[Review] iPad Pro 10.5 + Smart Keyboard đã làm mình muốn rời xa MacBook Pro

TDNC
26/8/2017 15:1Phản hồi: 452
452 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng Affinity Photo thay cho Photoshop còn chỉnh sửa video thì dung mấy phần mềm trả phí trên App Store cũng đáp ứng gần như đủ nhu cầu cộng thêm bản 256GB ios 11 thì không còn lý do dùng laptop nữa
programervn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chủ thớt hoặc là dùng ipad để lướt web là chính, hoặc chém gió quá đà
nqt9002
CAO CẤP
7 năm
ipad mà code + debug ngon khéo bỏ luôn macbook thật :v
DmooN
TÍCH CỰC
7 năm
@nqt9002 ngon luôn
sticker
TÍCH CỰC
7 năm
Thớt làm mấy việc cỏn con thì đúng rồi
Funnyclock
TÍCH CỰC
7 năm
Các bạn ạ, ghép hai bài review vào làm 1, thế là ra một bài review mới. Tuyệt. Ez.
pkdiep
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thay được trong 1 số công việc đặc thù thôi. Mình thấy mấy em bán đồ điện máy công nghệ ở siêu thị chỉ cần 1 con máy tính bảng Asus 3tr để ghi hóa đơn rồi kết nối với máy tính in là xong, hoặc các em phục vụ ghi thực đơn cho khách hàng là hoàn toàn thay thế được PC laptop mà 😆
Tuỳ mục đích sd thoi, nhưng mún thế chân laptop thì còn lâu. Giống như laptop đã bao giờ thay thế dc máy bàn đâu
Đối với nhu cầu edit văn bản, video thông thường thì iPad Pro + keyboard là đủ
Còn với dân lập trình viên chỉ coi iPad như máy test app thôi 😁
Nhiều bác hài vãi. Công việc ai dùng Ipad thay thế được laptop thì Ng ta dùng. Mấy bác công việc đặc thù ko thay thế được thì kệ mấy bác. Cứ phải định hướng ngta theo ý mình. Thường là mấy thằng chỉ xài Ipad làm việc nó trả lương cho mấy thằng làm bằng laptop. Chưa kể lái máy bay tụi nó cũng dùng Ipad chứ có thằng nào đem laptop lên bay.
@thanh_satria Nó hỗ trợ thôi.. nếu hỗ trợ thì cái đt mình hỗ trợ tốt cv khi mình ra ngoài rồi chả cần tablet, laptop cả =))
Mod nào dùng con này và bỏ luôn laptop thì mình tin nhé... Chứ viết hươu vượn kiểu này dăm bữa quay lại laptop giờ =)) mà có dùng lại laptop cũng éo có bài tôi quay lại dùng laptop và song song Ipad pro ntn =))
Việc chuyển đổi nhanh các ứng dụng là đã nản éo muốn xài Tablet rồi.
Việc bt cũng xài Web, Word, Excel, Pdf, vô mở file,... Sao nhanh nhất là để xử lý thông tin thì Tablet xài sao nhỉ =))
Màn hình con Air xấu tệ, cửa gì mà so với màn hình iPad Pro.

Bạn thấy điểm nào không hợp lý thì cứ phản biện lại. Bài này có so sánh toàn diện với Tab hay SF không mà lôi Apple vào?

Mình xài chuột với máy Windows, nhưng thao tác chọn văn bản vẫn dùng bàn phím vì vừa nhanh lại vừa tiện. Nếu bạn xài MacBook thì sẽ biết cái trackpad nó tốt thế nào, chẳng cần dùng chuột đâu.

Thay vì ngồi đó thắc mắc thì bạn nên kiếm một cái Smart Keyboard xài thử 😃

Haha, macOS siêu cùi nên mới cho free, không như Windows cao cấp nên tính phí bạn à.
@tbdat11 Tải ảnh về nhanh mà, nhấn hai ngón cũng nhanh như bấm chuột phải. Còn bạn cố ép mình vào một công việc phải có chuột mới làm tốt được thì lúc đó mình cũng kiếm một con chuột mà làm thôi 😁

Chứ bản thân mình thao tác xử lý chuỗi, quét source trang web, tra keywork trong source, replace... mình vẫn làm rất nhanh chỉ bằng cái bàn phím và trackpad mà mặc dù có chuột bên cạnh. Cơ bản là mình dùng phím tắt và nó nhanh tương đương với việc dùng chuột. Có cái chậm hơn nhưng nhiều lúc chuột ko bao giờ nhanh bằng.
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@TDNC Bác nói như chỉ mỗi bác dùng trackpad là dùng phím tắt được vậy? Riêng việc di chuyển con trỏ 1 khoảng cách ngắn và chính xác đồng thời chuột phải hoặc click đúp thì cái trackpad của bác không bao giờ có thể so với chuột.

Ví dụ điển hình ở ngay cái link ảnh lúc nãy, để xóa đoạn -600x600, click đúp chuột (tay phải) vào 600x600, bấm nút xóa bằng tay trái 2 lần -> enter để load mới ảnh full kích thước. Ngay lúc này tay trái đang nằm ở phím enter, muốn lưu ảnh phải dùng phím tắt Ctrl+S, quá chậm so với xài chuột phải lưu bằng enter.

Làm thì cái gì chẳng làm được, nhưng chắc chắn không bao giờ trackpad + phím tắt có thể nhanh bằng chuột + phím tắt.
@TDNC " " Hiện tại mình vẫn cần MBP để xử lý 10% lượng công việc còn lại đang dang dở của iPad Pro 10.5. Ví dụ như dùng Photoshop trên MBP để dựng hình, chạy Content-Aware, chỉnh layer cụ thể theo từng nấc pixel hay dùng iMovie để dựng phim nhiều layer, giảm ồn, lồng tiếng cho video. Vấn đề của 10% còn lại này không phải do iPad kém hay cấu hình yếu mà là do iPad không có app tương đương. Nếu như mình tìm được những app có chức năng tương đương với trên ""
- Mod bảo dùng Ipad 90% , còn 10% còn lại dùng MacB vì ipad ko ko có phần mềm, nhưng ở phần đánh giá cuối...

" 4. Phần mềm - Giao diện: ngang nhau ".

- Vậy phần mềm ngang là ngang sao hả mod..?
Ipad Pro mà phầm mềm ngang MacB thì Appl nó dẹp khỏi bán MacB lâu rồi mod à. Mod đừng bảo đây là đánh giá cá nhân Mod thấy nó ngang thì nó ngang theo hiểu biết và cảm nhận của Mod nhé.
@tbdat11 hỏi 1 câu khó trả lời quá 😆
vietn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Toàn thành phần đi giật lùi vào comment... hết sức ất ơ và vớ vẩn
Mr.Flex
TÍCH CỰC
7 năm
túm lại là ko cần chuột trên ipad pro hả các bác?
Tùy vào mục đích sử dụng của bạn là gì mà cần chuột.

Leo lên bạn ơi :D
Mr.Flex
TÍCH CỰC
7 năm
@TDNC em làm website + excel nhiều nhất nên cần lướt web và kéo thả nhiều hơn là gõ phím ạ ! bữa giờ tìm hiểu mà ko thấy chuột trên ipad trong khi android lại có !
@Mr.Flex Mình nghĩ bạn nên chịu khó thử giải pháp không dùng chuột, thay vào đó là dùng phím tắt và trackpad của MacBook, hoặc combo như trong bài của mình. Vì công việc mỗi người khác nhau nên rất khó nói là nên dùng cái nào. Sau khi thử rồi bạn sẽ thấy cái nào phù hợp với công việc của bạn hơn.
digikei
CAO CẤP
7 năm
@TDNC
Mod, bạn í đang nói Ipad ko có chuột khó làm office, Mod đưa trackpad vô thì khó cho bạn ấy quá.
th4nlinh
TÍCH CỰC
7 năm
Trước mình có nói ipad là tương lai của thiết bị cá nhân. Và dòng mini dung hoà đầy đủ các yếu tố đó. Apple có vẻ đã thấy ý kiến của mình là đúng đắn 😃
LiemPT
CAO CẤP
7 năm
Tôi vẫn phải dùng song song cả máy Desktop, Laptop và iPad vì mỗi cái có 1 lợi thế riêng. Khi cần công việc đơn giản (đọc, trả lời email, xem bản vẽ trên công trường, chỉnh sửa nhẹ văn bản do nhân viên trình,... tôi dùng iPad là đủ), khi ngồi VP công trường mà dùng đến việc phải dùng Ofice (gõ hợp đồng, tài liệu, project, dự toán,...) tôi dùng Laptop nhưng về nhà thì tôi dùng Desktop vì màn hình to, ngôif thoái mái, bàn phím full size, điều khiển chuột dễ hơn bàn rê trên Laptop Macbook pro (đặc biệt vẽ Autocad ko thể dùng bàn rê laptop để vẽ).
Vì thế, mỗi phân khúc SP có lợi thế riêng, ko cái nào thay thế được cái nào, ai có công việc mà kết hợp được thì kết hợp thôi, ko kết hợp được thì phải bắt buộc dùng tất cả các SP. Mọi người đừng có lên đồng mà đánh giá tác giả bài viết. Tác giả đã nói rõ cv của tác giả và thấy iPad nó thay được Macbook thì thay thôi, ai ko thay được thì cứ thế mà dùng, như tôi ấy. Người dùng thông minh là người biết tận dụng tối đa lợi thế của mỗi SP phục vụ cho nhu cầu công việc của mình, đừng nên gò bó lệ thuộc vào bất kỳ 1 sản phẩm nào cả.
@LiemPT Cứ chuột không dây mà chiến với con lap, mua loại tôt thì bắt điểm trên cad thì thật tuyệt vời không sai vào điểm nào trên màn hình cả.😁
LiemPT
CAO CẤP
7 năm
@Khánh Bê đê Ngồi ở nhà mà dùng Lap màn hình có 17” thì vẫn ko sướng bằng con màn hình 25”, 27” được 😃
@LiemPT Haha đến với quỳ, làm việc xong xem luôn phim JAV cho thoải mái tâm hồn.😁
LiemPT
CAO CẤP
7 năm
@Khánh Bê đê Ở nhà có gia đình, vợ con thì xem JAV bằng niềm tin à? :D
qtunganh
ĐẠI BÀNG
7 năm
excel va number trên iOS đều chưa filter được. hix
Mình có nhiều bạn suốt ngày đi chơi bằng máy bay, chả làm việc gì, các bạn ạ.
Mà lên máy bay là thi nhau mang iPad chọt chọt lung tung vớ vẩn thế này này:

Đúng là cái lũ ko chịu làm việc, nhở
nguyenmanhnl
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình toàn dùng ipad air đời đầu trong soạn thảo văn bản bằng note cùng bàn phím zagg, mấy cái phím tắt kia có lâu rồi mà chỉ cần có bàn phím là được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019