Review loa X-mini INFINITI – khi niềm vui nhân đôi

AudioPsycho
11/12/2018 3:43Phản hồi: 179
Review loa X-mini INFINITI – khi niềm vui nhân đôi
Đợt black Friday vừa rồi hẳn nhiều anh em đã tốn máu khá nhiều cho món đồ chơi công nghệ, và mình tất nhiên cũng không ngoại lệ. Là một con nghiện âm thanh, đợt rồi mình cũng rước về cơ số thứ tuy nhiên lại lỡ mất em X-mini infiniti sale hơn 50% do hết hàng. Tuy nhiên hôm nay dịp 12/12, mình đã có cơ hội sở hữu em nó nên sẵn dịp review chia sẻ với anh em luôn.

Xmini là thương hiệu được thành lập từ năm 2006 và rất thịnh hành tại Việt Nam vào khoảng năm 2010 với các loa quả trứng nhỏ xinh nhưng đầy uy lực. Bẵng đi một thời gian ko thấy xuất hiện, đợt rồi mình lại vô tình thấy em này sale em này giá hấp dẫn quá nên cũng mua thử vì tò mò. Mãi cho đến khi cầm chiếc thùng đựng em nó, mình quá đỗi ngạc nhiên vì cứ nghĩ em này bé bé xinh xinh, ai dè lại to nạc quá đỗi.

1/ Thiết kế: cao, to, hoàn thiện cực tốt.

Với mức giá niêm yết 10tr đồng, INFINITI có kích thước tất nhiên cũng tương xứng với giá thành của nó. Với chiều cao xấp xỉ 0.6m với hình dạng trụ tròn đường kính ~ 15cm cùng cân nặng lên đến 4kg, hẳn ai quen với hình ảnh các loa x-mini thấp bé nhẹ cân chắc chắn sẽ trầm trồ ngạc nhiên khi lần đầu diện kiến INFINITI.

Infiniti có thiết kế được chia làm 2 phần: mình tạm gọi là phần ngọn và chân tháp. Ngọn tháp được phủ một lớp vải màu tím đẹp mắt. Bên trong bao gồm 4 củ loa bao gồm: 2 củ loa font 64mm và 2 củ loa rear 38mm.

Phần chân tháp là nơi chứa pin cùng củ loa bass kích thước lên đến 127mm. Toàn bộ chân tháp được làm bằng nhôm nguyên khối cực kỳ chắc chắn. Nhờ kích thước lớn mà Infiniti có không gian để chứa vin pin dung lượng lên đến 10.000mah. Pin này cho chúng ta thời gian sử dụng thoải mái vô tư 10h ở mức âm lượng 50%.

Với tổng cộng 5 củ loa bên trong, công suất của INFINITI có thể nói là cực khủng, lên đến 100W. X-mini vẫn giữ truyền thống làm loa có công suất khủng nếu so với kích thước của mình và Infiniti cũng không ngoại lệ. Bình thường với các loa 100w, chúng ta sẽ cần phải một chiếc loa có kích thước gấp 2 thậm chí gấp 3 lần Infiniti. Nhờ công suất khủng vậy mà anh em có thể dùng em nó trong nhiều trường hợp khác nhau.

2/ Sử dụng: kết nối stereo tiện lợi, có thể kết nối bao nhiêu loa cũng được tuỳ thích.

Infinity có khả năng kết nối 2 loa với nhau cực kỳ đơn giản, chúng ta chỉ việc mở 2 loa lên là chúng sẽ tự nhận và kết nối với nhau mà chúng ta không cần phải làm gì cả. Sẽ có 1 thông báo vang lên để chúng ta biết được đâu là loa trái đâu là loa phải. Một điểm anh em cần lưu ý bên cạnh việc để đúng trái phải nữa là nên để đúng mặt loa hướng vào phía mình để có được chất lượng nghe tốt nhất.

Mặt trên của Infiniti là các nút chức năng được sắp xếp trong logo X-mini cách điệu đẹp mắt. Bên cạnh 3 nút quen thuộc, chúng ta còn có một nút M với tác dụng tinh chỉnh âm thanh. Khi bật tắt nút này thì chúng ta sẽ có 2 chế độ tăng giảm bass để phù hợp với nhiều thể loại nhạc khác nhau. Nút này còn giúp chuyển chế độ từ Stereo sang chế độ thông thường bằng cách nhấn giữ.

Quảng cáo

Mặt phía sau của tháp loa là cổng 3.5mm in/out, cổng sạc USB-C, ngõ reset và đèn báo sạc. Cổng 3.5 out giúp anh em có thể kết nối nhiều loa lại với nhau. Đây là tính năng luôn có mặt trên các loa của X-mini từ nhiều thế hệ trước để nhằm tăng công suất. Anh em có thể kết nối bao nhiêu loa tuỳ thích và tuỳ vào túi tiền của anh em.

Cổng USB-C tiện lợi giúp sạc nhanh cho thiết bị. Chỉ mất 2.5h để sạc đây viên pin 10.00mAh. Nút reset là nơi anh em sẽ cần đến nếu như có lỗi về vấn đề kết nối hay gì đó, hiện mình xài hôm giờ thì không hề gặp vấn đề gì cần phải dùng đến nút này.

3/ Sử dụng: công suất khủng, phù hợp với nhiều mục đích sử dụng.

Với công suất khủng 100w, anh em có thể dùng Infinity để xem phim một cách ngon lành. Như mình có 2 loa thì âm lượng sử dụng lúc nào cũng chỉ bật ở tầm 30%. Anh em nào mê phim ảnh bảo đảm rước 2 em này về thì dù cho phòng 50m2 thì cứ yên ý là em nó vẫn đánh banh nóc nhà nhé.

Nhờ kết nối không dây nên sự tiện lợi của Infiniti là không thể chối cãi. Anh em có thể xách đi bất cứ đâu trong nhà để nghe nhạc xem phim mà không cần phải suy nghĩ gì nhiều. Với công suất khủng của mình, infiniti vẫn có thể nghe ngon lành nếu nhà anh em nào có sân vườn rộng. Nếu lỡ sân nhà anh em có rộng quá thì cứ kết nối thêm là vấn đề cũng sẽ được giải quyết luôn và ngay.

Quảng cáo

Với những anh em đam mê ca hát, thay vì phải mua các loa kẹo kéo to mồm nhưng chất lượng âm thanh bình thường thì mình nghĩ Infiniti là lựa chọn không thể tốt hơn. Chỉ cần một micro không dây là anh em có thể kết nối và hát hò ngon lành.

4/ Chất âm

Đây có lẽ là thứ mà nhiều anh em mong chờ nãy giờ khi lội bài của mình. Sau khi hết ngạc nhiên về công suất khủng của em nó, mình lại tiếp tục ngạc nhiên với chất âm mà Infiniti thể hiện. Ấn tượng rõ ràng nhất đó chính là tiếng bass cực khủng mà mình cứ ngỡ như đang nghe từ một bộ dàn 2.1 với sub riêng hẳn hoi.

Với tiếng bass tốt, như mình đã nói bên trên, anh em nào yêu thích phim ảnh sẽ không cần phải nghĩ về khả năng thể hiện độ sống động của em nó. Như mình có 2 cái kết nối với nhau nên hiệu ứng âm thanh surround cũng được thể hiện khá tốt nhờ 4 loa rear. Tiếng bass này cũng cực kỳ hợp để nghe các thể loại nhạc sôi động. Ai mà mê EDM thì bảo đảm là em này sẽ khiến anh em hài lòng. Mình bật AVICII nghe cả buổi mà không muốn tắt luôn. Tuy nhiên, nếu chuyển qua các thể loại nhạc khác, bass có thể sẽ lấn một chút. Lúc này anh em chỉ việc nhấn vào nút M mà mình có nói phía trên để điều chỉnh giảm bass lại cho phù hợp là được.

Dải trung âm của infiniti rất đầy đặn. Giọng của Ingram Washington thể hiện ca khúc “What a difference a day makes” hay Don Williams trong “ if Hollywood don’t need You” được thể hiện cực kỳ tình cảm, lôi cuốn. Kể cả các giọng nữ như Arlissa trong “ Hearts ain’t Gonna lie” và Birdy trong “Skinny Love” cũng được thể hiện tròn vành rõ chữ.

Treb là điểm yếu không phải bàn cãi của Infinity, anh em nếu thích nghe các bản classical hay rock máu lửa thì mình nghĩ nên tham khảo các sản phẩm của B&O có lẽ sẽ phù hợp hơn. Bản thân Infiniti, mình nghĩ X-mini cũng đã định vị sản phẩm của mình dành cho những người trẻ ưa sôi động chứ không đặt nặng tính trình diễn kỹ thuật.

5/ Kết: Không thể tuyệt vời hơn với mức giá hiện tại

Với mức giá 10tr, chắc chắn anh em sẽ có nhiều lựa chọn hơn. Tuy nhiên với mức sale khủng lên đến hơn 50%, anh em đừng ngần ngại gì mà hãy rước về cho mình cả đôi vì mình dám đảm bảo với anh em là Infiniti sẽ thổi bay mấy em cùng tầm này đi mà không cần mảy may suy nghĩ.
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

độc lạ và đẹp. như có lửa đốt vậy. có thêm vụ mua 2 cái giá 5tr990 nghĩa là 1 cái 2tr990 à :eek:
http://bit.ly/tiki-loa-bluetooth-infiniti-x-mini-xam35-mg-hang-chinh-hang-p1817651-html
R.Zoro.96
ĐẠI BÀNG
5 năm
@truongngoc640 Tiếc ghê. Hết hàng rồi bác ạ 😔
@R.Zoro.96 có lại rồi bác
quangpro1610
ĐẠI BÀNG
5 năm
@truongngoc640 Dẫn link aff nha bác 😁
Gia cao quá
bingo02
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua cái mic ko dây rồi làm sao kết nối với loa này để karaoke vậy @AudioPsycho?
@bingo02 Hát bằng niềm tin bạn ơi, nó có echo đâu mà hát!!! Bạn Reviewer này vl thật
Có thấy đặc điểm gì nổi bật đâu ta? Tại thời điểm này, kết nối mới là thứ người ta quan tâm nhất
quangducng
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua một cặp còn có 2.990, vãi giá. Ko biết cuối năm xả hàng hay sao ấy :eek::eek:

https://tinhte.vn/threads/qc-sale-soc-70-doc-quyen-thuong-hieu-am-thanh-x-mini-cung-tiki-tu-09-12-12.2889071/
@quangducng Sale mạnh ghê. 1 cặp 20tr h còn 6tr
20tr 1 cặp hả?
@ĐoMi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giá đc đó ko cao
Giá cao thế trời.
Review kiểu gì mà chỉ nghe ổng nói láp záp, còn con loa chỉ... ngắm chơi 😕
nininana
TÍCH CỰC
5 năm
@anxongjong Âm thanh nó phụ thuộc nhiều vào cái quay ghi âm và và cái phát khi xem chênh lệch nhiều lắm. Nếu thích thì đi nghe thử bắt tai mìn thì quất chứ quan tâm làm ji cái âm thanh của loa khi review bạn
Reviewer có vẻ rất phấn khích 😁
@Ryzkie ns bé và khè khè khè, chả muốn nghe nữa luôn, ít ra nên đeo cái mic vào cổ chứ, m ở max mà vẫn bé
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
Đối với dân ko chuyên về loa, tai nghe như mình thì thấy đắt vãi
namct_sn
TÍCH CỰC
5 năm
@baokhanhpro957 có 3tr 1 cái, jbl charge 3 cùi bắp đã gần 3tr r bác 😆
@baokhanhpro957 10tr sale còn 3tr cho con loa 100W mà bác bảo đắt @@ Bác có còn nào tốt hơn không giới thiệu em nhé 😆
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@HoàngMinhzx Với dân chẳng biết j về mấy thiết bị âm thanh như mình thì toàn xài mấy hàng vài trăm k hoặc triệu mấy thôi bác ơi. Còn giàu thì chọn đại cái đắt chứ thực sự chẳng biết nó tốt hay đắt trong tầm giá hay ko
thinkt61
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cụ nào chuyên gia thì giới thiệu cho em 1 cặp loa tương đương để em biết đường so sánh tham khảo nhé. Kính các cụ ly vodka nhân ngày trời lạnh. tks ;)
thecat
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rõ ràng quảng cáo mua 1 loa giá 3.990k, mua 1 cặp giá 1.990k, nhưng cho vài giỏ 1 cặp lại thành 5.990k. Thế là thế nào hả @tiki
thecat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bingo02 Bạn đọc hiểu thế nào chính xác theo câu chữ ở hình 1???
@thecat Mua 2 mà rẻ hơn 1 thì ai mà bán cho bạn 😆
vietung
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thecat quà trị giá 1tr99k khi mua 2 loa chứ ko phải mua 2 loa dc 2tr 😆)) ( nếu ko khuyến mại ông mua 2 loa là 8tr, nhưng km ông mất có 6tr )
@thecat Thiếu chữ thôi, k thấy trang qua 2 ghi đủ chỉ còn 5990 à 😆)
binhleh
ĐẠI BÀNG
5 năm
bộ này có thể dùng như 2 loa độc lập & tất cả kết nối không dây không các bác, mình đang rất quan tâm.
@hoabinh_a20 Được nhé bác
bingo02
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoabinh_a20 cái này bình thường nó bán 1 loa rời mà bạn, thằng X-mini này kết nối mấy loa cũng được. Tiki nó đang khuyến mãi khi mua cặp thì 6tr.
Pin sài thực tế tầm bao nhiu ad ơi
@Võ Thành Quân mở maximum âm lượng iphone và nó thì đc 3 tiếng 20p đó
AlexanderTN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AudioPsycho Thớt ơi cho hỏi thớt mua loa này từ nguồn nào vậy? Có phải Tiki trading không? Có thông tin ghi trên loa về dung lượng pin không? Tại mình thấy link tiki ghi 2200mAh, mà thời gian nghe lại 8h nên thấy nhập nhằng ko rõ thế nào.
@AlexanderTN trang chủ hãng có ghi là 10k maH, 1 con to oành nhét 2200mAH vào thì chắc 40p là sạch pin rồi chứ ko có chiện mở to mà nghe đc gần 4 tiếng như tui đâu
goodwill267
ĐẠI BÀNG
5 năm
@AudioPsycho B cho hỏi con này có khuyết điểm là ko thể vừa cắm sạc vừa nghe nhạc đc đúng ko ạ
@goodwill267 Vẫn cắm sạc nghe bth, tui thường làm v khi xem film dài
Gía giảm khiếp vậy? @_@
pma
ĐẠI BÀNG
5 năm
thu âm như coin card
không khác gì hiếp dâm thính giác
đã cất công review mà ko làm cho đàng hoàng
Vãi cả review ! Suốt từ đầu tới cuối chỉ thấy giới thiệu , chẳng thấy test vài thể loại nhạc để mà nghe thử độ khủng của nó có như quảng cáo không
@luna_killer để nó check bản quyền nhạc ra thì nó sập mẹ cái kênh à?
tự vác đít đi mà nghe chứ toy đíu rảnh
@AudioPsycho Trên Youtube khá nhiều reviewer họ chơi nhạc luôn đó bạn , mình không xúi dại bạn . Bình tĩnh thôi , đừng nóng nảy quá !!!
ChillaGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@luna_killer Test loa phải ra nghe trực tiếp chứ. Bạn thử nghĩ qua thu âm edit chỉnh sửa lên youtube rồi ra tới loa hay tai nghe của bạn thì đánh giá được gì đâu. Theo giới thiệu thì con này về hiệu năng giá thành (giá sale) khá ok, đa dụng, chứ chất âm cũng không quá xịn sò đâu.
power1
TÍCH CỰC
5 năm
Không biết đôi loa này có kết nối ko dây được với máy chiếu không, đang dùng cái Xgimi H1 nếu có Wireless thì rất tiện

PS: vào web tiki thấy ghi còn có độc 1 chiếc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019