[Review] Đánh giá Karcher K2.420 AirCon: brushless, cơ động, dư xài (sau 3 tháng sử dụng)

navafolk
20/2/2019 14:0Phản hồi: 7
[Review] Đánh giá Karcher K2.420 AirCon: brushless, cơ động, dư xài (sau 3 tháng sử dụng)
Trước khi mua máy xịt rửa Karcher K2.420, mình dùng các loại mô tơ mini 12v (1.1Mpa, 8L/m) để phục vụ nhu cầu xịt rửa trong nhà. Về mặt công năng thì loại mini hoàn toàn đáp ứng được nhu cầu của mình:
  • Vệ sinh bụi cửa nhôm kính (chỉ cần sạch bụi, vết bám dễ rửa, không thể sạch như dùng khăn lau, nếu quá mạnh thì sẽ nguy hại đến vật liệu xây dựng)
  • Vệ sinh cửa lưới
  • Lan can, sân nhỏ…
  • Mang lên, mang xuống các lầu, công suất nhỏ, tiết kiệm điện
Nhưng loại mô tơ này không được bền lắm, chỉ nghịch thì được, cũng nhiều thú vị và đau thương. Mà do mình không muốn dùng loại bơm xịt lớn do công suất quá lớn, tốn điện (>1000W), áp lực quá lớn (~10Mpa), giá thành cao (loại thương hiệu tốt >3tr), nặng nề… và nhất là dùng loại lớn trong nhà thì dễ làm gây hư hại sơn tường, ron silicon cửa nhôm kính…

Sau khi đám mini này hư mình cũng phải đau đầu tìm loại thay thế, do loại máy này cũng không có nhiều lựa chọn, hoặc loại chuyên nghiệp, không có loại vừa vừa với nhu cầu như mình. Hơn nữa là ngân sách có hạn, không thể mua thử nghiệm nhiều máy được. Cuối cùng mình quyết định chọn Karcher K2.420 AirCon, một vài thông số cơ bản:
  • Công suất: 1.400W
  • Lưu lượng: 6L/phút
  • Áp lực: 2 - 10Mpa
  • Động cơ từ brushless: Đây là máy đặc biệt của dòng K2, vì dòng này thường là động cơ chổi than. Theo mình tìm hiểu thì chắc đây là con brushless nhỏ gọn nhất của Karcher, cũng như các hãng có tiếng.
  • Máy có khả năng hút nước trong xô đặt cùng mặt phẳng - mình đã test, không cần mồi. Tuy nhiên Karcher ghi rõ khuyến cáo là phải cấp nước cho máy, nên tốt nhất các bạn nên cấp nước khi sử dụng, không để máy tự hút.
  • Unbox gồm có: Máy (máy, dây điện, dây hút hóa chất tẩy rửa), dây áp lực 7m, đầu dương của khớp nối nhanh cho phần cấp nước, lưới lọc, súng phun, cây nối dài (khoảng 40cm), đầu phun 360 độ. Trong thùng mình mua thì có thêm 1 cút nối Aqua Stop của Karcher, chắc là được tặng thêm vì thông tin trên thùng không có (cút nối này đặc biệt khi rút ra không bị chảy nước do có bi bên trong, giá khoảng 130,000đ). Hãng tặng thêm bình hóa chất rửa 1L.

Thực tế hoạt động:
  • Build máy vỏ nhựa ổn, sau có các khe thoát khí, nhìn vào bên trong mình thấy có cánh quạt gắn liền với trục động cơ để làm mát.
  • Build súng phun, cây nối dài, dây áp lực các cút nối của karcher thì mình thấy tốt, không có gì phải bàn. Nhưng đáng tiếc là đầu phun 360 độ build không được tốt lắm, nhựa nhựa và mối ghép không được chuẩn xác, khi để chế độ phun gần mức tối đa thì tiếng rít nước nghe rất khó chịu, mức tối đa hoặc mức thấp thì không bị. Bù lại đầu phun này rất cơ động, có thể điều chỉnh các hướng phun phù hợp, rất phù hợp với việc vệ sinh trong gia đình.
  • Có hút hóa chất tẩy rửa tiện lợi. Để chế độ áp lực đầu phun càng low thì lượng hút hóa chất càng nhiều, khi gần high thì hầu như không hút hóa chất.
  • Độ mạnh áp lực nước phun thì với mình là dư xài kể cả rửa xe hoặc xịt khoảng sân nhỏ của nhà mình.
  • Tiếng máy đặt ở không gian mở thì nghe êm, tiếng ngắt nghỉ khi ngưng phun mình thấy thậm chí ngắt nghỉ còn êm hơn cả mấy em mô tơ mini.
  • Độ bền: Hiện mình đã sử dụng hơn 3 tháng không có vấn đề gì, do tần suất mình dùng cũng không nhiều lắm, chỉ có cuối tuần ở nhà mới dùng. Karcher cũng khuyến cáo không nên để máy chạy liên tục quá 20’. Cái này thì mình cũng không để ý lắm vì nếu đang làm dở dang thì mình làm cho xong chứ không canh thời gian để dừng máy, nhưng tối đa 1 sec dùng liên tục của mình chắc cũng chỉ 30’, máy không có vấn đề gì.
Kết luận:
  • Chỉ tạm hài lòng, phụ kiện hãng Karcher cũng phong phú đa dạng và sẵn hàng
  • Nếu các con máy xịt rửa của hãng có thêm tùy chọn 2-3 mức công suất máy chạy thì sẽ đa năng hơn, phù hợp với nhu cầu của đại đa số anh em hơn.
Cảm ơn anh em đã th eo dõi, hy vọng cũng cấp cho anh em quan tâm thêm ít thông tin bổ ích trước khi lựa chọn, vì thông tin trên internet về loại máy này cũng không nhiều. Nhất là các anh em có ngân sách có hạn như mình.
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anthonytuy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình nhớ là dòng brushless thì ko cần lo lắng về bật liên tục 20 phút nhỉ, nếu vậy thì đâu khác gì mấy con chổi than 😁
navafolk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anthonytuy Đúng rồi bạn, mấy dụng cụ khác của mình khoan, cắt... mà brushless là xài thả ga. Nhưng 20' này là Karcher khuyến cáo dán chình ình trên máy.
Thực tế thì mình xài cũng không để ý thời gian lắm, xài xong rờ vỏ máy thấy cũng ấm ấm bình thường.
navafolk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anthonytuy Mấy con K4, K5 thì vừa brushless lại vừa làm mát bằng nước rồi nên so sánh vận hành liên tục cũng khó.
Anthonytuy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@navafolk Haha, chắc NSX chắc ăn thôi mà. anw với nhu cầu chỉ rửa xe cơ bản vs xịt sân thì con này đủ dùng, ko cần mấy con cao cấp kia làm gì 😁
nagayashi
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình đang có con K2 Car Full Control, made in Germany. Bác đổi ngang với mình ko? 😁
navafolk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nagayashi Cảm ơn bác, mình xài con này cũng thấy ổn nên chắc không đổi nữa bác ạ.:D
lamthanhle
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nagayashi lấy made in germany ra khè hả, haha....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019