Review:Kanex XD.Biến iMAc 27" thành Cinema Display.

bigmi
7/7/2010 14:15Phản hồi: 37
Review:Kanex XD.Biến iMAc 27" thành Cinema Display.
Như chúng ta đã biết iMac 27" chỉ làm việc với mini Display Port, nói không với VGA/DVI/HDMI.Và vô cùng đáng tiếc nếu ko vận dụng được màn hình tuyệt đẹp của iMac với độ phân giải rất cao để chơi game trên hệ console như xbox 360 hay ps3.Vấn đề này đã được giải quyết với thiết bị mang tên Kanex XD. Kanex hiện được bán với giá 150$. Lưu ý là bạn chỉ có thể sử dụng thiết bị này với iMac 27 inch vì iMac 21 inch không thể dùng làm màn hình ngoài.

Đầu tiên phải nói về build quanlity của thiết bị này.Chiếc Kanex XD được đóng gói vô cùng chắc chắn và gọn gàng (xem ảnh trên).Hộp có 2 lớp seal:1 lớp ni lông bao quanh toàn bộ hộp,và 4 seal tròn ở vị trí mở hộp.

Đến phần đập hộp

Trọn bộ sản phẩm gồm (theo thứ tự từ trái qua phải và từ trên xuống dưới)
+3ft HDMI cable M/M
+5v Power adapter
+Xd box
+3ft Mini Displayport cable M/M

Cận cảnh Kanex XD box:

Đây là điểm mình hài lòng nhất,box được làm theo tone unibody của các sản phẩm apple,lớp nhôm rất dày và tiệp màu với thân máy iMac cũng như Macbookpro

Tiếp theo là đến phần kết nối:iMac-Kanex Xd-Console (wii,Xbox,Ps3 .v.v.),trong bài viết này mình dùng Xbox để test.

Có một lưu ý nhỏ ở phần này,khi kết nối các thiết bị với nhau phải theo trình tự nhất định chứ không như các thiết bị plug n play khác,cứ việc cắm vào là xong. Sau cả giờ loay hoay mình phát hiện ra phải làm đúng theo các bước này mới đưa các thiết bị trên vào hoạt động đươc:

Quảng cáo

1.Cắm power adapter vào XD box.
2.Cắm dây HDMI 1 đầu vào XD box 1 đầu vào Xbox.
3.Cắm Mini Displayport cable 1 đầu vào XD box 1 đầu vào iMac.

Đây là thành phẩm:

Sau khi làm xong các bước trên,để chuyển màn hình iMac sang màn hình hiển thị các HDMI Source in như đầu bluray,console...ta dùng tổ hợp phím Command+f2 để chuyển (xem hình)

Quảng cáo

Một điểm nữa mình vô cùng ưng ý ở thiết bị này là driver chạy trực tiếp trên mac,vô cùng ổn định,chúng ta ko cần cài thêm window.Mình test ~10h liên tục ko thấy crash,giật hình hay bị bất kì lỗi nào.Trong quá trình sử dụng ta có thể điều chỉnh volume,tăng giảm độ sáng màn hình thông qua các phím chức năng sẵn có của bàn phím.

Như vậy,chỉ với 150$ cho Kanex XD ta có 1 màn hình siêu đẹp để kết nối iMac thế hệ mới với các cổng vào HDMI khác.Với ưu điểm về ngoại hình cộng với độ ổn định khi vận hành hơn nữa nó giúp ta tiết kiệm được 1 khoản kha khá khi không phải mua thêm apple cinema display,có thể nói Kanex XD có p/p rất cao.Điểm trừ duy nhất theo ý kiến cá nhân mình là thiết bị này ko thể dùng với iMac bé hơn 27".Nếu kết nối với những chiếc iMac bé hơn 27" thì ko thể "Full sceen HD playback được".
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đẹp quá , thích quá :"> bác có bán ko
bigmi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Xinh như ảnh thì có khi tặng không :">
tung.nt169
ĐẠI BÀNG
14 năm
;) hehe bác này hay thật !
bigmi
ĐẠI BÀNG
14 năm
^^,thấy em í xinh xinh nên trêu tí mà :p
xui rồi , em chỉ dc khoảng 1/10 trong ảnh thôi bác ạ , bán cứ bán em bằng 1/10 giá bác mua cũng dc , ko cần phải cho
Cho thêm tí hình ảnh khi đang chơi đi bác. Hoặc có video càng tốt 😁. E muốn hỏi thêm là cái này xài với led cinema đc ko ạ
bigmi
ĐẠI BÀNG
14 năm
À,cái máy quay mình chưa lấy về ^^,để làm 1 video minh họa.Nếu có led cinema thì cứ việc connect trực tiếp với hdmi source in thôi bác,đâu cần qua cái này.Như mình có đề cập trong bài iMac 27" chỉ làm việc với mini Display Port, nói không với VGA/DVI/HDMI.Dùng cái này chủ yếu để tận dụng iMac như 1 màn hình rời,nhằm tiết kiệm chi phí mua apple cinema display.
Cắm thẳng vào hdmi source in là sao vậy bác. Led cinema đâu có cổng hd. E vẫn chưa hiểu ý bác lắm
bigmi
ĐẠI BÀNG
14 năm
"HDMI SOURCE IN" nói chung là các thiết bị như console hay đầu chiếu hd bác ^^.Nếu mà cu cinema ko có hd thì phải dùng cái này rồi.
Thiết bị này có dành cho MacBookPro 15" đc ko bác nhỉ ? Bác làm 1 bài test với MacBookPro 15" MC373 xem thế nào , để em cân đối làm 1 chú 😁 Thank bác rất nhiều vì bài viết chất lượng này !
MAC 21" còn bó tay thì chắc 15" cũng bó cẳng
Đó là trên iMac mà bác , ý em là nói MacBook Pro 15" (Mid 2010) mà bác ;)
bantayden
TÍCH CỰC
14 năm
Mac & PS3..........................................................
Chưa có cơ hội dùng iMac bao giờ, kiểu này cố cày để thỏa mãn thôi 😁
walkmansky
ĐẠI BÀNG
14 năm
bik bao giờ mới có được em này và cả bộ sậu đó 😁
tuyệt vời quá ........ thanks bácc
Con iMac 27'' của em mới mua được 2 tháng..................................nằm trên iCare rồi 😔(
nhavensong
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái này bác mua ở đâu vậy? cho anh em địa chỉ với
accc, mua cái iMac 27" hơn cả 1k để làm màn hình thôi sao ><
với 1k thì dư sức mua các màn hình cực đẹp của Dell và Sony mà
cái imac này sao hơn 1k dc ta , phải là hơn 2k chứ , bạn này so sánh mà chả có cơ sở j . Mình đã test thử nguyên cái bộ sậu này rồi , thấy rất là tuyệt vời :wavespin:
mrkissn
TÍCH CỰC
14 năm
Khoái cái iMac 27" thôi 😁
cái kanex này mình kiếm mãi ở VN ma k ai bán hết . bác mua cái này ở đâu thế chỉ em với
Kiểu này các Đầu KTS có cổng HDMI chơi được dồi đây thank bác
đây là video http://www.youtube.com/watch?v=4F1y_M-LJ9E phải nói là hay
ôi đẹp. iMac...thích lắm nhưng không đú nổi 😔
bigmi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dạ em thử rồi,trên mc375 và 373 luôn,kết quả là ko đc bác ạ ^^ khi switch sang xbox thì màn hình đen thui :D.Em cũng có dịp thử trên 21 và 24" luôn cũng ko được.
^^ PS chơi màn hình 42" + cho sướng bác :p.Cá nhân em ko thích cái tay bấm của ps từ xưa tới giờ.
Theo cá nhân em thì iMac có p/p cao nhất trong dòng họ apple đó bác.
Em đang có nhu cầu nhượng lại đây bác,độ này bận quá ko có thời gian quan hệ với các em nó.
Chia buồn với bác là ko được ạ
Xui nhỉ,cái của em gần như treo 24/24 để thử này thử nọ tới h hơn 1 tháng rưỡi rồi chưa bị gì.
Em mua trên kanexlive.com bác,trang chủ của hãng luôn.
Hic con của em mua hơn 1k kha khá bác ạ :(,ngoài việc làm màn hình em còn dùng nó để xử lý ảnh trước khi báo giá cho khách hàng nữa :p.Tính ra độ lệch màu của màn hình apple đỡ hơn các hãng khác,đỡ phải mua bộ cân màu ^^.
ở ngay trang chủ của hãng luôn bác www.kanexlive.com
Mà bác đừng nên mua,xài rồi nghiện đó :p
cái vụ nầy khá hay, nếu mà sài dc cảm ứng của màn hình cho xbox nữa thì ngon biết mấy, sẵn sàng tiễn em ViewSonic full HD lên đường để rước em iMac 27 về liền
bigmi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thế ra xbox có game cảm ứng nữa ạ.Em vẫn ko hiểu có liên quan gì đến cái "ViewSonic full HD" và xài đc cảm ứng cho xbox.Có thể do em ko biết chứ nó xài đc đó,bác mua đi về bày cho anh em với.
có j đâu khó hiểu hả bác . Ý là vì xbox chơi trên imac 27' ko có màn hình cảm ứng như là xbox chơi trên "ViewSonic full HD" nên chưa đủ thuyết phục để bạn đó mua imac 27'' đó mà =))
bigmi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Got it............................................................................

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019