[Review] iPad Pro 10.5 + Smart Keyboard đã làm mình muốn rời xa MacBook Pro

TDNC
26/8/2017 15:1Phản hồi: 452
452 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dominhhong
ĐẠI BÀNG
7 năm
1. Đang reply bằng combo 10.5 và Smarkeboard, mới chuyển từ 12.9 xuống được gần 2 tháng.

2. Reviews quan trọng nhất vẫn là trải nghiệm của người viết. Nếu không, cứ theo những gì thím Cook phán cho đỡ bị ném đá.

3. Những việc mod làm trên iPad 10.5, thì mình cũng chiếm đến 80-85%, Macbook with touch bar 15 mình cũng có; nhưng, ưu thế của 10.5 trong nhiều công việc, nhiều trường hợp cụ thể là không bàn cãi.

4. Trước đây, trước khi mua iPad 12.9 để thay thế cho laptop trong nhiều trường hợp, mình đọc khá kỹ các reviews trên tinhte (hình như Duy Luân là người làm kỹ nhất với 12.9) và mua. Đến nay, đổi sang 10.5 với iOS 11 thấy tốt hơn 69 lần, làm được nhiều việc hơn.

5. Nên dùng lưu trữ đám mây.

6. Mình thích kiểu reviews này, rất có ích, ai cũng có thể quy chiếu từ đó xem có phù hợp với mình hay không. Với mình, đã có lúc không mua cái gì đó nhờ các reviews.
k300123
TÍCH CỰC
7 năm
Ko hiểu các thanh niên cãi nhau cái gì, Mod nó viết rõ ràng là thay thế dc 90% với những ai có nhu cầu đó thôi. ai ko có thì thôi vẫn dùng lap bthng có sao đâu. Nói cho các thanh niên biết là các sếp to cty mình đa phần chỉ dùng ipad để check mail và đọc báo cáo, còn lại thì nhân viên làm việc laptop hết đấy, sao không 😁
Pine Gems
ĐẠI BÀNG
7 năm
So sánh? là chọn 2 cái tương đồng còn bài này thì.....
Đáp ứng cơ bản? thế nào là cơ bản? cơ bản mỗi người khác nhau....
Chủ quan quá? review có nên khách quan không?
tinhtednvn
TÍCH CỰC
7 năm
Nói chung bài viết theo kiểu dùng 1280 thay Iphone vì người dùng chỉ cần nghe gọi nhắn tin, con 1280 sóng vừa khỏe pin lại trâu với nhu cầu vậy là nhất rồi. Nhưng ở đây nói theo số đông thì không đúng rồi, dành cho các bạn trẻ rảnh và dị thôi.
duyit
ĐẠI BÀNG
7 năm
Buồn thay cho một số bác hình như chỉ dùng MBP để đọc báo....
đang vẫn khó khăn với vụ remote desktop còn lại ổn.
Bài này đọc như kiểu "Tôi mới mua chiếc martin 107, hằng ngày tôi đạp xe đi làm nên từ đó tôi bỏ hẳn không chạy con Chiron của mình nữa" =]]
@kondorzeroboy "Nó rất gọn nhẹ nên t có thể để ở bất cứ đâu, nó cũng ko tốn tiền đổ xăng thay vào đó t chỉ cần đổ nước vào mồm mình thôi, nó có thể chui luồn qua những ngóc ngách nhỏ nhất, chi phí sửa chữa nó cũng rất rẻ, t chả bh phán ngán ông áo vàng nào..." 😁 :D
LiemPT
CAO CẤP
7 năm
Thật sự, đang rất muốn dùng iPad vào vụ ghi chép sổ sách khi họp nhưng chưa có Apple Pencil để thử. Có bác nào dùng rồi thì cho ý kiến hộ cái, nó có nhanh được như ghi sổ không?
@LiemPT Mình đang dùng Apple Pencil để ghi chú nhanh và vẽ tạm mấy cái mindmap ý tưởng trước khi dùng app để hoàn thiện chúng. Độ trễ giữa Pencil và Pro 10.5 rất thấp, cảm giác viết và vẽ rất giống thật. Mình dùng app Notes Plus thậm chí còn nhận diện đc cả chữ viết tay của mình và chuyển thành văn bản TV có dấu nên không cần phải gõ lại từ đầu.
chotoi
CAO CẤP
7 năm
@LiemPT Mặc dù dán chống trầy nhưng viết nhanh không hề lãng. Nếu muốn viết đẹp thì cần viết chậm hơn.
Bác Jobs chắc sẽ buồn lắm nếu biết có ngày ipad bị pr một cách giả dối và sống sượng như thế này.

Thiết bị như một chiếc xe đạp của trí óc, nhưng bây giờ Apple lại chi tiền cho nhà báo quảng cáo cho 1 chiếc xe đạp tồi.
@Apple Haters 2.01 Về mà ôm mấy cái máy tính bảng samsung đi, con thua mấy con tables android lại win của tàu khựa kìa.
Sao nhiều bạn cứ vào ném đá tới tấp. Công việc mấy bạn ko dùng Ipad thay thế được thì đó là của mấy bạn. Công việc ngta có thể dùng Ipad để thay thế được 80-90% và cảm thấy nó hiệu quả hơn, nhanh hơn, tiện hơn thì ngta dùng Ipad. Tự nhiên bạn ko dùng Ipad làm được việc của bạn, ngta thì làm được việc trên Ipad thì các bạn lại chửi ngta. Nhu cầu mỗi Ng mỗi khác.
hèn gì apple nó bỏ mac air, Ipad nó làm hầu hết việc của mac air rồi còn gì.
khi đọc bài viết của thớt xong, mình sẽ đặt ngay 1 cái ...
nhỏ gọn mang đi đâu cũng tiện. chỉ tiếc là giá ipad pro + key vẫn cao quá
@vule123 Mình thấy dùng bàn phím ảo trên Ipad pro là được rồi, cần quái gì smartkey board , mất thêm 4tr, phí tiền
hunganhnp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình dùng ipad pro chủ yếu xài pencil, còn tất cả các trải nghiệm khác đều thua xa macbook pro (kể cả lướt web, xem phim hay email ji cũng vậy)
jonhkaler
ĐẠI BÀNG
7 năm
cho em hỏi lạc đề chút ạ ,ngoài trang về khoa học công nghệ là tinh tế,còn web khác để em tham khảo thêm với,chứ tinh tế đúng là khoảng mấy tháng gần đây e vào đọc ko tin nhạt thì tin rác,quảng cáo,nâng bi,nói chung là nh khi hơi mất time khi vô.Em cảm ơn !
Hãy mua và cảm nhận ipad pro 10.5 đi rồi mở miệng nói. Nhanh, tiện giúp xử lý nhiều công việc thay cho laptop cồng kềnh.
000007
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có làm mẹ gì đâu mà chả thay được.
sambidao88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cảm giác gõ và không gian, đôi khi, cho cho ta nhiều ý tưởng và đặc tăng khả năng viết hay hơn. Em tự so sánh rồi nếu gõ với bàn phím máy tính bảng, bài dở ẹc. Còn nếu mà gõ với phím cơ, bài hay hơn. Sự thật, nói chung là tablet chỉ được cái tiện và tiện (kiểu như Express ấy). Còn về khả năng tập trung, chuyên môn và sáng tác đồ...thì cần những cái máy khác.
@sambidao88 Đang ngồi gõ bàn phím cơ mà tâm đắc với comment của bác vl. Nói chung em ko bao giờ ngồi laptop nếu có máy bàn, và đừng bao giờ bảo em làm việc bằng ipad hay điện thoại nếu em có laptop trong tay.

Kiểu review ngu sheep này rất đáng lên án.
sambidao88
ĐẠI BÀNG
7 năm
@DoremonSSJ3 Thì tất cả do nhu cầu của mình quyết định thôi, chứ làm gì có chuyện sản phẩm lại đi quyết định nhu cầu.
Cơ mà đã xài bàn phím cơ rồi thì khó dứt ra được từ làm việc đến chơi game. Em thường phải nhập liệu và làm việc với Excel, còn phải nói là đã, chứ huống gì nhà văn hay nhà báo...lol
Năm ngoái tặng sếp bộ phím chuột gaming, ổng ghiền luôn giờ sáng vào là thấy hí hoáy duyệt và gõ mail, đi đâu thì đi cũng tranh thủ quay về văn phòng làm.
Thế mới nói trải nghiệm là quan trọng.
2Khanhhp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang sài Ipad pro 10.5 với bàn phím rời apple mà thấy ngon rồi. (chưa có đk mua Smart kyeboard). Mỗi tội mang đi mang lại cồng kềnh chút, kết nối blutooth cũng OK lắm 😁:D
@2Khanhhp Mình thấy dùng bàn phím ảo trên Ipad pro là được rồi, cần quái gì smartkey board , mất thêm 4tr, phí tiền
2Khanhhp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Đức Tú Cũng còn tuỳ nhu cầu xử dụng, mình đã múc em Smartkey board cho 10.5 và rất ưng. Nó vừa là cover và khi đọc mail, trả lời hoặc office, chat chit rất tiện, nhanh hơn và đỡ phải kéo tay sờ màn hình.
power1
TÍCH CỰC
7 năm
mấy ông tinhte này lúc nào chẳng khoe đồ, đợi nửa năm nó ra cập nhật macbook lại lon ton quay về khen nức nở. Bài kiểu này trên tinhte đầy đến phát chán rồi. Nhu cầu Facebook, Messenger, sửa ảnh tí tí thì cần quái gì Macbook 15 Touchbar vậy?? 😕😕😕😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019