Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review nhanh: tai nghe không dây hoàn toàn Bose SoundSport Free

TuanGT
10/2/2018 8:13Phản hồi: 89
Review nhanh: tai nghe không dây hoàn toàn Bose SoundSport Free
Mình sẽ so sánh với Airpod cũng là 1 con hàng không dây hoàn toàn theo TRẢI NGHIỆM THỰC TẾ CÁ NHÂN.

Ưu điểm:
- Chất âm... tất nhiên là với Bose thì không có gì phải phàn nàn. Bỏ khá xa Airpod, cảm giác khi đeo qua lại 2 cái so sánh thì nó như là ban ngày và ban đêm vậy. Airpod hoàn toàn ko có cửa, tai trâu có tới đâu cũng sẽ thấy sự khác biệt
- Bose vẫn đậm âm bass cực sâu, chắc... nên anh em nào thích nghe những dòng nhạc mạnh thì sẽ hài lòng. Mình thử quất luôn Bolero thì tàm tạm, cảm giác như xe PKL mà chạy trong nội thành Sài Gòn vậy. Tuy nhiên so với con Airpod thì vẫn hay hơn nhiều.
- Cảm giác theo chắc chắn hơn Airpod nhiều, không sợ rớt. Tai mình khá khỏ, trước đây theo Airpod rất dễ rớt và đau tim, nhưng qua con này thì không còn cảm giác đó nữa. Cực kỳ an tâm. Đây là lý do khiến mình phải bán con Airpod
- Pin trâu chó, đã xài 2-3 ngày chưa fải sạc lần nào
- Chống nước tốt, mình nghĩ anh em có thể thoải mái vừa đi mưa vừa nghe nhạc. Dành cho anh em khi thất tình nghe nhạc buồn, đi ngoài mưa và khóc thầm =))

Khuyết điểm:
- Đeo lâu khá đau tai, cao su chưa tốt lắm, và nặng hơn so với Airpod - mình nghĩ đeo 1 khoảng thời gian nữa thì sẽ quen thôi, cũng không phải vấn đề quá nghiêm trọng
- Không có các khả năng "smart" của Airpod. Ví dụ như bỏ tai nghe xuống thì sẽ stop nhạc
- 4 nút bấm trên thân tai rất cứng, mình phải xài 2 ngày mới có thể bấm hơi quen quen đc. Còn Airpod thì gõ gõ rất nhẹ nhàng.
- Khi nghe gọi đàm thoại thì chỉ sử dụng bằng tai bên phải
- Không chống ồn, hay có thể nói chống ồn rất kém. Nhưng với mình nó tốt, vì không cần tháo tai nghe khi nói chuyện với người khác, và an toàn hơn khi đeo đi ngoài đường
- Ứng dụng Bose Connect trên điện thoại cũng không có tính năng tùy chỉnh gì nhiều cho tai nghe. Giống để làm kiểng hơn.

Tóm lại con tai nghe này định vị là dành cho dân năng động, chơi thể thao thì nó hội tụ đủ hết các yếu tố cần thiết 😁 Giá cũng rất ổn so với chất lượng. Còn các bạn vẫn muốn có nhu cầu nghe nhạc vừa phải, smart thì hãy vẫn cứ hài lòng với Airpod thôi.

- Giá: 4tr990k
- Link: Mai Nguyên. Trong này cũng có bài review anh em có thể xem thêm

Quảng cáo

Xin hết :D
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng in tham gia chia sẻ chút về em này của mình sau khi nghe đc vài ngày. Mình đã quyết định mua sau khi nghe thử đĩa nhạc mà mình hay nghe (Asylum của Disturbed).

Âm thanh
Mình đánh giá rất cao khả năng của Bose SoundSport Free khi so sánh với cả Sony WF-1000X lẫn Airpods. Dĩ nhiên chúng ta không đòi hỏi quá nhiều về âm thanh của những chiếc tai nghe không dây hoàn toàn, chúng ta đòi hỏi sự tiện dụng nhiều hơn. Nhưng những gì SoundSport Free thể hiện là rất tốt. Đặc biệt là anh em nghe các thể loại nhạc như Rock hay nhạc có nhiều thông in (nhiêu loại âm thanh, chơi nhanh...) thì SoundSport Free lại cànt thể hiện tốt.

Cảm giác đeo và cách đeo:
Về khoản này thì SoundSport Free thua cả WF-1000x của Sony và Apple Airpods. Trong đó Airpods là dễ dàng và đơn giản nhất. Cảm giác đeo thì SoundSport Free cũng cấn hơn, khó chịu hơn và sự hiện diện là nhiều hơn.

Thiết kế và hoàn thiện
Xấu nhất trong đám vì lồi ra quá nhiều và quá to. Hoàn thiện thì tốt hơn cả Sony và Airpods và mình đánh giá là về lâu dài Bose SoundSport Free sẽ bền hơn. Hộp đựng và sạc thì xấu hơn Airpods và WF-1000x.

Kết nối: có app để phát hiện ra tai nghe và kết nối vào giống như airpods. Tuy nhiên hoạt động kém hiệu quả. Trong quá trình mình đeo thì cũng phát hiện nhiều lần bị rớt kết nối tai trái (ngược lại với Sony we-1000x).

Về sự Thông minh và kết nối thì cũng không hơn Sony nhiều và kém xa Airpods.

@cuhiep Đồng quan điểm với Bác Hiệp Airpod đeo rất thoải mái, chỉ như là kê lên tai, có lẽ là thoải mái nhất trong giới tai nghe truly wireless
@cuhiep Để lại mình cái airpod nhé.
@Dollarssssss mình vẫn dùng nó mà 😁
Nhận xét của anh Nhựt Hùng (admin https://vnav.vn) trên Facebook.

Screen Shot 2018-02-13 at 6.08.48 PM.png
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Má ơi người ta tên Nhựt Hùng mà cha nội viết thành "Nhựa" Hùng thì cũng potay lun :rolleyes:.Đúng là không sai (say) không về mừ!:rolleyes:😔😁
Madhit
TÍCH CỰC
6 năm
@cuhiep Sao có cửa so với tai nghe trợ thính 😁
nó to quá, đeo ra đường lại bảo đeo máy trợ thính :'(
@Béo Khùm =)) Thật nhỉ/
k biết có còn bị lồi 1 cục như con 1000x khi đeo k nhỉ. Tính ra tết làm 1 con đeo đi tập gym, airpod cặp note 8 tù quá
samsemvn
TÍCH CỰC
6 năm
Con này nhìn thô thiết kế xấu gia công ẩu tả vkl

Nhược điểm k nằm nghe ngủ trưa được, nghiêng là nó cấn

Thằng nào thừa tiền mua cũng được

Lâu lâu hay mất kết nối hai bên, Airpods đó giờ mua chưa bị bao giờ, tụi cho mượn review toàn giấu vụ mất kết nối này, xl vkl 😃

Cảm giác free thông minh, nhẹ nhàng của Airpods vẫn đánh giá cao hơn. Quan trọng Airpods rẻ hơn, chính hãng có 3tr850 trên lzd chưa kèm code giảm giá
maru
TÍCH CỰC
6 năm
@samsemvn Chuẩn vãi... Nghe cái mùi viết review là biết rồi. Nhưng theo mình hình như tặng luôn nên viết như kiểu hợp tác xã =))
@samsemvn Xin lỗi thiếu phần kết nối và Thông minh trong phần review của mình. Mình đã update. Mình mượn đeo hai ngày sau đó mua luôn rồi. Vẫn thích âm thanh của nó lên mua.
samsemvn
TÍCH CỰC
6 năm
@cuhiep Ừ do ông có Airpods rồi mua thêm nghe cho vui, chứ dùng hàng ngày con này fail bỏ mẹ
timmytrinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xấu mắc quá, bị giựt bên là mất toi 2,5t
@timmytrinh Đeo vào mũi ý
hay , ngon mà là dòng nhét thì t cũng chịu :| đeo 1 lúc nóng bừng
suy ra của Sony cân bằng nhất: thiết kế đẹp, chất âm ngon, nhẹ, khá tiện dụng 😁
airport thì tiện dụng nhg xấu + âm quá bt
còn bé bose thì âm ngon nhất mỗi tội to + xấu và chưa nhiều tính "thông minh"
@tranlong255 Kết nối như xxx và ngu.
@cuhiep ý bác hiệp là con bose ý ạ? chắc hãng nhấn mạnh chất âm chứ k thiên về smart. cơ mà cá nhân e thấy tai nghe ko dây hoàn toàn nên hướng về smart hơn là chất âm vì căn bản cũng chả ai mang tai nghe ko dây ra để thưởng thức âm nhạc. chủ yếu là tiện lợi thôi
anyway thì con ticpod free có vẻ ngon nghẻ đó, bác Hiệp xem có hứng thú thì review con này ổn áp hơn 😁 vừa smart vừa âm ổn mà có hơn 2 củ khoai ;))
@tranlong255 Vẫn có thể hay và smart được nhé. Như Bose và Sony đều hay nhưng vì giới hạn của Bluetooth nên không thể smart. Sang năm có Bluetooth mới thì sẽ vừa hay vừa smart thôi. Bạn có thể mong :D
@cuhiep Lại kiểu k thể ngon bổ rẻ ý bác. Đã hay + smart thì k rẻ Hay + rẻ thì khó smart Rẻ + smart thì k hay :D Túm lại vẫn nên thưởng thức âm nhạc bằng tai dây tại thời điểm này P/s: rẻ ở đây là giá thapa hơn mặt bằng chung P/s 2: con ticpods free hay ho phết đó. Mong tinhte sớm qtam đến nó để làm review cho ae tham khảo ;))
Gialam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thấy cái kiểu đeo vào là hết muốn mua. Đang gom lúa rước em B&O E8.
Huy Hào
TÍCH CỰC
6 năm
Đeo mà bám hơn cả Airpods thì xác định là đeo lâu đau tai.
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
pin 2-3 ngày có ảo quá ko vậy -_- thực tế lúc đeo nghe liên tục là tầm mấy tiếng bác nhỉ ?
Carl
CAO CẤP
6 năm
Ai thích nghe Bolero không xài Bose được đâu, âm bass quá nặng.
@Carl Nó hay kiểu của nó, ko phải ai cũng hiểu đâu
Carl
CAO CẤP
6 năm
@adagioleonard Đọc kỹ lại. Tôi có nói loa Bose không hay không?
@Carl Fgbvj44)1)4&(-5'&[××π••®=¶`|©®{=π•|``¢€
@Carl Nhưng con tai của Bose trong bài này nghe dễ gây ấn tượng ban đầu lắm. Rất dễ xuống tiền lúc nghe thử. Nghe lâu mệt mỏi vì bass hay ko hay có hợp nhạc vàng ko .... sau sẽ nhận ra.
Cám ơn bài review, đang định sắm 1 con tai nghe không dây.
GragonV
CAO CẤP
6 năm
Nhìn xấu và thô thật 😆
Benjoy
TÍCH CỰC
6 năm
Con này thì fải so với IconX 2018 của Samsung và Sony WF1000x của của Sony thì hợp lý hơn.
Benjoy
TÍCH CỰC
6 năm
@cuhiep Chán như thế nào bạn? Dĩ nhiên ko chung mâm rồi đó. Đặt vào cùng 1 hệ sinh thái android thì 1 con ngu và 1 con thông minh. Nếu bạn nói chán về chất âm thì chả còn gì để nói vì ngay từ đầu mình đã nói chất âm của iconx ko bằng bose nhưng tính năng nó lại hơn. 😃 còn bạn chỉ ra điểm nào cho rằng con bose hơn con iconx về tính năng thì liệt kê thử xem 😃
samsemvn
TÍCH CỰC
6 năm
@Benjoy Ba đồ ss chie làm màu loè seeder chứ bán chó nó mua, seeder cũng đếch mua toàn đi rao lừa người
Benjoy
TÍCH CỰC
6 năm
@samsemvn Thật hả bạn?
@Benjoy con iconx nhiều tính năng quá, thông minh hơn bose và sony nhiều. nhưng đeo vào và nghe nó không có cảm xúc gì hết. khô lắm. âm thanh cũng kém hơn nhiều. mình có thử cả đời đầu và đờn 2018.
con airpod nhẹ quá nên mới ít cảm giác rớt chứ thực ra thuộc dạng dễ rớt, nhất là lại thòi 1 ít cán ra ngoài, nhiều khi vươn vai lên quệt mồ hôi cái là rớt. Chất âm thì thuộc dạng tệ nhất trong đám, mà nghe cụ nhà mình phán 1 câu kể cũng đúng phần nào, đồ âm thanh thì cứ phải nặng mới tốt =)) nhẹ là vứt, micro cũng thế, amply cũng vậy, tai nghe cũng rứa.
@AZwarrior Duyệt
ILMHL
ĐẠI BÀNG
6 năm
Con này ra sớm 1 năm mình quất rồi. Đã mua Senheisser Momentum wireless. Khá hài lòng chất âm mỗi tội cồng kềnh. Âm của bose mình đánh giá vẫn hơn sen 1 bậc
Benjoy
TÍCH CỰC
6 năm
Đang xài S8 và IconX 2018 thấy khá hài lòng. Hôm bữa có test con Bose này, chất âm thì ngon hơn iconx nhưng thao tác volume và nhận cuộc gọi hơi bất tiện. Nhận cuộc gọi mono 1 tai phải là thấy ko ham rồi. Ngoài ra nhấn vol ở tai fải lại càng bất tiện (nhất là khi chạy xe máy). Nút cứng bấm lạch cạch có khi rớt cả tai ra ngoài.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019