Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review Mac Mini 2018: vẫn rất đẹp và tinh tế, hiệu năng tốt, giá cao hơn đời cũ

Duy Luân
14/12/2018 23:28Phản hồi: 321
321 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Linlinchin
TÍCH CỰC
5 năm
Ngon quá!
cuibap035
TÍCH CỰC
5 năm
Con này nếu chỉ dùng render video làm youtube thôi thì ổn ko mọi người ??
@cuibap035 Render thì OK, mà lúc edit hard core chắc mệt đó
newslove
TÍCH CỰC
5 năm
@cuibap035 Render video nên build con pc + mà hình tầm 25 - 30 củ là ổn hơn. Con này chỉ đồ hoạ nhẹ + coder sẽ hợp hơn. Con imac mình cũng vậy, không chạy nặng dc đâu rất hại phần cứng.
nhatdev
TÍCH CỰC
5 năm
cảm ơn a =)) đang phân vân giữa mac pro 2018 vs macmini, chắc chơ macpro =))
@nhat.nhattv16 2 con tiền khác hẳn nhau, bác cứ đùa 😆)))
nhatdev
TÍCH CỰC
5 năm
@nịnastorm ở nhà mình có máy cây khá ngon rồi nên mua thêm, đang dùng macbook pro 2015 =)) muốn lên đời 1 trong 2 :v
trustsharevn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhat.nhattv16 macbook air hay pro the ban
Tousick
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhân tiện anh Duy Luân có thể viết bài chia sẻ về nghề lập trình cũng như những khó khăn để anh em thảo luận không? Vì em nghĩ anh em ở đây làm developer cũng nhiều 😁
@Tousick nhiều quá cũng ko biết share như nào 😆
bravemoon177
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bác @Duy Luân so sánh nhẹ giúp giữa Mac Mini 2018 và Mac Pro 2013 (4 core) cũ. Do mình làm Đồ họa nên cũng đang tìm hiểu về hiệu năng. Cám ơn nhiều!
@bravemoon177 Mac Pro? Hay MacBook Pro?

MacBook Pro 2013 thì không bằng Mac Mini 2018 được đâu bạn
bravemoon177
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Mac Pro bác.
@bravemoon177 mac Pro chưa xài nên mình không rõ haha, nhưng CPU của Mac Pro thì mạnh lắm.

Nhưng nếu đang làm về đồ họa và cần mua máy thì không nên mua Mac Pro 2013, sắp có con mới rồi, mua uổng
bravemoon177
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Thanks Bác.
Thinh viup
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho info màn hình LG, dùng màn hình phụ cho macbook pro 2015 ổn không
@Thinh viup LG 4K UD gì đó quên rồi, dùng rất ổn. MacBook Pro 2015 mà bản 15" thì ok nha, 13" sợ GPU hơi yếu không ngon
Thinh viup
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân ok
open0
CAO CẤP
5 năm
@Duy Luân LG hoàn thiện không bằng Dell, nhìn không pro như Dell nhé mod 😃
@open0 thì mình có nói gì đâu 😁 mà màn Dell viền mỏng 4K thì mắc quá haha vào năm 2016
thanhquyt86
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chờ mãi mà chưa thấy bên nào bán tại VN nhỉ?!
@thanhquyt86 Uh, mình search cũng không thấy, hiếm lắm
Em nó nhỏ gọn, văn minh và tinh tế quá.
Sao phải bỏ tiền túi mua để trên cty xài vậy @Duy Luân ?
VietT
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân đù vậy Luân là nhân viên vip luôn rồi: tự trang bị máy làm việc trên cty = tiền túi cá nhân luôn.
Vậy là có 2 trường hợp:

1. Luân là chủ cty đó.
2. Luân là nhân viên có lương thuộc hàng VIP.

😆)
@trungduca8vn Lên 4K đi bác ơi 😁 màn hình 4K giờ rẻ mà, viền mỏng nữa. Mấy này với mình quan trọng lắm
@VietT Cơ bản là máy công ty trang bị cho thì không đủ mạnh hoặc không đủ đẹp 😁 nên thôi mình tự xử luôn
@TheShinichi Mình dùng mà thích thì mua 😆 nếu thu nhập công ty dư dả
amdxxx
TÍCH CỰC
5 năm
Apple chơi hàn chip ssd vào máy luôn thì tiếc quá. May mà ram còn cho phép tự nâng dc chứ không nâng theo giá của Apple thì vỡ mồm!
@amdxxx Chơi kiểu củ chuối hành anh em mà
Bản 2014 cho nâng SSD ko cho nâng ram, bản 2018 đảo lại 1 cái là xong cho nâng ram ko cho nâng SSD 😁
open0
CAO CẤP
5 năm
@amdxxx Bổ sung ext SDD là ...thoải mái mà bác !
nanogod
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tất cả đều do đầu óc con buôn của Tim Cock mà ra, muốn từ công ty nghìn tỷ lên nghìn rưỡi, hai nghìn... Kết quả bán ế lại do không ai cũng yêu được mức giá hơn nghìn đô mỗi sản phẩm.
Bác Duy Luân mua máy này ở đâu thế? ở Hà Nội thì mua ở đâu uy tín các bác biết chỉ giúp với cảm ơn các bác nhiều nhé
@vule123 thì ở VN có khi cũng có lái buôn xách về mà 😁
open0
CAO CẤP
5 năm
@vule123 Hà nội ra Phúc Anh ở Xã Đàn, mình mua ở đó
@open0 cảm ơn bác. ngay đầu ngã tư đúng không bác ơi? phucanh.vn?
open0
CAO CẤP
5 năm
@vule123 yep
@Duy Luân Bài có một số lỗi typing nhỏ
Safara
xuất phiim 4K
leemoon
ĐẠI BÀNG
5 năm
xem Web de xem JAV thi co bi giat ko ! Hiiiii
Cyril Lê
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu làm đồ hoạ thì phải gồng lên làm con blackmagic egpu thôi chứ sao. 😔
@Cyril Lê Nếu vậy sao ko đầu tư imac luôn cho gọn không
k300123
TÍCH CỰC
5 năm
Làm ngành tài chính như mình muôn đời ko thoát dc thằng window 😔
wolfee
TÍCH CỰC
5 năm
@vanlinh2905 cũng đúng nhưng mình nghĩ ko tội gì nhà phát triển mà ko mở rộng thị trường bằng cách lấn qua macOS chứ dại gì phải giữ chân ở mỗi Win không. thêm HDH thì thêm người dùng thôi bạn.
@wolfee đã nói là người cần dùng thì sẽ mua Windows rồi mà 😆 thế mạnh của họ là ở sự độc quyền đó :v
nên có qua Mac hay không cũng k ảnh hưởng gì tới thị phần
k300123
TÍCH CỰC
5 năm
@wolfee Cái chi phí nó làm 1 bản cho MacOS quá cao so với lợi ích nó thu dc thì nó chả làm đâu. Vì ai cần thì mặc định phải mua và dùng trên win rồi. đợt mình chat hỏi bọn support là có bản cho macos ko, nó trả lời thẳng tưng là đây là window app 😁
k300123
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Thì bảo dân tài chính phụ thuộc Win mà. trên Mac có hỗ trợ đâu, chỉ mấy sếp ngồi check mail thì mới có cửa dùng Mac 😁
tuanbk76
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn có mình hỏi, khi dùng hai máy tính ở nhà và cơ quan như vậy thì việc quản lý dữ liệu đồng bộ nnư thế nào. Bạn viết bài chia sẻ được không?
@tuanbk76 có nhiều cách mà bác ,nhưng mình đoán là các bác ấy up hết dữ liệu lên cloud (ở đây chắc là storage của apple 😁 icloud)
wolfee
TÍCH CỰC
5 năm
@tuanbk76 thì tự sync lên icloud thôi bạn. mình dùng máy nhà với lap cũng v. cứ auto sync lên icloud là được thôi.
VietT
TÍCH CỰC
5 năm
@tuanbk76 ủa thời bây giờ có Google Drive mà bạn 😆 Còn ko thì mỗi cty cũng có 1 server lưu trữ riêng.

Bác nghĩ thời nay như thời 10 năm trước hay sao mà lúc nào cũng phải kè kè cái USB hoặc là ổ cứng di động? 😃))
@tuanbk76 Câu hỏi hay, mình sẽ làm 1 bài chi tiết về vụ này 😁
integer941
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân cho mình hỏi màn hình trên bài viết có nét như màn hình retina của laptop macbook không? Nếu mua một màn hình 2k trở nên mà hình ảnh tương đương màn hình rentina của MBP thì nên mua màn hình nào?
@integer941 2K sẽ không nét do kích thước lớn. 4K trở lên thì ok. Trong bài là LG 4K đó bạn
integer941
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân oh, vậy màn 4k mới đạt được độ sắc nét như rentina nhỉ, thank mod.
mrhieuniit
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Hichic. E lên luôn e LG 4k 27 UK850 mà hình ảnh cũng ko khá mấy hichic để mặc định thì rỗ . Chỉnh độ scale về 4k thì chữ nó nhỏ quá . Ps note macmini e nó nóng như cục than
hoanggia
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có nghe nói nhưng chưa hiểu lắm, cảm ơn Luân đã chia sẽ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019