[Review] Điện thoại nhật Ntt Docomo Exilim CA01C

cukuise
24/4/2012 2:37Phản hồi: 5
[Review] Điện thoại nhật Ntt Docomo Exilim CA01C
Review Ntt Docomo CA01C​

Giới thiệu: CA01C là mẫu điện thoại keitai do hãng điện tử Casio sản xuất, nằm trong bộ sưu tập mùa hè năm 2011 của nhà mạng Ntt Docomo phát hành. Bắt đầu từ bộ sưu tập này, nhà mạng Docomo quyết định bỏ khóa sim, những điện thoại Nhật từ đây có thể tương thích với các mạng trên thế giới mà ko cần phải dùng sim ghép như trước đây. Mở ra 1 trang sử hoàn toàn mới cho giới fanboy JMP ở VN, từ nay dân tình ko còn phải thốt lên những câu đại loại như “đờ mờ, out sóng rồi”, “ơ, multi của tao đâu”…

Tổng quan: (mượn từ bài của Anjin bên gsm)

Kích thước: Dài 114mm x ngang 51mm x Dày 16.9mm (độ dày tối đa 21mm)
Trọng lượng: 149g (cầm chắc tay)
Pin: 800mAh 3W (không sim ghép nên pin khoảng 3 ngày, nếu quay phim, chụp ảnh thì còn tầm 2,5 ngày)

Thời gian chờ 3G: 560h và 2G: 290h
Thời gian đàm thoại: 3G: 220 phút và 2G: 200 phút
Thời gian sạc pin: khoảng 130 phút
Màn hình chính: VGA TFT 3.4 inch (hỗ trợ 3D không cần kính)
Màn hình phụ: OLED 0.8 inch (hơi bé)
Màu sắc hiển thị: 16,777,216 màu
Độ phân giải: 480x854 pixel / 96x35 pixel
Camera: 16.3 Megapixel CMOS HD1080, chip Exmor R và BSI gì đó mình quên rồi.
Camera phụ: không có camera phụ
Video: quay phim Full HD 1920x1080px, đuôi file 3gp ouput video Full HD 1080 trên tivi bằng cáp micro HDMI và hệ thống tivi DLNA
Máy hỗ trợ chống thấm nuớc chống bụi IPX5 và 8 (chịu nước ở độ sâu 1.5m trong vòng tối đa 30 phút)
Hỗ trợ thẻ: Micro SDHC 32gb max
Kết nối: bluetooth,IR,Wifi chuẩn b/g/n
Music: hỗ trợ đuôi aac ,wma, sd audio và đặc biệt là chơi Mp3 trực tiếp luôn.
Nhạc chuông: 128 âm sắc
Kiểu chuông: 27 kiểu

Quảng cáo

Danh bạ: lưu được 1000 tên và 5000 số điện thoại/email.

Show body:

Mặt tiền:

Mặt lưng:

Cạnh hông:
Cạnh trái từ trên xuống gồm nút lock màn hình khi xoay gập lại, khe thẻ nhớ, nút tăng âm lượng, nếu đè lâu nút này sẽ tự bật manner mode, nút giảm âm lượng đồng thời cũng là nút chỉnh on, off flash khi chụp hình và nút chụp hình khá lớn.

Quảng cáo

Cạnh phải gồm cổng sạc, cổng HDMI và 2 mấu khi cắm vào dock sạc.

Màn hình chính: 16 triệu màu hiển thị 3D ko cần kính hỗ trợ cảm ứng đa điểm, màn hình của CA01C hiển thị màu khá sậm khá giống với màn hình của 940N trong khi đó màn hình của dòng SH thì tươi còn dòng F thì sáng và trong còn dòng P thì sắc nét. Điều này tạo sự khác biệt về công nghệ màn hình của các hãng điện tử của Nhật Bản.

Bàn phím: Vẫn kiểu bàn phím kiểu Nhật, có thêm nút quick để khởi động menu nhanh và nút 3D để hiển thị 3D khi xem phim hay duyệt ảnh.

Xoay 1 vòng:

Multimedia: Đây là phần quan trọng nhất khi review JMP, JMP mà ko có phần này thì coi như tuyệt chủng =))

Camera: CA01C được trang bị 1 camera khá khủng 16.3Mpx với khả năng quay phim full HD. Dường như nhà sản xuất đã đem nguyên cái lens Exilim của máy chụp hình vào CA01C, ống kính lồi hẳn lên so với bề mặt bằng phẳng xung quanh với các thông số được ghi trên đó.

Chỉ cần bật máy lên, đè vào nút chụp hình xinh xinh bên dưới là bạn active dc camera với thời gian rất nhanh, đảm bảo khó bỏ lỡ dc cảnh đẹp nào

Với nhiều chế độ chụp và số chấm cao ngất ngưỡng (16.3Mpx), CA01C cho ra những bức ảnh tuyệt đẹp, dung lượng của những ảnh được ra cũng khá cao (từ 4 ->6mb/ảnh), điều này đòi hỏi bạn phải trang bị cho máy thẻ nhớ với dung lượng lớn để không phải mất hứng khi đang say sưa chụp ảnh hay quay một cuốn phim gia đình. Máy hỗ trợ thẻ nhớ ngoài dung lượng lên tới 32gb nên vấn đề đó cũng ko lớn lắm.
ISO của CA01C chỉ lên max dc là 3200, điều này cũng có nghĩa là CA01C sẽ cho ra những bức ảnh ít bị nhiễu hơn, mịn hơn khi chụp đêm., ko bị nhiễu hạt như ở các dòng SH.
Các chế độ chụp của CA01C gồm có:
-Quick camera: Những hiệu ứng chụp đều dc auto và khi chụp xong máy sẽ tự save nhanh để chúng ta có thể chụp liên tục.
-Camera thường: Những thông số, kiểu chụp trên máy chúng ta có thể tự chỉnh bằng tay để cho ra 1 bức ảnh đẹp nhất, ưng ý nhất.
-3D shoot : Vì chỉ có 1 ống kính nên chụp 3D trên CA01C chúng ta cũng sẽ lia máy chụp như những dòng máy khác, chụp 10 tấm may ra có 1 tấm 3D nên chế độ camera này chỉ để cho đủ bộ.
-Bi-Do-Ri: Đây là kiểu camera có ở các dòng style dành cho nữ của Fujitsu, khi chụp chân dung xong thì ảnh sẽ dc xử lý sao cho mắt to hơn, da mịn hơn, sáng hơn, lừa tình hơn. Kiểu chụp này rất thích hợp với các bạn trẻ thích chụp “tự xướng” :”>
-Bi-Do-Ri + Shiny Cross: Nếu như Bi-do-ri giúp “make up” con người thì Bi-do-ri + Shiny Cross giúp “make up” khung cảnh, làm lấp lánh những điểm sáng, giúp cảnh vật lung linh, huyền ảo hơn. Chế độ này rất thích hợp khi chụp ban đêm, nơi nhiều ánh đèn, để chụp ảnh Noel thì trên cả tuyệt vời.
Ngoài ra còn 1 số hiệu ứng camera khác như chụp liên tục, tự động chụp… cũng có trong các dòng máy khác, lại ít dùng nên mình tạm bỏ qua, khi nào có dịp dùng sẽ bổ sung thêm chứ viết đầy đủ chắc tới sáng.

Một số tấm ảnh do CA01C chụp:

Nếu như chụp hình CA01C đẹp bao nhiêu thì quay phim CA01C lại đáng thất vọng bấy nhiêu. Quay phim ở chế độ full HD mà khi lia máy hình ảnh lại bị nhòe ko tả dc, bên cạnh đó, khi quay, cầm máy đua qua đưa lại thì có cảm giác rất nặng nề, ko mượt như SH07B, 945sh hay F06B. Từ chụp hình qua quay phim cứ như từ đỉnh núi rớt xuống vực thẳm vậy, 1 điểm trừ cho khả năng quay phim HD của CA01C. Mặc dù vậy, CA01C cũng có cái lạ là ở chế độ quay slow motion khá lạ, để vọc thì cũng vui chứ ko đủ để cứu nổi điểm trừ kia.

Music và video:

-Music: CA01C hỗ trợ khá nhiều định dạng nghe nhạc từ M4A tới WMA (sync) đặc biết là hỗ trợ nghe nhạc MP3. Bạn chỉ cần vào thư mục CASIO, tạo 1 thư mục tên là Music, sau đó chỉ cần copy nhạc mp3 vào đó là nghe thoải mái.
Về chế độ âm thanh: CA01C là con của liên minh NEC CASIO mặc dù ko có SRS tru-sound như dòng N nhưng vẫn có đầy đủ các equalizer nghe nhạc của N, bên cạnh đó còn được tích hợp thêm Dolby Mobile. Trong sound effect có 3 chế độ chỉnh: Equalizer, Dolby Mobile, Bath time mode.

1/ Equalizer: Các chế độ như của SRS sound của dòng NEC

2/Dolby Mobile: khi bật chế độ này lên thì âm thanh trở nên trầm như Dolby 5.1 của các dòng SH hay F, thích hợp cho ai thích nghe nhiều bass, khi tắt đi lại trở về chế độ âm thanh bình thường của các chế độ trong Equalizer.

3/Bath time mode: Cái chế độ này khi nghe = tai nghe thấy ko ảnh hưởng gì mấy, nhưng khi = loa ngoài thì bật chế độ này lên thì âm thanh sẽ phát ra rộng hơn, chắc bên Nhật, người ta thích vừa tắm vừa nghe nhạc vừa quay JAV nên nó sáng tác nên chế độ này chăng? Người Nhật quả là lắm bí mật ko lường được [-X

Âm thanh khi nghe = tai nghe Bluetooth P02A + mono price + chế độ C.light thì âm cho ra khá ngọt, bass vừa vặn. Bật chế độ Dolby lên thì âm khác hẳn, bass nặng hơn, âm chùng xuống rất nhiều, ai mà thích nghe thiên tối thì bật chế độ này nghe cả ngày cũng ko chán :x

Video: Màn hình của CA01C màu khá sậm nên khi xem video cho cảm giác khá mới lạ với mình (trc đây mình toàn dùng SH với F). Độ nét thì khỏi phải bàn, có điều các tùy chỉnh của CA01C khá đơn giản, ko nhiều như của dòng SH và F.

Về phần xem video 3D thì 3D của CA01C khá sâu, khi test = clip 3D chuẩn của LG thì người mới xài nhìn vào cũng có thể thấy 3D nổi rõ ràng trên mặt. CA01C có thể play dc video 3D độ phân giải 1080P trong khi đó SH12C chỉ play dc 3D 720P. Xem 3D ko cần kính là 1 trải nghiệm hoàn toàn khác biệt với việc đeo kính ngồi rạp, từ nay bạn có thể đem thế giới 3D của bạn đi tới bất cứ đâu, từ xe đò, lên máy bay, xuống tàu hỏa, thậm chí là vào cả… toilet, mọi người sẽ nhìn bạn với ánh mắt đầy ngưỡng mộ. Còn riêng mình thì với màn hình 3D ko cần kính này thì mình down ngay S&D 3D về xem cho sướng và cầu mong bản 4D nó ra nhanh để còn mà trải nghiệm =))
Video của CA01C chỉ hỗ trợ file 3GP còn file MP4 thì ko hiển thị được hình, chỉ play được tiếng, hoặc có thể do mình convert chưa đúng chuẩn, cái này có thể để mình test lại rồi sẽ edit sau.
Mặc dù tùy chỉnh khá ít nhưng chất lượng xem video trên CA01C thì mình cảm thấy tạm ổn, thêm Dolby Mobile làm cho âm thanh thật sống động, đáp ứng đủ yêu cầu cần thiết khi xem video trên di động.

Một vài cái linh tinh bên lề.
Phần quan trọng nhất của JMP là multimedia mình đã review xong rồi. Thêm đây là 1 vài cái linh tinh bên lề phụ kèm cho bà con đọc chơi.

Wallpaper: CA01C có 1 cái theme cực xấu, cực tệ, ko thân thiện với người dùng tí nào nhưng bù lại, nó có cái wallpaper mặc định hết sức bá đạo. Đó là wallpaper đàn chim cánh cụt Adelie, mỗi lần bạn quay về màn hình chính thì hình ảnh và màu sắc của wall sẽ thay đổi liên tục, bọn cánh cụt sẽ làm đủ thứ trò để troll nhau, từ giành ăn đến đánh nhau, móc lốp nhau… có thể xem cả ngày mà ko chán. Wall này chỉ có ở CA01C :>

Pin và ăng-ten: Pin của CA01C có 1 nút lock, khi gạt nút lock này qua thì pin nằm im 1 chỗ ko tháo ra dc, chắc vì mặt lưng của CA01C là 1 miếng ốp dài nên nhà sản xuất sợ khi thảo nắp lưng ra, mạnh tay sẽ làm rớt pin ra nên làm thêm nút lock này để bảo vệ chăng? Ngoài ra, mặt trong nắp lưng ngay lớp cao su chống nước thì có câu tiếng Nhật mà khi dịch ra tiếng Việt có nghĩa là “xin đừng cạo bỏ lớp cao su này đi” (Phai em bờ lèm dịch). Đứa nào ngứa tay bóc lớp cao su đó đi thì ố le le, khỏi chống nước.

Ăng-ten của CA01C được giấu rất kĩ, đến khi mở nắp lưng ra mình mới phát hiện được nó, kĩ sư thiết kế vị trí của ăng-ten thật là biết troll người dùng.

Cảm ứng: Cảm ứng của CA01C tuy chính xác và nhạy nhưng thật sự ko mượt lắm, khi zoom ảnh hay kéo danh bạ so với SH10C, thêm 1 cái nữa là không có cảm biến xoay toàn phần, chỉ xoay khi duyệt ảnh, chụp ảnh, xem phim… chứ menu và hình nền bên ngoài ko xoay được, đây cũng là 1 cái bất lợi của CA01C.

Kết nối của CA01C: CA01C có đầy đủ kết nối như wifi, Bluetooth, USB nhưng lại ko có hồng ngoại, làm mình mò cả buổi mới phát hiện ra điều đó, 1 điểm trừ :-w
Bluetooth của CA01C có đầy đủ các kết nối, có thể kết nối được với các dòng máy khác nhưng lại ko có chức năng Data Tranfer nên ko thể bắn file hay nhận file từ các máy khác. Mình mất 20’ để nhận ra sao nó ko nhận hình từ 920sh bắn qua được mặc dù kết nối thành công :-w
Wifi: mò nửa ngày ko kết nối được, tức quá khỏi mò nữa nên ko có review phần này, đề nghị tham khảo thêm bên GSM.
Nhìn chung phần kết nối này toàn là troll người dùng.

Dock sạc: Dock sạc của CA01C bình thường thì để nằm như thế này

Nhưng khi xem phim thì dựng lên như thế này

Rất tiện lợi cho việc xem phim đúng ko? Nhỡ có chép JAV vào thì việc thẩm trở nên dễ dàng hơn rất nhiều, ko cần phải vừa 1 tay cầm dt 1 tay làm việc nữa mà nó thể tùy biến 2 tay rất dễ dàng \😁/

Chú ý: chưa dám nhúng nước nên chưa có phần review nhúng nước, khi nào dám sẽ post sau, đề nghị các bạn đừng đòi.

Kết luận: CA01C có thiết kế bên ngoài khá bắt mắt. Tuy đã free sim nhưng vẫn bị lock 1 số chức năng làm cho CA01C ko thể phát huy hết sức mạnh của keitai ở VN, nhưng với những chức năng khủng về multimedia đã làm cho CA01C trở thành 1 chiếc điện thoại giải trí hàng đầu. Vì là tân binh đầu tiên của Casio cho nhà mạng Docomo và là Samurai cuối cùng của dòng Prime nên CA01C thật sự mới lạ so với những cựu binh như SH, F, P. Nên CA01C rất thích hợp với những ai muốn tìm sự mới lạ. Những ai đam mê JMP keitai có thể chọn em nó mà ko cần phải đắn đo gì nhiều.
Ngoài ra còn nhiều cái hấp dẫn nữa, nhưng trong giới hạn của 1 bài review chỉ viết được 1 cách tổng quan nhất, còn muốn tìm hiểu rõ nữa, xin mời mua máy về trải nghiệm thử. Cám ơn các bạn đã đọc bài, sai sót gì xin bỏ qua cho mình vì lần đầu viết review :D
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Docco đây sao 😃
cukuise
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nick thằng bạn, xài chung lâu rồi nên làm biếng tạo nick mới 😁
giá nhiêu vậy
cukuise
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trangti_262 Mình đang rao bên này nè bạn, thích con nào call lấy con đó :>

http://gsm.vn/f193/ban-nhanh-t01d-va-0902c-281012/
thqt1b
TÍCH CỰC
6 năm
Bác nào biết nguồn clip 3D cho em nó ko vậy ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019