:49Phản hồi: 124
Review B&O Beoplay P6 – chiếc loa di động tuyệt vời cho anh em thích rock
Trước giờ mình không có hứng thú nhiều với loa di động, ngoại trừ Homepod của Apple, tuy nhiên khi cầm và nghe thử BeoPlay P6, rất ấn tượng về chất âm cũng như thiết kế sản phẩm. Sau một thời gian sử dụng cũng như để chiếc loa được burn in cho chất âm ngon lành nhất, hôm nay mình xin chia sẻ một chút về chiếc loa mà mình thấy là rất đáng để sở hữu này.

Các sản phẩm của B&O luôn độc và đẹp, và hiển nhiên Beoplay B6 cũng không ngoại lệ. P6 có khung được làm bằng nhôm như hầu hết các sản phẩm khác của B&O, 2 mặt lưới trước sau với các hoạ tiết lỗ quen thuộc của nhà thiết kế Cellie Manz khiến sản phẩm vô cùng thu hút người nhìn.

Sở hữu thiết kế độc khá lạ mắt, tuy nhiên P6 lại hoàn thiện chưa được tốt lắm. Với một sản phẩm có giá 399$, mình nghĩ B&O sẽ làm tốt hơn. Các bạn có thể dễ dàng thấy được các mép tiếp xúc giữa phần nhôm và nhựa không đều nhau lắm. Ở phiên bản màu đen thì vấn đề này sẽ khó phát hiện hơn. P6 cũng có khả năng chống bụi/nước ip54 giúp người dùng có thể yên tâm sử dụng trong các điều kiện thông thường.

B&O cũng trang bị một quai bằng da cho P6, phần này không chỉ có tác dụng tạo điểm nhấn mà còn rất hữu dụng trong quá trình dùng hằng ngày. Với các mẫu loa đi dộng khác thì mình có thói quen cầm vào thân loa, nhưng với P6 thì nhờ có dây da này mà việc cầm nắm trở nên dễ dàng hơn rất nhiều.

P6 vẫn được trang bị nút cứng với 5 nút: on/off, kết nối bluetooth, multiroom và tăng giảm âm lượng. Mặc dù các nút bấm này cho cảm giác bấm tốt, phản hồi nhanh tuy nhiên ở thời đại này thì mình vẫn thích các nút cảm ứng hơn.

Một số người bạn của mình than phiền rằng P6 không có cổng kết nối nào ngoài bluetooth. Mình thì nghĩ điều này rất bình thường vì ở thời đại mà các smartphone cũng đang dần bỏ đi cổng 3.5 thì việc giữ cổng này trên một chiếc loa di động là không có ý nghĩa nhiều lắm

Có một vấn đề không hiểu sao mình kết nối khá khó khăn với em P6 này, mỗi lần kết nối thì phải bật tắt bluetooth trên iPhone mới thấy được, còn với các sản phẩm khác thì không cần.

Quảng cáo

Trông P6 nhỏ gọn là thế nhưng sở hữu đến 3 củ loa bên trong: 1 củ loa woofer 4 inch và 2 củ loa full range 1.5 inch. B&O cũng trang bị 1 amply class D có công suất 36W để đánh loa woofer, còn 2 loa full range thì được đi kèm với 2 amply class D công suất 30W. Điều này chứng to về độ to của P6 thì khỏi phải bàn. Việc trang bị các amply riêng biệt cho từng củ loa cũng giúp âm thanh chính xác và ít bị méo tiếng hơn.

Mình khá ngạc nhiên vì P6 lại có thời lượng pin đạt 16h theo công bố của nhà sản xuất. Thực tế mình dùng thì đạt được khoảng 13h liên tục khi bật âm lượng khoảng 60%. Được trang bị cổng USC-C, P6 mất 3h để sạc đầy viên pin 2600mAh của mình.

Với thiết kế của mình, P6 có khả năng phát âm thanh 360 độ. Mình hơi ngạc nhiên về điều này vì các loa 360 thường có thiết kế hình trụ tròn, tuy nhiên thực tế trải nghiệm thì P6 làm khá tốt. Vấn đề ở đây đối với một loa 360 độ như P6 đó là vị trí đặt, mình nhận ra rằng âm thanh sẽ tốt nhất khi đặt ở vị trí rộng rãi, nếu nhét vào một góc thì tiếng bass sẽ nhiều và lấn át các dải còn lại. Nếu anh em nào đang sở hữu P6 mà nghe chưa tốt thì thử thay đổi vị trí để loa xem có cải thiện được chút nào không nhé.

P6 là một trong những chiếc loa di động hiếm hoi mà mình thấy đủ tốt để nghe rock và classical. Để làm được điều này, dải bass cần phải nhanh gọn và chính xác. Các mẫu loa di động thường có lượng bass nhiều, và xu hướng lấn át các dải còn lại, tuy nhiên P6 làm mình cực kỳ ngạc nhiên vì khả năng kiếm soát bass rất tốt. Đây có lẽ là tác dụng của việc B&O trang bị hẳn một amply cho củ woofer 4 inch trong sản phẩm.

Tiếng mid khô khan không màu mè cũng là điều cực kỳ thích hợp cho các bản rock. Nếu so sánh với Bose Revolve Plus thì có lẽ có nhiều người thích hơn vì trung âm cực kỳ nịnh tai. Tuy nhiên với ai thường xuyên nghe Aerosmith gào thét hoặc Lake of Tears thủ thỉ trong "Forever Autumn" thì mới thấy P6 bắt tai hơn rất nhiều.

Quảng cáo

Về treb của P6 thì miễn bàn luôn, rất bay bổng và tươi sáng. Các bản Violin của Hilary Hahn hay tiếng Saxophone của Kenny G được thể hiện rất tốt với không gian rộng mở. Nếu chuyển qua Bose Revolve Plus, bạn sẽ nhận ra mọi thứ gần như chìm hẳn bên dưới cả bản nhạc như chùng xuống.

Thế mạnh của P6 chính là độ bóc tách và chi tiết. Với khả năng trình diễn của mình, P6 có thể đánh tốt các bản nhạc có tốc độ nhanh và nhiều chi tiết như bản "The Storm" của Yanni, và đây là điều mà mình đánh giá rất cao.

Mặc dù có giá thành hơi cao, tuy nhiên với những gì P6 thể hiện, mình nghĩ em nó xứng đáng với tầm giá đó. Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc loa hài hoà cả về thiết kế lẫn chất âm thì có lẽ P6 chính là lựa chọn hợp lý ở thời điểm này.
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Uầy VL đắt. Muốn loa bluetooth cứ JBL mà phang cho rẻ.
@Hoàng Ngu Sy Đập ngon vừa tầm
Cuxincr
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giá chát quá nhưng đi đâu cũng JBL thấy nhàm quá!
@Earth hurt Nghe B&O rồi nghe jbl thấy jbl như cục...
B&o bass không hoành tráng nhưng ai mê chi tiết thì sẽ rất thích, đặc biệt nghe mấy bài epic phê lắm. Ai mê bass ầm ầm thì sẽ chê b&o nghe sao yếu, có người chê nó nghe dỡ hơn cả tai nghe của apple. Lol
Tenminus
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod vứt bớt mấy cái phụ kiện loanh quanh dùm cái review cái loa mà rối hết cả mắt có khoe cũng vừa phải thôi để ng ta còn chú ý đến cái loa chứ
@Tenminus mới tập chụp nên còn gà, bác thông cảm
pomme_bleu
TÍCH CỰC
5 năm
@Knah Cố tình chứ gà con (gà) mẹ gì? Éo khoe thì đâu phải người Việt Nam, cầu mong trộm (vía) viếng bác sớm đê
@Tenminus Đồng quan điểm
phamtung2000
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Knah Uh điều cơ bản nhất trong chụp hình sản phẩm thì bác lại không biết. Rút kinh nghiệm lần sau nhé. Chẳng hiểu ý đồ của bác muốn giới thiệu gì. Muốn thêm các chi tiết khác thì phải focus vào cái chính, cái phụ mờ đi
chất thì phải chát thôi anh em
venon_7
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình từng dùng B&O 2 đời A2 và A1. Âm thanh ko có gì chê, bass hơi nhẹ cân nhưng điểm mình cực kỳ chưa hài lòng là pin quá hẻo so với thời gian công bố của Nhà SX. Mình từng refund A2 sau 2 lần đổi sản phẩm của hãng. Dịch vụ tốt nhưng pin quá tệ. A2 60% âm lượng pin trụ có 5 tiếng so vs con số 24hrs hãng công bố. Sau này mình chuyển sang libratone nghe vang và bass mạnh nhưng vẫn ko trung tính và trong veo như B&O
mrbom146333
ĐẠI BÀNG
5 năm
@venon_7 con A1 tui bass rung quá tung ốc ở trong replace 2 lần bực quá k mua nữa mua con JBL pulse 3 =))
@venon_7 mấy con B&O đời đầu đúng là pin ko đúng so với thông số
xt30
TÍCH CỰC
5 năm
@venon_7 A1 mình cũng tầm dc 5h cho 60% âm lượng, hơi thất vọng
Con này ngon khỏi bàn cãi... nhìn ở ngoài thích lắm
gần 10 triệu cái loa di động, chắc chỉ dành cho các bác nào chất thôi, chứ em nghe nhạc bằng tai nghe theo máy đã phê lắm roài
@vule123 h loa di động tầm 10tr nhiều mà bác
@vule123 Đúng rồi, chưa tương xứng vs thu nhập của mình
jino
TÍCH CỰC
5 năm
@Knah B&O thì độ sâu và chi tiết của nó ở đẳng cấp hơn hẳn Bose hay JBL rồi dù có vài model bass mỏng. Tuy nhiên, dòng portable wireless này thì mình nghĩ A17 Beolit cao hơn P6 chứ ta. Trước đây B&O bán cao và bass mỏng hơn giờ, mình mua A12 đến $800 😔
Thích nhưng to quá ko mang đi theo thường xuyên được😃
Sắm đôi loa này rồi đi hát rong kiếm sống ở Sài Gòn là hợp lý nhất.
vuanhk10
TÍCH CỰC
5 năm
híc ngang con revolve mà anh em cũng chê to được 😆
Đíu mẹ, đọc mấy bài review loa mà cảm thấy như ở hành tinh khác vậy... Đọc xong 0 hình dung ra được điều gì
tyt1902
ĐẠI BÀNG
5 năm
Harman Kardon Onyx Studio 4 giá hợp lý hơn nghe bass cũng ok lắm
@kieunofaithe Sony chỉ được cái bass lùng bùng thôi bạn ơi. người nghe nhạc cấp thấp thường thích bass mạnh và nhiều.
AudioHunger
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huutai_pasion người nghe nhạc cấp thấp???
chứ dư lào mới cấp cao???
@AudioHunger người cấp cao họ không thích bass mạnh lùng bùng như Sony, họ cần nó vừa đủ, chính xác, nhanh.
AudioHunger
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huutai_pasion nên đi nghe nhiều hơn, trải nghiệm nhiều hơn, và bớt bỏ cái tôi của mình vào ý kiến của người khác nhiều hơn 😃
sống mà ngửa đầu lên trời thấy có cái khoảng tròn bé tí nói chuyện chán lắm 😃
funvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Knah
Trước giờ mình không có hứng thú nhiều với loa di động, ngoại trừ Homepod của Apple

Đúng là fan Apple.
Lấy ví dụ về loa di động cũng ép con Homepod vào cho bằng được 😃

Chắc phải định nghĩa lại loa di động là thế nào mất thôi.
funvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Knah Chỉ vì bạn thích mà bạn đưa nó từ loa cố định sang loa di động hả 😃

Ví dụ thì lấy đại con nào chả được, thế giới loa di động từ tầm thấp đến bình dân, rồi tới cao cấp thiếu gì ?

Mình lấy ví dụ: con X-mini mấy trăm K, loa nhỏ mà có võ 😃
funvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenlinh712 Nó có thể bê từ chỗ nọ sang chỗ kia được, nhưng muốn nghe được nhạc thì phải cắm dây nguồn vào ổ điện 😁
@xt30 nếu chỉ nghe thử tại chỗ thì khó mà đánh giá homepod, mà cũng chẳng hiểu bác so với con M5 làm gì khi mà giá nó gấp đôi. nếu bác nghe con homepod mà thua con studio 4 với goplay thì mình nghĩ bác thích nghe to hơn là nghe hay đó
totalhn
TÍCH CỰC
5 năm
@funvn Trước giờ mình không có hứng thú nhiều với loa di động, ngoại trừ Homepod của Apple, tuy nhiên khi cầm và nghe thử BeoPlay P6, rất ấn tượng về chất âm cũng như thiết kế sản phẩm.

Một người ko có hứng thú nhiều với loa di động, lại hứng thú với cái loa homepod 😁 thì chắc cảm nhận âm thanh với loa di dộng còn ít, chưa biết tới nhiều sp khác, vì vậy bài đánh giá này :rolleyes:
mrbom146333
ĐẠI BÀNG
5 năm
K biết so sánh vs mấy dòng Marshall Kilburn thì như thế nào 😁
Ai bảo to thì dùng con B&O A1 í, nghe hay, nhỏ gọn :p
@mrbom146333 mấy em marshall có thể cân chỉnh được bass treb nên cũng hấp dẫn. Tiếc là mình ko có để so sánh
giá hơn bộ giàn để xem phim rồi. công nghệ moi tiền hử @@
Nhìn giống cái radio quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019