Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review Sony HT-S700RF - dàn âm thanh 5.1 chơi tốt cả nhạc lẫn phim, giá 12tr

AudioPsycho
12/12/2018 15:58Phản hồi: 133
Review Sony HT-S700RF - dàn âm thanh 5.1 chơi tốt cả nhạc lẫn phim, giá 12tr
Sony HT-S700RF là dàn hệ thống âm thanh 5.1 để bổ sung thêm sức mạnh cho chiếc smart TV nhà bạn. Với mức giá 12tr, HT-S700RF sở hữu 1 chiếc soundbar (1 loa center, 2 loa front nằm 2 bên), 1 loa subwoofer 20cm cùng 2 loa đứng trái và phải để chơi nền từ phía sau cho tổng công suất lên đến 1000w. Nhờ khả năng tùy biến cao mà thực tế trải nghiệm cho thấy em nó phù hợp cho cả phim ảnh lẫn âm nhạc.

1/ Thiết kế chính

Với S700RF, Sony vẫn giữ lại nét thiết kế đơn giản từng thấy ở các sản phẩm trước đây. Màu đen của bộ loa cũng giúp nó dễ dàng hòa mình vào các thiết lập TV tiêu chuẩn mà không làm ảnh hưởng đến tính thẩm mỹ tổng thể của căn phòng. Chiếc soundbar sẽ được đặt phía dưới chiếc TV, trong khi đó 2 loa đứng thì sẽ nằm ở 2 góc đối diện màn hình TV (tốt nhất là ở phía sau vị trí ngồi xem). Ê tui quay cái loa ra để chụp hình cho dễ nha các thánh nha.

Hai chiếc loa đứng có kích thước khoảng 1200mm x 78mm x 78mm và có thể được gắn lên chân đế đứng cố định hoặc gắn lên tường bằng móc treo phía sau. Loa subwoofer thì to hơn nhiều với kích thước 231mm x438mm x378mm và nặng 10.2kg. Chiếc subwoofer này nên được đặt cách tường chừng 10cm-20cm để tiếng bass không bị ù và nặng nề quá. Và đừng để cục sub này lên trên bàn, tốt nhất là để subwoofer (hãng nào cũng vậy) trên một mặt phẳng vững, không cho nó bập bênh, và giống như mình nói ở trên, đừng để chúng quá sát tường sẽ tạo ra tiếng bass cộng hưởng tầm 80Hz-120Hz, rất khó chịu.

Bên trong subwoofer cũng là mạch khuếch đại tổng, mọi người không cần phải vất vã đọc làm gì, các đầu cắm dây của các loa vệ tinh đều được đánh mã màu trùng với màu ở các lỗ cắm trên amplifier, cứ thế mà gắn thôi. Bên trong còn là mạch giải mã tín hiệu số như HDMI input, Optical Input (để nghe với máy tính hoặc HD Box) và 1 cổng AUX 3.5mm cho analog input. S700RF ngoài ra cũng hỗ trợ kết nối Bluetooth với thiết bị smartphone hay tablet để chơi nhạc không dây.

Các loa con (soundbar, surround và subwoofer) của S700RF đều có chất lượng gia công rất tuyệt vời khi sở hữu lưới chắn kim loại phía trước. Phần mắt lưới có hình thoi và khá cứng nên sẽ khó hư hỏng hơn chất lượng nhựa hay bọc vải như bình thường.

Loa soundbar gồm 3 củ loa trung và 2 tweeter, trong khi đó mỗi chiếc loa đứng sẽ có 1 củ loa trung và 1 tweeter. Quá trình thiết lập cho loa sẽ rất dễ dàng, tuy nhiên về vấn đề dây nhợ thì sẽ hơi rối rắm chút đỉnh. Nếu phòng bạn có trải thảm thì dây có thể được giấu phía dưới bề mặt này, nhưng nếu bạn chọn phương pháp gắn loa lên tường hay không sử dụng thảm trải sàn thì sẽ không giấu cable đi đâu được cả, trừ khi là đi nẹp cho chúng vào góc tường thôi.

Quảng cáo

22/ Remote control

S700RF được đi kèm remote để điều khiển loa subwoofer, đồng thời ngay trên loa subwoofer cũng có đèn LED để hiển thị chế độ làm việc hiện tại. Remote cũng có phím chuyển nguồn phát, phím điều khiển âm lượng và bass, phím chuyển chế độ chơi, phím menu và các phím điều khiển chơi nhạc thông thường.

3/ Các tính năng khác

Về tính năng thì nói chung HT-S700RF không có gì quá nổi bật. Loa sở hữu hầu hết các tính năng thường thấy trên những chiếc soundbar hiện nay. Bạn cũng có thể tùy biến chất âm bằng các chế độ EQ có sẵn như Cinema, Music, Night, Standard, và nhiều ứng dụng khác nữa. Nghe thấy nhiều bass quá thì bấm nút SW lên xuống để chỉnh, mình thì để lv6 là nghe vừa đủ rung và rền coi phim cho sướng, vừa không quá lấn mấy dải khác khi nghe nhạc.

4/ Đánh giá hiệu năng

Quảng cáo

Sony HT-S700RF sẽ rất phù hợp cho những người ghiền điện ảnh. Hiệu năng bass và độ chi tiết của tiếng treble sẽ giúp cho trải nghiệm giải trí của bạn thăng hoa tuyệt vời, đi kèm theo đó còn là công suất lớn sẽ lấp đầy được các phòng kích cỡ từ vừa đến lớn. Khi nghe nhạc, đúng là trung âm và treble có hơi khô nhưng không bị gắt, chói mặt dù loa sau mình thử để khá gần vị trí ngồi nghe. Mở thử track HANN của G-idle thì thấy các beat của bài nhạc được con Subwoofer thổi hơi ra sướng phết, bass khỏe, đánh gọn gàng, nhiều về lượng và có độ rung và rền tầm 60Hz đổ lại làm các bản K-pop như thế này dễ “hay” hơn, bắt tai hơn, trung âm và âm cao tuy khô nhưng cường độ vừa phải, nghe không gắt, không chói. Thiệt tình là nghe Jennie hát track Solo mình còn thấy hay hơn lúc mình nghe trên dàn hi-fi của mình luôn, vì vừa được nghe, còn lại được nhìn 😁

Các tựa phim như Star Wars: The Force Awakens hay Avengers: Infinity war với track âm thanh surround chắc chắn sẽ chinh phục bạn ngay lập tức từ những âm thanh đầu tiên. Tiếng "vù vù" của kiếm ánh sáng trong Star Wars nghe cũng rất "phê" nhé. Xem các bộ phim dài tập hay các series sitcom gia đình cũng cho trải nghiệm cực kỳ ấn tượng. Tiếng nói cười, các đối thoại đầy xúc cảm hay cả những "track cười" được lồng vào các tình huống hài hước sẽ được phân biệt rõ ràng, không còn cảm giác chúng đang "đè" lên tiếng nói của diễn viên nữa.

5/ Kết

Với mức giá 12tr, đổi lại anh em sẽ có được một hệ thống âm thanh với công suất lớn, chất âm sống động để thổi thêm sinh khí cho chiếc TV của mình. Nếu anh em không đòi hỏi công suất quá lớn, có thể tham khảo qua thêm đàn em của HT-S700RF là HR-RT40 với mức giá dễ thở hơn. Hi vọng anh em sẽ có thêm lựa chọn để xem phim nghe nhạc dịp Tết sắp đến.
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thông số kỹ thuật không thấy ae nhắc tới. Tra trên web thì chỉ giải mã được âm thanh Dolby Digital 5.1 và DTS 5.1 - 2 chuẩn âm thanh tiên tiến nhất... năm 1999. Liệu có ngon hơn Logitech z906?
nc_hellboy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chocolate89vn Mình đang nghe cả 2 bộ. Z906 thì hơi đuối so với S700RF. Bass S700RF chất hơn, trung, cao chi tiết hơn. Đa năng. rất đáng đồng tiền nhé. mình mua có 8.393.000đ. ( https://mediamart.vn/soundbar/sony/he-thong-home-cinema-51-kenh-voi-loa-soundbar-va-cong-nghe-bluetooth®-hts700rf.htm )
nc_hellboy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quangdt5 Chắc chắn qua mặt luôn, yên tâm đầu tư nhé.
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@nc_hellboy con Sony này vẫn ko thể qua được Edifier S760D 😁
xe360.vn
TÍCH CỰC
4 năm
@nc_hellboy Giá này phải mua kèm tivi đắt lòi
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
Hát karaoke ok ko bác? Để phụ mẫu chơi.
Dàn Sony E4100 cũng 1000w mà giá thì rẻ hơn...có điều dàn này là soudbar còn E4100 là home...
@thiết linh Mình đang xài em nay. Khá ngon so với tầm giá. Tuy nhiên gần đây âm thanh cứ nhỏ dần dù đã max valume
Ruj
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thiết linh con này nhạc bình thường chỉ nghe đc 3 loa, con 2 loa ko nghe đc...kiếm nhạc nghe đc cả 5 loa thì hơi mệt
@Ruj Lên youtube tìm thử mấy bài hoà tấu hay piano nghe thử xem sao bác !?
nc_hellboy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ruj nghe đủ 5 loa nhé. Loa mình nghe thấy đủ.
nc_hellboy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thiết linh E4100 là thiết kế cũ, kiểu dáng giờ tích hợp cho gọn. còn công nghệ cũng k khác nhiều S700RF. chỉ chất âm là cải tiến hơn
lamhuu201
ĐẠI BÀNG
5 năm
Gia đình thì dùng dàn Home theatre là Ok lắm rồi , nhà mình đang dùng dàn E 6100 (1000w)vừa túi tiền , nghe nhạc xem phim tất cả đều chơi ngon .
@lamhuu201 Về cấp độ thì home theater cao hơn Soundbar chứ bác. Chỉ có Soundbar nó theo xu hướng gọn nhẹ, dễ lắp đặt thôi. Bộ của bác rẻ hơn chẳng qua là do đời trước thôi chứ về bản chất nó ở cấp độ cao hơn.
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
5 năm
Không liên quan nhưng G-IDLE kìa 😁:D:D:D:D:D:D
@Ếk Kốm cảm ơn ng đồng âm :D
Mình nhạy cảm với âm thanh nên không thể gần mấy cái loa được, nghe nhức cả tai luôn.
Dàn này AIO 12tr thì để khoe thôi còn nghe thì nghỉ đi :v
Khác gì hàng karaoke. 😆
Xem phim thì loa này ko nói nhiều ..nhưng để nghe nhạc thì loại cho nhanh. Nghe như đấm lỗ tai vậy.
nc_hellboy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Emranhieulam1990 vậy kiểm tra lại nguồn nhạc thui, mình nghe và khách đến nhà đều thích. nó có chất rất riêng, độ chi tiết, nhạc cũ rất chuẩn.
@AudioPsycho Nói vậy chắc tai bạn có độ nhạy rất cao ý nhỉ ?
@nc_hellboy Chắc mỗi người có gu âm nhạc khác nhau rồi. Tôi nghe qua ở siêu thị thì không ưng được .
nc_hellboy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Emranhieulam1990 test nhạc qua BT đt mình luôn mới dễ so sánh, cùng nguồn nhạc, nguồn phát, ưng ý thì nên EQ 1 chút
IQ52
TÍCH CỰC
5 năm
tháng này chưa có workshop hay bác N làm 1 cái về dts đi 😁
anh review con ST5000 đi
Không liên qua, nhưng không hiểu sao các mod Tinhte hôm nay sao nhiều người phải băng bó quá!
bavanh15
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giá này chắc đủ để xem phim thôi
ductech0
TÍCH CỰC
5 năm
Dòng này có ổn cho nhu cầu kara và xem truyền hình không ạ
HuyBoss9001
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ductech0 Kara phải xài loa vs amp riêng. ko phải mixer pow. E này xem phim vs coi TV vớ vẩn thôi
ductech0
TÍCH CỰC
5 năm
@HuyBoss9001 À dạ cảm ơn bác, e không rõ về vấn đề này
Tiện nhờ bác luôn là tư vấn dùm e dàn kara tốt nhất trong khoảng 10-15tr trong gia đình với ạ
HuyBoss9001
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ductech0 Nếu ko rành 2nd thì bác làm e Bose 301V + Jarguar 203N Komi+ sub Tàu tầm 2tr cho phòng 15-20m
Hoặc wharfedale 3190 + Jarguar 203N (thêm Sub cũng đc)
Đã có 1 sự việc nghiêm trọng xảy ra... mà thôi... chuyện nội bộ của họ... mình biết để hiểu là dc... tội con bé haizzz
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bão Sài Gòn Thâm
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@huydiem.mr vẫn chưa hiểu ý các thánh 😁
haigt11392
TÍCH CỰC
5 năm
E chỉ ước j có cách nào để các dây nối của 2 loa vệ tinh ko còn. Chứ phòng e để cạnh nhau hết các loa vì dây dợ 😔
@haigt11392 Đúng rồi. Điểm yếu của bộ này là 2 loa sau không làm không dây. Bác cố gắng đi dây men tường hoặc bất quá đi trên sàn nhà chứ để cạnh nhau thì hiệu ứng lung tung hết cả.
duchm227
ĐẠI BÀNG
4 năm
@spetsnaz GRU Dùng dòng nào mà 2 loa vệ tinh không có dây bạn ?
@duchm227 dạo này ít xem nên mình cũng không rõ các hãng có ra mẫu mới như nào?
Nhưng dạo trước thì có mấy bộ đắt tiền của Samsung thì loa sau kết nối không dây. LG cũng làm bộ loa sau kết nối không dây với loa chính (nhưng 2 loa sau phải nối dây với nhau).
duchm227
ĐẠI BÀNG
4 năm
@spetsnaz GRU Tầm trung hoặc thấp thấp thôi, chứ mấy chục củ thì ko đúng nhu cầu e rồi 😆.
@duchm227 Mấy bộ LG rẻ đó bác.
Dàn tầm vài tr thì con nào ngon nhỉ?
daihailinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Anh này review khá hay.
12tr này mà tết về mở nhạc xem phim thì thôi rồi.
Không biết phim xxx có âm thanh sống động như thật không nhỉ???
duchm227
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hiepmu Loại nào giải mã được âm thanh Dolby bác ?
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@duchm227 Dolby Atmos hả bác?
duchm227
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hiepmu Đúng bác, có loại nào như vậy mà tầm 15 đổ lại ko b 😆.
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@duchm227 chắc chờ 3 năm nữa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019