Review Sennheiser Momentum True Wireless – chín bỏ làm mười

Knah
15/12/2018 8:19Phản hồi: 178
Review Sennheiser Momentum True Wireless – chín bỏ làm mười
Sennheiser hiển nhiên là một trong những tên tuổi lớn của làng tai nghe với rất nhiều sản phẩm mang đậm dấm ấn mà hễ nhắc đến ai cũng biết và thèm muốn. Tuy nhiên trong cuộc đua công nghệ, hãng đã không chạy theo ngay trào lưu true wireless như đa số các hãng khác mà mãi đến tận IFA năm nay mới chính thức ra mắt sản phẩm đầu tiên của mình với tên gọi Momentum true wireless (MTW). Sau nhiều năm ủ mưu, liệu Sennheiser có mang đến cho chúng ta một sản phẩm khiến tên tuổi của họ tỏa sáng hay không? Cá nhân mình và mình nghĩ nhiều anh em khác hẳn cũng rất tò mò và mong muốn trải nghiệm sản phẩm này.

Chỉ mới trong vòng 2 năm đổ lại thôi nhưng khái niệm tai nghe true wireless ngày càng phổ biến và được nhiều người biết đến. Các hãng đua nhau ra mắt các sản phẩm thượng vàng hạ cám và có lẽ đều lấy Airpods của Apple làm tiêu chuẩn để so sánh. Các sản phẩm trên thị trường đa phần đều có giá tương đương với Apple Airpods, tuy nhiên về mặt tính năng và độ hoàn thiện thì đa phần là được cái lọ thì mất cái chai.

Có lẽ vì lẽ đó mà Sennheiser phải chờ đến tận bây giờ để ra mắt sản phẩm true wireless của riêng mình. Cá nhân mình rất háo hức để được trải nghiệm em nó, và cũng rất tò mò liệu MTW sẽ được Sennheiser trang bị những gì để khiến họ tự tin set mức giá lên đến 300$, gấp đôi so với các sản phẩm true wireless khác đang có mặt trên thị trường.

1/ Thiết kế: cao cấp, hoàn thiện tốt, đeo thoải mái.

MTW xứng đáng là trong những tai nghe đẹp và cho cảm giác đeo thoải mái nhất. Hai mặt faceplate là 2 mặt nhôm cùng logo Sennheiser rất ấn tượng. Mình đã thử qua rất nhiều tai nghe true wireless trên thị trường và tự tin nói rằng MTW là một trong những tai nghe true wireless cho cảm giác đeo thoải mái nhất hiện nay.

Lần đầu khi thấy a @cuhiep trên tay em nó tại IFA, mình khá lo lắng vì thấy thiết kết của MTW khá to. Tuy nhiên bằng một cách kỳ diệu nào đó mà Sennheiser đã thiết kế sản phẩm của họ đeo rất thoải mái cũng như không lồi ra ngoài như một số tai nghe khác trên thị trường. Có lẽ Senn đã bỏ nhiều thời gian để thử nghiệm nhiều mẫu thiết kế để đảm sự thoải mái cũng như tính thẩm mỹ của sản phẩm.

Đi kèm với MTW là dock sạc vừa đẹp mắt vừa nhỏ gọn. Trước MTW, mình dùng Jabra 65t và nhiều em khác, tuy nhiên ít khi nào bỏ dock sạc vào túi quần mà thường để trong balo. Nhờ kích thước nhỏ gọn cũng như thiết kế đẹp mắt mà kể từ lúc sở hữu MTW, mình luôn bỏ em nó theo bên cạnh mỗi khi ra đường.

Dock sạc có vỏ ngoài được bọc vải rất hay ho. USB-C giúp sạc nhanh cũng là một điểm cộng sáng giá. Tổng thời lượng pin sử dụng là 4h cho tai nghe và 8h nếu kèm với dock. Như vậy tổng cộng chúng ta có 12h sử dụng, cũng bình thường vì hiện ngay các sản phẩm của Jabra có tổng thời gian sử dụng lên đến 15h. Tuy nhiên bù lại chúng ta có sạc nhanh nên cũng không phải lo lắng lắm. Ở kế bên cổng sạc có một đèn báo pin, anh em chỉ việc nhấn vào nút nhỏ kế bên để biết được tình trạng pin của dock khá tiện lợi.

Quảng cáo

2/ Tính năng: thông minh nhưng chưa phải hoàn hảo.

MTW có cảm ứng, đây là điều tuyệt vời. Tuy nhiên cảm ứng trên một bề mặt faceplate quá nhỏ lại là một trải nghiệm khá khó khăn. Có chính xác 7 thao tác khác nhau mà anh em cần phải nhớ để play/pause, tăng giảm âm lượng, qua lại bài hát và truy cập trợ lý ảo. Mình mất gần cả tuần để nhớ hết mớ thao tác này và lâu lâu vẫn lẫn lộn với nhau. Điểm gây khó khăn ở đây là diện tích tiếp xúc quá nhỏ, chính vì vậy mà chuyện bấm trượt hay nhầm là diễn ra thường xuyên. Có lẽ cần dùng nhiều hơn thì mới có thể trơn tru được.

Sennheiser còn cung cấp cho người dùng ứng dụng Smart Control để điều khiển tai nghe. Tuy nhiện hiện ứng dụng này chỉ có 2 tính năng là on/off transparent hearing và chỉnh EQ. Vụ on/off kia thực tế thì không cần thiết lắm vì chỉ cần nhấn 2 lần vào củ tai bên phải là xong. Tuy nhiên EQ của MTW khá hay ho và mình sẽ chia sẻ thêm ở phần chất âm.

Sennheiser cũng trang bị khả năng tự động dừng nhạc khi tháo tai nghe ra khỏi tai. Tuy nhiên họ lại không cho lựa chọn tắt tính năng này đi khi một số sản phẩm khác. Một điểm trừ nữa là khi mình chủ động dừng nhạc thì sau khoảng thời gian muốn play nhạc trở lại thì tai nghe không nhận lệnh. Đây là những vấn đề về phần mềm nên thiết nghĩ Senn sẽ nhanh chóng cập nhật sớm cho sản phẩm mà thôi. Hi vọng họ cũng sẽ cập nhật thêm nhiều tính năng hấp dẫn khác như phần mềm của Jabra mà mình đã chia sẻ ở đây.

Quảng cáo

MTW có thể nhận cuộc gọi và nghe được cả 2 bên tai. Đây là điều mà mình rất thích vì đa phần các sản phẩm true wireless trên thị trường hiện nay chỉ nghe gọi một bên. Tuy nhiên micro của MTW không tốt bằng chiếc Jabra 65t mà mình từng dùng. Thực tế sư dụng khi đeo ngoài đường và chạy xe máy thì người ở đầu còn lại không thể nghe mình nói gì. Tuy nhiên ở môi trường kín gió thì chất lượng đàm thoại tốt và nghe rất rõ. Có lẽ vì Senn hướng đến người dùng sử dụng trên oto, xe điện chứ không tính đến những người chạy xe máy như ở VN.

Một trọng những ưu điểm của MTW đó là được trang bị Bluetooth 5.0 cùng codec aptX LL. Nhờ vậy mà MTW là một trong những tai nghe true wireless hiếm hoi trên thị trường hiện nay có thể xem video hay chơi game trên các thiết bị di động mà không bị trễ tiếng. Hiện nay nhu cầu xem video hay chơi game là rất nhiều, có lẽ hiểu rõ điều này mà Senn đã rất nhanh tay trang bị cho sản phẩm của mình để có thể tiếp cận thêm được nhiều đối tượng khách hàng.

3/ Chất âm: chắc chắn là chiếc tai nghe true wireless đỉnh nhất

Với tên gọi Momentum True Wireless, ban đầu mình nghĩ rằng em nó sẽ có chất âm giống với chiếc tai nghe Momentum in-ear của hãng. Tuy nhiên thực tế trải nghiệm thì MTW có thể nói ở một đẳng cấp cao hơn rõ rệt về chất âm. So với các tai nghe true wireless mà mình từng kinh qua, đây chắc chắn là chiếc tai nghe có chất âm tuyệt vời nhất.

Tuyệt vời vì đây là chiếc tai nghe true wireless có không gian rộng rãi và lớp lang tốt nhất. Không gian rộng rãi cả chiều ngang và chiều sâu, đặc biệt nhất là khả năng tái tạo được sân khấu rất tốt như những em in-ear có dây cao cấp tầm này.

Vẫn là chất âm tối đặc trưng của Senn, nền âm tĩnh giúp mình có thể nghe được nhiều chi tiết mà các mẫu tai nghe trước chưa từng thể hiện được. Có thể nói ở các tai nghe true wireless trước đây, mình chỉ đơn giản là sử dụng tính năng là chính còn phát nhạc là phụ, còn để thưởng thức nhạc thì giờ đây mới có một sản phẩm làm được trọn vẹn điều này.

Thời điểm mới unbox, lượng bass của MTW khá nhiều và thực sự là mình không hài lòng lắm. Tuy nhiên với truyền thống các tai nghe của Senn, burn-in luôn là điều cần thiết. Sau tầm 50h nghe, giờ đây tiếng bass đã ngon hơn hẳn. Bass xuống không quá sâu, tuy nhiên lượng bass đủ, căng và ngon lành nhất là khả năng kiểm soát tốt giúp MTW có thể chiến được nhiều loại nhạc từ blue jazz cho đến EDM, rock. Mình thường dùng tai nghe Bluetooth khi chơi thể thao, những khi đó EDM là không thể thiếu và phải nói MTW nghe EDM rất sướng nhờ không gian rộng rãi, 3D và độ chi tiết của mình. Nhiều người nghe edm chỉ nghe bass, riêng mình nghe các hiệu ứng âm thanh to nhỏ, xa gần từ nhiều hướng mix lại với nhau, với các tai nghe không tốt thì đây chỉ là một mớ hỗn độn, còn với những tai nghe tốt thì các hiệu ứng này sẽ mang lại sự phấn khích cho người nghe. Mỗi khi bật album Martin Garrix STMPD RCRDS là cứ thế không thể nào dừng nghe được.

Khi đi đường, thói quen của mình là nghe rock, do chạy xe nên mình hay mở nhỏ cho có nhạc đỡ buồn cũng như hạn chế một phần tiếng ồn. Các tai nghe true wireless trước đây mình sử dụng khi mở nhỏ thì đồng nghĩa là chỉ nghe còn mỗi giọng ca sĩ chứ tiếng trống hay guitar thì rủ nhau lặn đi hết. Do cũng sử dụng tai nghe True wireless khá lâu nên lâu lâu thèm nghe rock khi đi đường thì mình lại dùng tai nghe có dây qua một Bluetooth receiver. Nhưng kể từ hôm cầm MTW, có thể nói cảm giác sung sướng nghe rock khi đi đường đã trở lại. Các ca khúc của Nightwish, Avantasia cứ thế được em nó thể hiện rất máu lửa, chi tiết dù mở âm lượng chỉ tầm 30%. Để làm được điều này, bên cạnh việc trang bị một driver tốt, Senn chắc chắn phải trang bị một amply tích hợp ngon lành cho MTW.

Bên cạnh bass, nhiều anh em chơi âm thanh cũng mê đắm dải mid của các tai nghe Senn như HD650 hay IE8. Sau này Senn cũng có nhiều sản phẩm mới phá cách hơn, tuy nhiên may mắn thay MTW lại được sở hữu dải mid quyến rũ đó. Tiếng mid dầy đặn, trầm ấm, khá trung tính và có độ liền lạc, uyển chuyển. Các giọng nam như Andrea Bocelli, Barry White hay các giọng nữ như Alisson Krauss, Amy Winehouse đều được thể hiện một cách tròn trịa, trọn vẹn.

Dải cao hơi hiền, với những trebhead, có lẽ sẽ không đủ. Hiền ở đây có nghĩa là vẫn đủ để an hem nghe hầu hết các loại nhạc, vẫn đủ máu để nghe rock, đủ tốt để thể hiện các dải cao của tiếng đàn violin trong các bản Four Seasons, tuy nhiên đôi khi ở một số đoạn, mình nghĩ chỉ cần thêm một chút nữa thì sẽ tuyệt vời hơn nhiều.

Về phần EQ, phần này được tích hợp vào trong ứng dụng của hãng và anh em sẽ có thể thấy lạ lẫm khi lần đầu thấy giao diện của mục này. Thông thường EQ sẽ có những preset sẵn để anh em lựa chọn hoặc khó hơn là các thanh bar kéo lên kéo xuống, tuy nhiên Senn chắc là muốn người dùng có một trải nghiệm mới hơn nên đã làm EQ của sản phẩm như một biểu đồ. Anh em muốn tăng giảm bass/treb thì chịu khó mày mò vẽ vời một chút để chọn được ra chất âm vừa ý.

4/ Kết

Nếu như chín bỏ làm mười, cho qua những lỗi vụn vặt mà mà mình đã nêu trong bài, MTW có lẽ là chiếc tai nghe true wireless tốt nhất hiện nay. Với mức giá 300$, có thể nhiều anh em sẽ cân nhắc trước khi xuống tiền rước em nó. Tuy nhiên tin mình đi, đây hoàn toàn là mức giá xứng đáng cho một chiếc tai nghe true wireless có chất âm tuyệt nhất ở thời điểm hiện tại mà anh em có thể sở hữu.
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dame 89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xưa kia trai trẻ mới biết yêu thì đam mê âm nhạc. Bây giờ già cả rồi nên chuyển sang mê gái. Haizz!!
Nksduy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dpbatbai23 Không đọc à mà sờ po sờ po cái me gì 😆) post cho bác ý cái link gái thì post
@Dame 89 Câu nói này đúng nè 😆
Rớt một bên đi toi 150$ 😁 giống mấy bạn xài airpod mỗi lần mất tai kêu rên lắm
giacay
TÍCH CỰC
5 năm
@mannguyentran nghe cái level u gì mà cứ trực rớt hoài, nản vãi với mấy thể loại này
@kukai Chế hộp sạc đc mà
vlgiang25
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hunglong96 Chịu khó cột 2 cọng chỉ cho chắc
kukai
TÍCH CỰC
5 năm
@Lê Hoàng Huynh Mình có thử dùng sạc của Miband 2 dí vào, lúc đầu thấy đèn sáng lên báo sạc, lúc sau tai nghe nóng ran rồi ko lên đèn nữa. Không biết có hỏng pin không 😁. Gần đây, bọn Getel có gửi mail nói tặng free 1 cặp version 2, chỉ cần thanh toán 10$ fee ship. Hy vọng có bộ mới về để thử :D
Jero.xgo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không liên quan nhưng các b cho hỏi tụi techzone chỗ cafe tinh tế có liên quan j đến Tinhtê không hay chỉ thuê lại chỗ đó ta
vitokwok
TÍCH CỰC
5 năm
@Jero.xgo cùng thắc mắc 🤔
UtducdotCom
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Jero.xgo thuê nhé chả liên quan gì hết
Sony A7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Jero.xgo có liên quan nhé, đều là anh em cả.

Mà cho hỏi techzone là nhóm nào thế, sao nghe giống Zone trong PUBG vậy?
@Jero.xgo Thuê chung chỗ thôi bạn
Jero.xgo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Knah cảm ơn b, đag có chút vấn đề với nó nên hỏi thử
Mình thích dạng true wireless này hơn airpods. Mà airpods mình đạp xe mà rớt 2 lần r. K rõ e này thế nào.
Cơ mà đen, mùa đông lạnh quá nên ms lấy wh 1000mx3 tuần trc. Thôi thì bookmark đợi hè sang năm vậy =))
mauiconso
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quyetbuu991 Mình chạy trail nhảy lên nhảy xuống cũng không rớt
Chắc tại bạn đen 😁
@quyetbuu991 Vô tình vào để đặt thêm cái nữa cho thằng e thôi bác. Thằng chủ quán nó còn phải điện xác nhận lại vì mình mới lấy giờ lại đặt tiếp
@Ngày ỉa 2 lần THế thì quất lun thôi, chứ tiếc cái con mk mua làm gì. Cơ bản nó làm mình hài lòng thì mua sớm, gía cao cũng k hẳn là vấn đề. Vui với nó là dc. E thì từ lúc mua chưa có bay đi đâu nên tạm cùng nó chống chọi qua mùa đông vậy 😁
@mauiconso Mài xl
CR_7
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vừa lấy Jabra 65t xong, đang thẩm âm thì biết có con senn MTW này. Chủ thớt cho vài đánh giá so sánh chất âm 65t và MTW đc ko. Mình thấy Jabra 65t có dải trung và cao khá hay
tuanvovgt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@CR_7 Giá ở đó bao nhiêu vậy bạn ơi
CR_7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuanvovgt 3,6 củ bạn nhé
@AudioHunger Nói như Bác mấy cái có dây ko bằng con này kết nối bt với đt. Ko tin
kunkun21
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái tai nghe đầu tiên mình mua hiệu sennheisers. Có cảm tình tới giờ
@kunkun21 giống mình, năm 2004 mình cũng có cái tai nghe đầu tiên hiệu này 😁
liminzun
TÍCH CỰC
5 năm
ngon quá
OxJade
TÍCH CỰC
5 năm
Thấy mấy tai nghe vầy mê lắm mà tai trâu nên chưa thể luyện âm dc,để tiền cuối năm sắm ipad pro 11inch trước đã
AnthonyDO
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tiếng nhạc nền át luôn tiếng mod o_O
conan1212
TÍCH CỰC
5 năm
So với AirPods thế nào thớt 😁
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Amon Amarth Sao nhiều người cứ mang chất âm ra so làm gì nhỉ, cái thiết kế của airpods chủ yếu phục vụ cho cái giao tiếp với iphone, đặc biệt là nghe gọi, tương tác với Siri. Mình có airpod và B&O E8, về nghe nói qua điện thoại thì con e8 thua xa (bắt giọng nói ko tốt, bên kia nghe rất nhỏ, mình lúc nào cũng phải nói to, cái này mất lịch sự lắm), riêng airpods thì quá chuẩn thì thầm bên kia cũng nghe. Các bạn nên trải nghiệm nhiều, hiểu được mục đích của cái sản phẩm đó hướng tới, chứ cứ đơn thuần nghe rồi chê rồi so sánh 1 tính năng nó ko khách quan tý nào.
Ps: nếu chỉ muốn nghe nhạc thì đừng mua airpods, nếu công việc thì chắc chắn airpods nếu có iphone, còn cái gì cũng muốn thì làm 2 cái giống mình nếu dư đạn.
@VIC_VIC Thì thế nên tôi thấy Airpods ko hợp với nhu cầu của tôi, vì chủ yếu dùng tai để bghe nhạc, hiếm khi dùng giao tiếp.
@VIC_VIC Tai nghe mà nghe nhạc ko hay thì sản xuất đe làm gi. Đe goi dien thoi à
VIC_VIC
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Minhhien.chef Sài thử đi nghe nhạc ko tệ đâu
Thiết kế đẹp quá, cái box đựng cũng đẹp.
Nhưng giá thì...................................... đẹp.
@tranvutruong Giá bao nhiêu
Khả năng fit nhìn vẫn ko bằng em Zolo liberty + đang dùng. Vụ điểu khiển chạm nghe ko ưng rồi. Chắc được mỗi chất âm.
Cũng ko nói gì đến chuẩn bị chống nước?
@longkhanhduong Chống nước ipx4 nhé bác
Có Bluetooth 5.0 là quá ngon rồi, sẽ đầu tư em này, bữa giờ xem nhiều cái rồi mà mới chỉ có 4.2.
@nuhuta Mấy em Jabra mới cũng 5.0 nha bác
Pin có trâu ko nhỉ?
tam8101399
TÍCH CỰC
5 năm
@asterix0108 bác có xem video?
@asterix0108 Pin được 4h với 8h của Dock nhé
langtudaik
TÍCH CỰC
5 năm
Nhìn đẹp thật nhưng giá k đẹp 😃
Anhvu14
TÍCH CỰC
5 năm
Chín bỏ vào mồm chứ 😆
Clrscr
TÍCH CỰC
5 năm
Nghe mấy ông review ảnh đã cảm thấy gió bay vù vù. Giờ nghe ông phân tích về âm thanh thì cảm thấy như gió đã biến thành bão. Em thì chỉ đơn giản là cảm nhận đc chất âm của tai nghe nó tỷ lệ thuận với giá thành, trừ các loại tai nghe của Samsung.
Vừa tậu đc con Funcl AI thấy chất âm ngang ngửa với tai dây AKG inbox của Samsung, mà giá chỉ có 1.3 củ. Tất nhiên ko thể chất bằng airpods nhưng cái giá của nó thì quá là thơm!
revention
TÍCH CỰC
5 năm
@Clrscr 1.3 củ mà chất âm ngang con AKG inbox... bạn đánh giá tai đó hơi cao rồi bạn. Tai đó nghe treble nhiều hơi chói, bass ít xuống ko sâu nhưng khá chắc, tóm lại là tốt so với tai theo máy thôi chứ nghe nhạc chưa ăn thua
master.i7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Clrscr con Funcl AI đó xài ok ko bác, em cần con chất âm trong, có bass chuẩn
@revention Nghe vụ 1.3 củ mà chất âm ngang AKG em cười phọt cơm :v
Riêng mấy em tai nghe độ 5-700k trên thị trường đã ăn tươi nuốt sống được, cần chi 1tr3
bomy
CAO CẤP
5 năm
@Clrscr Bạn cần bỏ đến 1tr3 để có cái tai nghe ngang tai ib của ss :eek:
Vậy in mình bán rẻ lại cho cái tai ib đ giá 1/2 của 1tr3 nè 😃
hungmetalqn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod cho hỏi là em này khi nghe Youtube có bị hình đi trước tiếng lả lướt theo sau không vậy?
Mình đang dùng Bose Soundsport Free bị hiện tượng này khá khó chịu.
AudioHunger
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hungmetalqn k nhé, cn này có chuẩn aptx Low latency, để tránh cái chuyện bị chậm hình
thị trường thì chỉ có con này và con E8 của B&O là có trang bị aptx Low latency, thành ra giá thành sẽ cao hơn chút đỉnh
@hungmetalqn Mình có nói trong bài đó bạn. E này game với video ko bị delay nhé
@AudioHunger Mình nghe airpod cũng ko bị hình trước tiếng ???
AudioHunger
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Minhhien.chef đương nhiên, con airpod ăn tất cả các con true wireless ở khoảng đó mà, vì nó k dùng cơ chế slave, mà cơ chế của nó là kết nối cả 2 tai cùng lúc vào tai nghe, nói chung là về khoảng kết nối thì airpod xưng nhì méo thằng nào dám xưng nhất 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019